[JX] Thắc mắc về sự khác nhau giữa server Linux và Windows !?
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành Viên
    Thanks
    6

Thắc mắc về sự khác nhau giữa server Linux và Windows !?

Mình đã thử dùng server Win chạy settings, scripts của Linux và ngược lại nhưng không thành công. Nếu dùng sever win trên máy ảo thì có thể chạy luôn SQLserver, Bishop, pays...chung luôn như vậy dễ dàng đóng gói chia sẻ hơn nhưng tại sao server Linux lại phổ biến hơn !? Về cấu hình mình cũng xem thử thấy 2 server ngốn tài nguyên không khác nhau mấy. Mong được anh em và các bạn chỉ giáo
    Khách viếng thăm hãy cùng harry93 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    269

Ðề: Thắc mắc về sự khác nhau giữa server Linux và Windows !?

Trích dẫn Gửi bởi harry93 [Only registered and activated users can see links. ]
    Mình đã thử dùng server Win chạy settings, scripts của Linux và ngược lại nhưng không thành công. Nếu dùng sever win trên máy ảo thì có thể chạy luôn SQLserver, Bishop, pays...chung luôn như vậy dễ dàng đóng gói chia sẻ hơn nhưng tại sao server Linux lại phổ biến hơn !? Về cấu hình mình cũng xem thử thấy 2 server ngốn tài nguyên không khác nhau mấy. Mong được anh em và các bạn chỉ giáo
    như mình được biết thì Linux không chạy được những file .exe vì nó cấu trúc nó khác với windows . . .
    biết sao nói vậy, nếu sai, mấy pro cho thỉnh giáo, đừng chém . . . tinh thần học hỏi vẫn là trên hết
    Khách viếng thăm hãy cùng greentears xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    6

Trích dẫn Gửi bởi greentears [Only registered and activated users can see links. ]
    như mình được biết thì Linux không chạy được những file .exe vì nó cấu trúc nó khác với windows . . .
    biết sao nói vậy, nếu sai, mấy pro cho thỉnh giáo, đừng chém . . . tinh thần học hỏi vẫn là trên hết
    Cám ơn bạn, bạn nói đúng rồi nhưng ý mình là sự khác nhau giữa phiên bản jx linux và jx windows. Nếu đơn giản chỉ build ra phiên bản khác để chạy trên Linux thì tại sao Settings và Script lại không tương thích, và máy ảo chạy sever Linux thì phải chạy MySQL, phải cài thêm SQLserver ở máy host để lưu thông tin tài khoản, rồi chạy pays...ở host nữa khó hơn trong việc cái đặt lẫn đóng gói để chia sẻ cho người khác nhưng lại phổ biến.
    Lần sửa cuối bởi harry93, ngày 05-02-15 lúc 11:29 PM.

Thành Viên
    Thanks
    12

Thường thì cái này bảo mật cao hơn thì sẽ được chọn
    Khách viếng thăm hãy cùng Hoang.JX1Team xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên id_nothing's Avatar
    Đang ở
    sài gồng
    Thanks
    26

hỏi vớ vẩn. test đi rồi biết, Linux lấy phím mà gỏ ra lệnh thì nó chạy.. WIN thì lấy búa mà giộng vào màn hình thì nó chạy. khác nhau về cấu trúc, tất nhiên code nó củng khác. WIN dể dùng, Linux học cả đời ko hết. biết vậy là ok . Lấy kiếng cận mà đeo cho ông lão bị LOÀNG (viễn) thì sao mà kiu ổng nhìn thấy? chắp code từ linux qua win or ngược lại thì nó lết ko nổi chứ đừng hỏi sao nó ko chạy :/
    Khách viếng thăm hãy cùng id_nothing xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    269

Trích dẫn Gửi bởi harry93 [Only registered and activated users can see links. ]
    Cám ơn bạn, bạn nói đúng rồi nhưng ý mình là sự khác nhau giữa phiên bản jx linux và jx windows. Nếu đơn giản chỉ build ra phiên bản khác để chạy trên Linux thì tại sao Settings và Script lại không tương thích, và máy ảo chạy sever Linux thì phải chạy MySQL, phải cài thêm SQLserver ở máy host để lưu thông tin tài khoản, rồi chạy pays...ở host nữa khó hơn trong việc cái đặt lẫn đóng gói để chia sẻ cho người khác nhưng lại phổ biến.
    Jx Linux được KingSoft và VNG phát triển, Jx Win là do chúng ta phát triển ( không phải 2 thằng kia ) thì tất nhiên là khác nhau rồi bạn . . . cấu trúc khác nhau, tất nhiên là chức năng cũng khác nhau => râu ông này cắm cằm bà kia, nó không chạy là đúng rồi . . . ví dụ nhé . . . bạn thử lấy Settings và Script của 1 server có chuyển sinh để chạy cho 1 server không có chuyển sinh, thì làm sao bên server chưa có chuyển sinh, nó chuyển sinh cho bạn được . . . tùy người phát triển mà cho ra chức năng khác nhau thôi . . . chức năng giống nhau, nhưng chưa hẳn là cấu trúc giống nhau nhé bạn . . . ( cái này build source rồi bạn mới hiểu được )

