[TLBB] Lỗi Việt Hóa
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Lỗi Việt Hóa

Thành Viên
    Thanks
    55

Lỗi Việt Hóa

Tình hình là em đang tập việt hóa TLBB,và làm theo bài viết của anh Kid [Only registered and activated users can see links. ]

em đã add font tahoma vào interface.axp và thêm dòng trong trong System

[Only registered and activated users can see links. ]

nhưng khi bắt đầu game gặp lỗi như thế này:

C++ Exception Expr: Cannot locate resource schema/tahoma.ttf in resource group General or any other group

mong các anh chị chỉ bảo cho em với hì
    Khách viếng thăm hãy cùng ankol479 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    13

Ðề: Lỗi Việt Hóa

mình cũng bị lỗi này, ai có cách khắc phục ko? Nếu bỏ dòng cuối thì lại chơi đc
    Khách viếng thăm hãy cùng chingfong xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    215

Dzo add sai thui bạn dùng axp packer để chép tahoma.ttf vào schema trong interface.axp và pack lại là xong!
    Nếu bạn chưa có thì down ở đây:[Only registered and activated users can see links. ]
    Khách viếng thăm hãy cùng vuhuy99v xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

4. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến vuhuy99v vì bài viết này !

marmaster (28-06-12)

Thành Viên
    Thanks
    13

Mình đã tìm ra giải pháp và cũng biết lỗi tại sao rồi. Vì file .axp của sohu đã mã hóa nên mình ko add được thêm file vào trong, khi add file vào sẽ bị màu đỏ (Failed). Cách giải quyết là khi add file mới vào thì save thành 1 file .axp khác ngoài desktop thì sẽ được, sau đó copy lại vào trong Folder Data của TLBB là ok.

PS: Bạn vuhuy99v giúp mình cái lỗi này với. Mình việt hóa tên nhân vật + script trên sever/public rồi. Vào game thì chỉ có script đc VH còn tên Nhân Vật thì ko. Nếu phải VH trong client thì VH ở file nào, bạn có thể chỉ qua cho mình được ko. Mình mới học làm server nhưng cũng biết về máy vi tính nên cũng ko khó khăn lăm, chịu tìm tòi hỏng thì cài lại, mấy lần
    Lần sửa cuối bởi chingfong, ngày 22-06-12 lúc 11:19 PM.

Thành Viên
    Thanks
    215

Trích dẫn Gửi bởi chingfong [Only registered and activated users can see links. ]
    Mình đã tìm ra giải pháp và cũng biết lỗi tại sao rồi. Vì file .axp của sohu đã mã hóa nên mình ko add được thêm file vào trong, khi add file vào sẽ bị màu đỏ (Failed). Cách giải quyết là khi add file mới vào thì save thành 1 file .axp khác ngoài desktop thì sẽ được, sau đó copy lại vào trong Folder Data của TLBB là ok.

PS: Bạn vuhuy99v giúp mình cái lỗi này với. Mình việt hóa tên nhân vật + script trên sever/public rồi. Vào game thì chỉ có script đc VH còn tên Nhân Vật thì ko. Nếu phải VH trong client thì VH ở file nào, bạn có thể chỉ qua cho mình được ko. Mình mới học làm server nhưng cũng biết về máy vi tính nên cũng ko khó khăn lăm, chịu tìm tòi hỏng thì cài lại, mấy lần
    Bạn vào public/scene để việt hóa tên npc cụ thể là dali_monster or dali_new_monster(dzo mình ko bik bạn dùng cái nào -file nào có dung lượng cao hơn thì lấy).
    Khách viếng thăm hãy cùng vuhuy99v xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

7. The Following 2 Users Say Thank You to vuhuy99v For This Useful Post:

chingfong (23-06-12), marmaster (28-06-12)

