[TLBB] Vấn đề nảy sinh việt hoá bằng Excel - Trang 2
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 16 của 16
    Because I'm Stupid makute7413's Avatar
    Đang ở
    LA
    Thanks
    285

Ðề: Vấn đề nảy sinh việt hoá bằng Excel

Trích dẫn Gửi bởi vocweb [Only registered and activated users can see links. ]
    Mình xài libreOffice, chẳng bao giờ sợ lỗi encoding, tại vì khi mở file là nó cho chọn encoding
    Cái này free 100%, khỏi sợ vụ bản quyền mà lại có bản portable nữa, rất tiện

--- Chế độ gộp bài viết ---

Cái này quá dễ, để ý là " mà bạn muốn replace sẽ có dạng là:
    {tab}"Trùng Lâu Giới ...."{tab}
    => trước & sau desc sẽ có dấu tab
    => Muốn replace chỉ cần chọn pattern là {tab}", rồi replace thành {tab} là xong
    cảm ơn gợi ý của bạn. Hiện tại cách so sánh ID này còn sai sót vài chổ, cụ thể là ID do private tàu thêm nếu trùng ID của changyou thì replace lỗi ngay. Chắc phải so sánh giữa tên Item rùi lọc ra ID sạch, phần còn lại đành dịch thủ công.
    Khách viếng thăm hãy cùng makute7413 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Super Moderator Sói Đẹp Trai's Avatar
    Đang ở
    地獄
    Thanks
    369

Mình ko hiểu cái gọi là trùng ID hay không. Nhưng mình làm rất nhanh muộn nhất 1 tiếng là xong hết kể cả các item ko tồn tại nó tự thêm vào.
    Đơn giản lắm trước tiên bạn cần có 1 cái file EB của thằng FPT, rồi sau đó convert nó về Unicode cho dễ nhìn. Tiếp theo nữa sang bên EB của mình, dùng tool dịch chuẩn cái cột tên item ra, xem lại thấy cái nào chưa vần thì sửa, cuối cùng thì chỉ có vlookup thôi. Còn nếu vài từ mà cái tool nó ko dịch được ví dụ trong file pet hay monster thì hỏi bác google nó phiên âm ra mà đoán là chuẩn nhất. Còn ko thích thì học tiếng tàu cũng hay. Hiện tại mình dịch đc ít item trong đó mà ko cần dùng tool rồi :v
    Khách viếng thăm hãy cùng Sói Đẹp Trai xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

3. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến Sói Đẹp Trai vì bài viết này !

makute7413 (16-12-14)

Đang ở
    LA
    Thanks
    285

Trích dẫn Gửi bởi Sói Đẹp Trai [Only registered and activated users can see links. ]
    Mình ko hiểu cái gọi là trùng ID hay không. Nhưng mình làm rất nhanh muộn nhất 1 tiếng là xong hết kể cả các item ko tồn tại nó tự thêm vào.
    Đơn giản lắm trước tiên bạn cần có 1 cái file EB của thằng FPT, rồi sau đó convert nó về Unicode cho dễ nhìn. Tiếp theo nữa sang bên EB của mình, dùng tool dịch chuẩn cái cột tên item ra, xem lại thấy cái nào chưa vần thì sửa, cuối cùng thì chỉ có vlookup thôi. Còn nếu vài từ mà cái tool nó ko dịch được ví dụ trong file pet hay monster thì hỏi bác google nó phiên âm ra mà đoán là chuẩn nhất. Còn ko thích thì học tiếng tàu cũng hay. Hiện tại mình dịch đc ít item trong đó mà ko cần dùng tool rồi :v
    ID không khớp nghĩa là cùng 1 ID nhưng EB của FPT là Ỷ Thiên Trường Sinh nhưng của Private lại là Cửu Tiêu Diễm Dương. Dùng VLOOKUP replace Tên và Discription mà không chú ý là Râu ông này cắm cằm bà kia ngay
    Khách viếng thăm hãy cùng makute7413 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang ở
    LA
    Thanks
    285

Hiện tại thì mình làm tương tự cách mà bạn gợi ý đó Sói, nhưng khác là mình so sánh tên item giữa EB của Sohu và Private Tàu, nếu giống nhau thì giữ lại ID đó. Gọi là ID sạch cho vui, sau đó dùng ID sạch này để replace Tên và Décription từ FPT qua. ID của Sohu và FPT là đồng nhất rùi nên chắc chăn sau khi replace thì đó là hàng chuẩn. Phần ID không khớp giữa EB của Sohu và Private Tàu thì dịch thủ công vậy. Trước mắt là vậy nhưng chưa có thời gian test.

Super Moderator Sói Đẹp Trai's Avatar
    Đang ở
    地獄
    Thanks
    369

Đừng so sánh cái ID. Làm cái đó ko bao giờ chuẩn được, chỉ có dịch cái tên ra đối chiếu là ngon nhất.
    Khách viếng thăm hãy cùng Sói Đẹp Trai xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên skythienlong's Avatar
    Thanks
    209

Trích dẫn Gửi bởi Sói Đẹp Trai [Only registered and activated users can see links. ]
    Đừng so sánh cái ID. Làm cái đó ko bao giờ chuẩn được, chỉ có dịch cái tên ra đối chiếu là ngon nhất.
    chuẩn ! vì EB sv off nó làm đơn giản hơn lược bỏ mấy cái rườm rà. ví dụ item giới hạn 3, 7, 30 , 90 ngày ....vĩnh viễn thì chỉ giữ lại vĩnh viễn (các cái khác vẫn có nhưng ít) chưa kể của riêng từng sv nó chèn thêm, chỉnh sửa lung tung

ID chỉ có thể làm mốc so sánh nếu làm thủ công coppy hàng loạt nội dung
    Lần sửa cuối bởi skythienlong, ngày 17-12-14 lúc 05:43 PM.
    Khách viếng thăm hãy cùng skythienlong xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2

Các Chủ đề tương tự

1. [TLBB] Vài vấn đề khi việt hoá
    Bởi makute7413 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 24-09-14, 12:42 PM
  2. Skill bắn không mất tên của ELF
    Bởi truong90 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-10-11, 11:47 PM
  3. Tại sao không vào web bằng no-ip được
    Bởi eva0001 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 02-08-11, 12:55 PM
  4. Bạn Nào Có Thể Hướng Dẫn Mình Bắt đầu làm Game Mu Không
    Bởi quynh.socson trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 05-06-11, 02:49 PM
  5. Hoàn thành web nhưng còn cần cài No-IP !!
    Bởi nhatnguyen trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-04-11, 12:10 PM