Còn vì sao Linux được thịnh hành thì theo mình được biết là do vài lý do sau đây:

- Linux chạy giao diện dòng lệnh, nhẹ hơn windows vì windows còn phải chạy thêm phần đồ họa nữa => tiết kiệm được tài nguyên máy tính để tập trung cho những thứ quan trọng hơn
    - Linux bảo mật hơn windows
    ..........................................
    Khách viếng thăm hãy cùng greentears xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    6

Trích dẫn Gửi bởi Hoang.JX1Team [Only registered and activated users can see links. ]
    Thường thì cái này bảo mật cao hơn thì sẽ được chọn
    Ngắn gọn xúc tích dễ hiểu quá. Cám ơn bạn !

Trích dẫn Gửi bởi id_nothing [Only registered and activated users can see links. ]
    hỏi vớ vẩn. test đi rồi biết, Linux lấy phím mà gỏ ra lệnh thì nó chạy.. WIN thì lấy búa mà giộng vào màn hình thì nó chạy. khác nhau về cấu trúc, tất nhiên code nó củng khác. WIN dể dùng, Linux học cả đời ko hết. biết vậy là ok . Lấy kiếng cận mà đeo cho ông lão bị LOÀNG (viễn) thì sao mà kiu ổng nhìn thấy? chắp code từ linux qua win or ngược lại thì nó lết ko nổi chứ đừng hỏi sao nó ko chạy :/
    Cám ơn bạn

Trích dẫn Gửi bởi greentears [Only registered and activated users can see links. ]
    Jx Linux được KingSoft và VNG phát triển, Jx Win là do chúng ta phát triển ( không phải 2 thằng kia ) thì tất nhiên là khác nhau rồi bạn . . . cấu trúc khác nhau, tất nhiên là chức năng cũng khác nhau => râu ông này cắm cằm bà kia, nó không chạy là đúng rồi . . . ví dụ nhé . . . bạn thử lấy Settings và Script của 1 server có chuyển sinh để chạy cho 1 server không có chuyển sinh, thì làm sao bên server chưa có chuyển sinh, nó chuyển sinh cho bạn được . . . tùy người phát triển mà cho ra chức năng khác nhau thôi . . . chức năng giống nhau, nhưng chưa hẳn là cấu trúc giống nhau nhé bạn . . . ( cái này build source rồi bạn mới hiểu được )

Còn vì sao Linux được thịnh hành thì theo mình được biết là do vài lý do sau đây:

- Linux chạy giao diện dòng lệnh, nhẹ hơn windows vì windows còn phải chạy thêm phần đồ họa nữa => tiết kiệm được tài nguyên máy tính để tập trung cho những thứ quan trọng hơn
    - Linux bảo mật hơn windows
    ..........................................
    Bạn nói vậy mình hiểu rồi, cảm ơn mọi người Tết rãnh down source về build mà C++ mình cũng gà lắm, chắc lại lên làm phiền mọi người nữa á

Thành Viên yoken9x's Avatar
    Đang ở
    Recycle Bin
    Thanks
    88

Với mình thì xin trả lời như sau:
    Jx linux và jx win cấu trúc về mã nguồn khác nhau nhưng chưa hẵn chức năng script khác nhau nó giống nhau đấy nhưng cách viết khác 1 tí xíu, nhưng jxwin hay linux gì cũng cần phải đồng bộ giữa gs với soucer.
    Cái khác nhau đặc biệt nhất là bạn kia đã nói đó, Jx linux là của KingSoft dev còn Jx win thì chúng ta dev. Độ bảo mật của linux cao hơn.
    Jx linux thịnh hành hơn vì đa số ăn theo phong cách chơi game giống VNG. Khi ta làm jx win thì cũng bắt chước cách chơi của VNG mà dev thôi.
    Kết lại một câu rằng. Mỗi thứ có điểm tốt xấu khác nhau, tùy mình lựa chọn.
    Khách viếng thăm hãy cùng yoken9x xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Các Chủ đề tương tự

1. [KT] Gộp 2 server lại với nhau.
    Bởi newhorizon1811 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 28-08-13, 03:43 PM
  2. [MU] Cần giúp về vấn đề tạo 2 Sub Server trên 2 máy chủ khác nhau
    Bởi woxiangnihh trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 20
    Bài viết cuối: 03-05-13, 02:43 AM
  3. [MU] Newbie Xin hỏi sự khác nhau giữa bản server Crack với server Repack
    Bởi skywhite trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1