Thành Viên
    Thanks
    13

Trích dẫn Gửi bởi vuhuy99v [Only registered and activated users can see links. ]
    Bạn vào public/scene để việt hóa tên npc cụ thể là dali_monster or dali_new_monster(dzo mình ko bik bạn dùng cái nào -file nào có dung lượng cao hơn thì lấy).
    OK mình sẽ cố gắng. Cảm ơn bạn nhiều. bạn có yahoo ko? có gì mình hỏi cho tiện. Yahoo của mình là: nguyendinhcuongvntd

Thành Viên
    Thanks
    13

Mình đã Việt hóa được tên npc trong game rồi, nhưng ko hiểu sao font chữ rất lớn, làm cho nhìn rất rối mắt, nhất là những nhân vật đứng gần nhau như mấy npc môn phái ở Đại Lí. Với cả bạn VuHuy cho mình hỏi là việt hóa đối thoại thì việt hóa trong script đúng ko?
    Lần sửa cuối bởi chingfong, ngày 23-06-12 lúc 05:41 AM.

Thành Viên Tâm Huyết
    Thanks
    272

Trích dẫn Gửi bởi chingfong [Only registered and activated users can see links. ]

Chính xác hơn thì là do bạn đang mở file Interface.axp cho nên nếu bạn tạo thêm 1 file Interface.axp nữa (trong quá trình chỉnh sửa đã add đầy đủ => Save file), đè vào cùng thư mục nó sẽ lỗi => file kia đang chạy mà bạn đè lên thì sao System nó thực thi mệnh lệnh được @@
    Kinh nghiệm của mình là: Open file => Cut Interface.axp ra ngoài thư mục client => Chỉnh sửa xong rồi Save file lại trong thư mục Data => Đỡ rối mà còn bakup được 1 file cũ tránh lỗi

Mình đã Việt hóa được tên npc trong game rồi, nhưng ko hiểu sao font chữ rất lớn, làm cho nhìn rất rối mắt, nhất là những nhân vật đứng gần nhau như mấy npc môn phái ở Đại Lí. Với cả bạn VuHuy cho mình hỏi là việt hóa đối thoại thì việt hóa trong script đúng ko?
    Các script đối thoại giữa các NPC, quest, event (Q1 2 3, YTO, PMP.... đều nằm trong Public\Script\....
    Khách viếng thăm hãy cùng legend1250 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

11. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến legend1250 vì bài viết này !

chingfong (23-06-12)

Thành Viên
    Thanks
    13

Mình đã VH gần xong hết rồi. Giờ chỉ thắc mắc 1 chỗ ở Sinh Sản pet thôi. Mình tìm gần cả ngày hôm nay nhưng vẫn chưa tìm ra chỗ thời gian sinh sản pet. Mình muốn làm cho thời gian sinh sản ngăn lại từ 120 phút xuống còn 30 phút thôi. Mình dùng "advanced find and replace" để tìm từ khóa pet + 120 nhưng mò mãi vẫn ko ra. Mình tìm trong cả folder tlbb gồm có cả public và server. rồi dò script ở bên tô châu Vân Phi Phi để chình mà vẫn ko thấy. Bạn nào biết chỉ giùm với nhé. Mình thanks nhiệt tình

Thành Viên Tâm Huyết
    Thanks
    272

Mình đã VH gần xong hết rồi. Giờ chỉ thắc mắc 1 chỗ ở Sinh Sản pet thôi. Mình tìm gần cả ngày hôm nay nhưng vẫn chưa tìm ra chỗ thời gian sinh sản pet. Mình muốn làm cho thời gian sinh sản ngăn lại từ 120 phút xuống còn 30 phút thôi. Mình dùng "advanced find and replace" để tìm từ khóa pet + 120 nhưng mò mãi vẫn ko ra. Mình tìm trong cả folder tlbb gồm có cả public và server. rồi dò script ở bên tô châu Vân Phi Phi để chình mà vẫn ko thấy. Bạn nào biết chỉ giùm với nhé. Mình thanks nhiệt tình
    Public\Config\PetAttrTable
    Nằm ở cột cuối cùng thứ 2 tính từ phải sang trái
    @@ Văn chương mình dở nên lủng củng Mở = Excel là cột AX đó nhé!
    Khách viếng thăm hãy cùng legend1250 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối