[MU] Đã Mua mainboard nhưng cần tư vấn hiện tượng này - Trang 2
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 26
    Thành Viên
    Thanks
    53

Ðề: Đã Mua mainboard nhưng cần tư vấn hiện tượng này

Trích dẫn Gửi bởi Van_Bom [Only registered and activated users can see links. ]
    mainbord Asrock G41m-vs3 nắp vào oke, tớ có thực hiện thử vài động tác copy file rồi là chạy chương trình oke, lúc mới bật chíp ở 0%, Ram tiêu tốn có 96Mb, nhưng vấn đề lạ ở đây là lúc tớ cắm điện thì thấy ở Ổ cắm chỗ tớ cắm nó cứ tóe điện nhìn sợ quá và từ lúc ấn nút nguồn thì cái quạt chíp nó quay nhanh quá và kêu to mặc dù tớ có tra dầu rồi làm sạch hết rồi, vì vậy tớ mới thử có mấy lần rồi tắt máy ngay, không dám dùng nâu, các bạn có thể tư vấn cho tớ liệu có phải chỉnh cái gì trong bios không, chứ quạt quay nhanh lạ thường và kêu to quá, gấp đôi mức bình thường, hix hix định up file MU cho clb mà có lẽ lại trễ mấy hôm rồi
    1. Mua Main rồi cần xem nó hỗ trợ loại Ram nào tốc độ buss, dung lượng Ram. Cpu mà nó hỗ trợ là CPU ji, buss = ???
    2. Tóe điện có thể do Ram đó ko phù hợp vì mỗi loại ram dùng 1 nguồn điện khác nhau, hiện tượng chập cháy xảy ra khi có 2 nguồn điện xung đột với nhau
    3. Quạt chip kêu to vì chíp nóng sẽ khiến quạt quay nhanh va ngược lại, 1 nguyên nhân nữa có thể cắm chưa chặt quạt như lỏng 1 chân => cắm lại
    Bios ko liên quan ji tới tốc độ của quạt chíp cả bạn nhé nó có nhiệm vụ nạp chương trình khởi động khi chưa có hệ điều hành v v...
    Khách viếng thăm hãy cùng VirusLove1989 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

2. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến VirusLove1989 vì bài viết này !

Van_Bom (13-03-12)

Thành Viên Tâm Huyết Van_Bom's Avatar
    Thanks
    816

main hỗ chợ ddr 3 buss 1333, tớ dùng ddr 3 kingmax 2g, phù hợp hết mà, có thể vấn đề này lạ quá, lỏng 1 chân thì ko thể, mai tớ đi thay 1 cái quạt chip loại khác xem thế nào vậy, cám ơn tất cả các bạn, sẽ sớm quay lại với MU
    Đã già yếu và bệnh tật

Thành Viên Tâm Huyết Van_Bom's Avatar
    Thanks
    816

Trích dẫn Gửi bởi knight06 [Only registered and activated users can see links. ]
    ổ cắm tóe lửa thì có thể nguyên nhân là do ổ cắm
    còn quạt quay nhanh thì có thể có các nguyên nhân theo mình nghĩ là :
    1. Bộ phận đo sensor của main bị điên, nên báo nhiệt bậy dẫn tới tình trạng tự lên quạt
    2. Có thể máy có virus???
    visus thì không thể vì nó ở trong ổ cứng và tớ có mang test ổ cứng rồi, còn cái bạn nói bộ phận sensor thì chỉnh thế nào đây
    Đã già yếu và bệnh tật

Thành Viên [VP]Production's Avatar
    Thanks
    54

main hỗ chợ ddr 3 buss 1333, tớ dùng ddr 3 kingmax 2g, phù hợp hết mà, có thể vấn đề này lạ quá, lỏng 1 chân thì ko thể, mai tớ đi thay 1 cái quạt chip loại khác xem thế nào vậy, cám ơn tất cả các bạn, sẽ sớm quay lại với MU
    PSU cậu là bao nhiêu ? có sử dụng card màn hình rời ko ? loại nào
    nên sử dụng psu có công suất thật
    còn thay fan thì ko nên nếu ko có nhu cầu pu , vì xài bình thường thì fan zin là quá tốt rồi
    pm yh : game_master_x2 nếu cậu có nhu cầu cần hỗ trợ về máy tính ...... miễn phí nha , hỗ trợ xong thì thanks người ta 1 tiếng vì bác này cũng lớn tuổi rồi !
    @ trường hợp của bác có thể do nguồn điện ko ổn định hoặc sử dụng nguồn của trung hoa anh hùng or đại loại vậy
    vì nếu gỡ nguồn ra thử = máy khác thì hên xui thôi - do máy khác có thể tiêu thụ điện ít hơn máy cũ
    Lần sửa cuối bởi [VP]Production, ngày 13-03-12 lúc 06:39 PM.
    Khách viếng thăm hãy cùng [VP]Production xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

6. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến [VP]Production vì bài viết này !

