[TLBB] Vấn đề nảy sinh việt hoá bằng Excel
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16
    Because I'm Stupid makute7413's Avatar
    Đang ở
    LA
    Thanks
    285

Vấn đề nảy sinh việt hoá bằng Excel

Trước đây mình dùng Chinese converter Pro để VH thì thường là phần Description của trang bị khi đọc lên không hiểu cái mô tê gì. Vài hôm trước có nảy sinh sáng kiến dùng hàm VLOOKUP trong Excel để để so sánh ID và replace phần Description từ FPT qua, kết quả đã thành công mặc dùng còn vài trăm ID ko khớp nhưng đó là con số nhỏ nên VH thủ công cũng không thành vấn đề.
    Vấn đề nảy sinh là khi lưu thành file TXT thì phần Description xuất hiện thêm 2 dấu nháy kép ở đầu và cuối phần replace, cụ thể thì như sau:
    Trùng lâu là trang bị từ cõi ma giới.
    =(replace)=>
    =(save TXT)=>
    "Trùng lâu là trang bị từ cõi ma giới."
    Các bạn cho mình xin ý kiến để loại 2 dấu nháy kém sau khi replace với, đã thử dùng cách Find và Replace của Notepad và kết quả là nó làm mất luôn mấy dấu nháy bên trong Description, không khả quan mấy.
    Lần sửa cuối bởi makute7413, ngày 15-12-14 lúc 08:59 AM.
    Khách viếng thăm hãy cùng makute7413 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    250

Ðề: Vấn đề nảy sinh việt hoá bằng Excel

Trích dẫn Gửi bởi makute7413 [Only registered and activated users can see links. ]
    Trước đây mình dùng Chinese converter Pro để VH thì thường là phần Description của trang bị khi đọc lên không hiểu cái mô tê gì. Vài hôm trước có nảy sinh sáng kiến dùng hàm VLOOKUP trong Excel để để so sánh ID và replace phần Description từ FPT qua, kết quả đã thành công mặc dùng còn vài trăm ID ko khớp nhưng đó là con số nhỏ nên VH thủ công cũng không thành vấn đề.
    Vấn đề nảy sinh là khi lưu thành file TXT thì phần Description xuất hiện thêm 2 dấu nháy kép ở đầu và cuối phần replace, cụ thể thì như sau:
    =(replace)=>
    =(save TXT)=>
    "Trùng lâu là trang bị từ cõi ma giới."
    Các bạn cho mình xin ý kiến để loại 2 dấu nháy kém sau khi replace với, đã thử dùng cách Find và Replace của Notepad và kết quả là nó làm mất luôn mấy dấu nháy bên trong Description, không khả quan mấy.
    Chịu khó bấm và replace từng cái chứ repalce all thì ko được rồi. ^^
    Khách viếng thăm hãy cùng alonewjnd xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang ở
    LA
    Thanks
    285

Trích dẫn Gửi bởi alonewjnd [Only registered and activated users can see links. ]
    Chịu khó bấm và replace từng cái chứ repalce all thì ko được rồi. ^^
    Sáng giờ nảy ra cái này nhưng lap ở dưới nhà rùi nên ko biết ra sao nhỉ?
    Replace <tab>" or "<tab> => <tab>
    Khách viếng thăm hãy cùng makute7413 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Super Moderator Sói Đẹp Trai's Avatar
    Đang ở
    地獄
    Thanks
    369

Mình cũng ko rõ cách đó nhưng mà bạn có thể replace toàn bộ dấu "" thành ký tự rỗng.
    Còn VLOOKUP và HLOOKUP thì mình đã từng dùng để dịch file strdictionary, nói chung biết tận dụng công cụ mạnh là excel thì sẽ dễ hơn nhiều tất nhiên phải suy nghĩ một chút và theo mình thì ai biết lập trình sẽ khá thạo trong những trò võ mèo như thế này
    Khách viếng thăm hãy cùng Sói Đẹp Trai xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

5. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến Sói Đẹp Trai vì bài viết này !

makute7413 (15-12-14)

Thành Viên skythienlong's Avatar
    Thanks
    209

cái phần miêu tả mình làm thủ công, lâu nhưng đảm bảo hơn 90% còn lại không đáng kể mà có phải item nào cũng cần đọc miêu tả nên không lo.

còn vấn đề của bạn mình nghĩ nếu chỉ phần trùng lâu không thì bôi đen phần miêu tả của nó thôi, rồi replace xóa dấu nháy kép là ổn . Có thời gian thích thì làm lại luôn miêu tả (ý là sửa thành cái khác tùy theo trí tưởng tượng của bạn)
    Khách viếng thăm hãy cùng skythienlong xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang ở
    LA
    Thanks
    285

Trích dẫn Gửi bởi skythienlong [Only registered and activated users can see links. ]
    cái phần miêu tả mình làm thủ công, lâu nhưng đảm bảo hơn 90% còn lại không đáng kể mà có phải item nào cũng cần đọc miêu tả nên không lo.

còn vấn đề của bạn mình nghĩ nếu chỉ phần trùng lâu không thì bôi đen phần miêu tả của nó thôi, rồi replace xóa dấu nháy kép là ổn . Có thời gian thích thì làm lại luôn miêu tả (ý là sửa thành cái khác tùy theo trí tưởng tượng của bạn)
    cái vụ này thì nó xảy ra với toàn bộ item luôn >_<

Thanks
    209

Trích dẫn Gửi bởi makute7413 [Only registered and activated users can see links. ]
    cái vụ này thì nó xảy ra với toàn bộ item luôn >_<
    lỗi lạ nhỉ, dùng excel suốt chưa gặp bao giờ
    Khách viếng thăm hãy cùng skythienlong xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang ở
    LA
    Thanks
    285

Trích dẫn Gửi bởi skythienlong [Only registered and activated users can see links. ]
    lỗi lạ nhỉ, dùng excel suốt chưa gặp bao giờ
    Bạn xài bản Excel nào? mình dùng M$ Office 2013.

Thanks
    209

Bạn xài bản Excel nào? mình dùng M$ Office 2013.
    mình dùng cả bộ office 2010
    này thì 30 char

11. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến skythienlong vì bài viết này !

makute7413 (16-12-14)

Thành Viên
    Thanks
    58

Mình xài libreOffice, chẳng bao giờ sợ lỗi encoding, tại vì khi mở file là nó cho chọn encoding
    Cái này free 100%, khỏi sợ vụ bản quyền mà lại có bản portable nữa, rất tiện

--- Chế độ gộp bài viết ---

Cái này quá dễ, để ý là " mà bạn muốn replace sẽ có dạng là:
    {tab}"Trùng Lâu Giới ...."{tab}
    => trước & sau desc sẽ có dấu tab
    => Muốn replace chỉ cần chọn pattern là {tab}", rồi replace thành {tab} là xong
    Khách viếng thăm hãy cùng vocweb xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [TLBB] Vài vấn đề khi việt hoá
    Bởi makute7413 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 24-09-14, 12:42 PM
  2. Skill bắn không mất tên của ELF
    Bởi truong90 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-10-11, 11:47 PM
  3. Tại sao không vào web bằng no-ip được
    Bởi eva0001 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 02-08-11, 12:55 PM
  4. Bạn Nào Có Thể Hướng Dẫn Mình Bắt đầu làm Game Mu Không
    Bởi quynh.socson trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 05-06-11, 02:49 PM
  5. Hoàn thành web nhưng còn cần cài No-IP !!
    Bởi nhatnguyen trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-04-11, 12:10 PM