Van_Bom (15-03-12)

Thành Viên
    Thanks
    12

Máy e cũng thỉnh thoảng bị.Đạp cho 2 cái hết luôn.Đại ca thử nhé
    Khách viếng thăm hãy cùng mr.tee113 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

8. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến mr.tee113 vì bài viết này !

Van_Bom (15-03-12)

Thành Viên
    Thanks
    18

mainbord Asrock G41m-vs3 nắp vào oke, tớ có thực hiện thử vài động tác copy file rồi là chạy chương trình oke, lúc mới bật chíp ở 0%, Ram tiêu tốn có 96Mb, nhưng vấn đề lạ ở đây là lúc tớ cắm điện thì thấy ở Ổ cắm chỗ tớ cắm nó cứ tóe điện nhìn sợ quá và từ lúc ấn nút nguồn thì cái quạt chíp nó quay nhanh quá và kêu to mặc dù tớ có tra dầu rồi làm sạch hết rồi, vì vậy tớ mới thử có mấy lần rồi tắt máy ngay, không dám dùng nâu, các bạn có thể tư vấn cho tớ liệu có phải chỉnh cái gì trong bios không, chứ quạt quay nhanh lạ thường và kêu to quá, gấp đôi mức bình thường, hix hix định up file MU cho clb mà có lẽ lại trễ mấy hôm rồi
    1. Do có tải lớn nên nẹt lửa lúc đầu là bình thường nhưng cứ nẹt lửa hoài thì do ổ cắm lỏng. Cắm lại hoặc cắm sang chỗ khác xem sao.
    2. Quạt CPU quay nhanh là do con CPU nóng. Có thể bạn chưa bôi gel tản nhiệt cho CPU chăng ? Hoặc có thể lỗi do gắn quạt chưa tiếp sát CPU. Bạn có thể tháo ra thực hiện lại xem thế nào.

P/S : Chẳng học lớp nào về vi tính cả. Đoán mò nếu sai bỏ qua dùm nhe
    Khách viếng thăm hãy cùng 0902044440 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

10. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến 0902044440 vì bài viết này !

Van_Bom (15-03-12)

Thành Viên Tâm Huyết
    Thanks
    6

Tóa điện chỗ cắm nguồn do lỏng chân nguồn hoặc giao tiếp dây với nguồn không tốt có thể do han rỉ..

quạt nguồn kêu to khi mới bật máy là bình thường nhưng khi khỏi dộng xong, không chạy ứng dụng gì se kêu êm hơn. Nếu lúc nào kêu cũng như nhau là do bộ đo nhiệu của cpu hỏng rồi. Còn nếu lúc đầu kêu to sau giảm đi một chút thì khong phải mà do mình để max speed Fan nên nó quay hết vòng quay mới kêu như vậy. hầu như mainboard nào cũng có phần chỉnh speed. Bờm vào bios mục điều khiển nguồn tìm đến speed Fan chỉnh xuống còn 2500 vòng /phút. Thường max của nó là 4300v/p
    [Only registered and activated users can see links. ]

12. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến phoxuaxua vì bài viết này !

Van_Bom (15-03-12)

Thành Viên ngoctai12345's Avatar
    Thanks
    23

Bom ơi, lỗi của cậu theo mình được biết như thế này.
    Ram >4G trơ lên và CPU 2g5 trở lên, nếu dùng fan tản nhiệt zin của hãng sẽ gây ra tình trạng nóng CPU --> tắt máy và quạt CPU sẽ chạy nhanh hơn.

Bạn nên đổi fan CPU tản nhiệt khác, theo ý kiến của mình, nếu sai bỏ qua nhá
    Khách viếng thăm hãy cùng ngoctai12345 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

14. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến ngoctai12345 vì bài viết này !

Van_Bom (15-03-12)

Thành Viên duytungk87's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    72

sắp tới room mình lại mở lớp đào tạo chuyên viên phần cứng
    Khách viếng thăm hãy cùng duytungk87 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    6

vậy cũng đem ra bình luận nhỉ , về phần điện tử thì cái nào ko nẹt lửa , thử cấm từ từ xem coi nẹt ko , gắm vào thì nguồn nó chạy rồi , nhưng vi xử lý chưa chạy , cần kick 12v dc lên thì khởi động vi xử lý nó mới chạy toàn bộ , còn vấn đề cái quạt kêu là do quạt china và việt nam nó vậy , trong cây quạt nó có phần bạc , bạc và cốt nó bót quá nó cũng kêu mà lỏng nó cũng kêu , hàng hồ cẩm đào mà
    Khách viếng thăm hãy cùng kuden10 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

17. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến kuden10 vì bài viết này !

Van_Bom (15-03-12)

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối