Đối với các chuyên gia Việt Nam để giúp tôi - Trang 2
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 32
    Thành Viên
    Thanks
    7

Ðề: Đối với các chuyên gia Việt Nam để giúp tôi

china qua vn tiếp chiêu à .
    Khách viếng thăm hãy cùng Yue_Yao_Li xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    0

Cảm ơn bạn cảm ơn bạn cảm ơn bạn biết
    Khách viếng thăm hãy cùng qq190414 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    29

Hàm này có đấy nhưng hiện tại vẫn giữ bí mật để các server private của Việt Nam làm ăn nữa chứ lộ ra thì...
    Khách viếng thăm hãy cùng PhongLinh xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    22

mà bác chủ topic này chơi không đẹp
    giúp bác í trong mấy topic rồi, mình chỉ PM hỏi coi font mà kingsoft xài trong võ lâm là font tên gì bác í biết không, mà tới nay thấy bác ấy log vào ra mấy lần mà không thèm trả lời gì ráo
    mai mốt dek thèm giúp nữa

mà bàn về font tiếng Việt cho võ lâm offline, mình đã nghiên cứu khá kĩ, võ lâm khi compile nó embed font vào luôn, ko xài font hệ thống. Nó xài encode GB10830 để hiển thị đúng tiếng Tàu còn font name là font gì mình không biết (nên mới phải pm hỏi).

Cách 1:
    Mình xem các font xài encode GB10830 như PMingLiu chẳng hạn, thì rõ ràng trong các bộ font nó có các kí tự như à, á, â v.v., nhưng khi dùng (bằng cách insert hex, ko phải dùng bộ gõ nha, dùng bộ gõ chắc chắn ko hiển thị đúng) thì vào game nó lại hiện ra chữ khác. Do đó kingsoft nó xài font khác, ko phải các font Tàu thông thường. Nếu mình biết bảng font đó chính xác là font gì, mình chỉ cần dò ra hex của các kí tự đó là khả năng hiển thị tiếng Việt là khá cao.

Cách 2:
    Do không biết font đó tên gì (hỏi mà ko thèm trả lời ) thì mình lại nghĩ ra 1 cách khác. Mình có thể hex game và coreclient, và tìm ra 1 vài vùng chứa font đã bị complie (nhưng không chính xác hay sao í nên cuối cùng ko thành công).

Mình định như vầy: khi dò ra được vùng đó, thì mình chọn đại 1 chữ nào đó trong bản font, thay = 1 chữ việt có dấu (thí dụ thay dấu "$" thành chữ "à" chẳng hạn <---- cực kì khó, nhưng ko phải là ko thể).

Sau đó trong các file như skill.txt, thay vì gõ "Hàn Long", thì mình gõ "H$n Long"... khi game đọc, do mình đã hex chữ đó nên trong game sẽ hiện ra là Hàn Long.

Sau khi bước này thành công, thì mình chỉ việc viết 1 bộ gõ nhỏ nhỏ, chỉnh sửa bộ font mà viết lại các file skills.txt (nghĩa là ko cần gõ H$n Long nữa, mà mình có thể gõ thẳng chữ Hàn Long)...

Cách này có thể nói là cực kì khó. Vì thế cách 1 là có lí nhất.
    Nhưng hiện tại lại ko biết tên font mà kingsoft dùng... Cho nên túm lại... vẫn chưa thành công

ở trên chỉ là ví dụ thôi, chứ xài $ sẽ ảnh hưởng khá lớn tới hệ thống game, cho nên phải chọn 1 số chữ tàu nào đó mà game hoàn toàn ko dùng đến để thay thế chữ việt, tránh lôĩ lung tung
    Lần sửa cuối bởi ndxtg, ngày 26-03-11 lúc 07:41 AM.
    Khách viếng thăm hãy cùng ndxtg xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

trí tưởng tượng quan trọn [M]r[K]id's Avatar
    Đang ở
    Đà Lạt City
    Thanks
    73

Trích dẫn Gửi bởi ndxtg [Only registered and activated users can see links. ]
    mà bác chủ topic này chơi không đẹp
    giúp bác í trong mấy topic rồi, mình chỉ PM hỏi coi font mà kingsoft xài trong võ lâm là font tên gì bác í biết không, mà tới nay thấy bác ấy log vào ra mấy lần mà không thèm trả lời gì ráo
    mai mốt dek thèm giúp nữa

mà bàn về font tiếng Việt cho võ lâm offline, mình đã nghiên cứu khá kĩ, võ lâm khi compile nó embed font vào luôn, ko xài font hệ thống. Nó xài encode GB10830 để hiển thị đúng tiếng Tàu còn font name là font gì mình không biết (nên mới phải pm hỏi).

Cách 1:
    Mình xem các font xài encode GB10830 như PMingLiu chẳng hạn, thì rõ ràng trong các bộ font nó có các kí tự như à, á, â v.v., nhưng khi dùng (bằng cách insert hex, ko phải dùng bộ gõ nha, dùng bộ gõ chắc chắn ko hiển thị đúng) thì vào game nó lại hiện ra chữ khác. Do đó kingsoft nó xài font khác, ko phải các font Tàu thông thường. Nếu mình biết bảng font đó chính xác là font gì, mình chỉ cần dò ra hex của các kí tự đó là khả năng hiển thị tiếng Việt là khá cao.

Cách 2:
    Do không biết font đó tên gì (hỏi mà ko thèm trả lời ) thì mình lại nghĩ ra 1 cách khác. Mình có thể hex game và coreclient, và tìm ra 1 vài vùng chứa font đã bị complie (nhưng không chính xác hay sao í nên cuối cùng ko thành công).

Mình định như vầy: khi dò ra được vùng đó, thì mình chọn đại 1 chữ nào đó trong bản font, thay = 1 chữ việt có dấu (thí dụ thay dấu "$" thành chữ "à" chẳng hạn <---- cực kì khó, nhưng ko phải là ko thể).

Sau đó trong các file như skill.txt, thay vì gõ "Hàn Long", thì mình gõ "H$n Long"... khi game đọc, do mình đã hex chữ đó nên trong game sẽ hiện ra là Hàn Long.

Sau khi bước này thành công, thì mình chỉ việc viết 1 bộ gõ nhỏ nhỏ, chỉnh sửa bộ font mà viết lại các file skills.txt (nghĩa là ko cần gõ H$n Long nữa, mà mình có thể gõ thẳng chữ Hàn Long)...

Cách này có thể nói là cực kì khó. Vì thế cách 1 là có lí nhất.
    Nhưng hiện tại lại ko biết tên font mà kingsoft dùng... Cho nên túm lại... vẫn chưa thành công

ở trên chỉ là ví dụ thôi, chứ xài $ sẽ ảnh hưởng khá lớn tới hệ thống game, cho nên phải chọn 1 số chữ tàu nào đó mà game hoàn toàn ko dùng đến để thay thế chữ việt, tránh lôĩ lung tung
    Những Đìu Bạn Nói Ở Trên Là Sai Hít Rùi. ^^!
    encode ANSI không hỗ trợ tiếng việt mà bạn hex thì nó sẽ ra tiếng tàu thui níu bik cách hex nó sẽ khác. Mình sẽ gợi ý cho bạn ^^!.
    Tại sao web viết dc tiếng việt mà mình lài ko. Bởi vì nó có mã hex. Vậy tại sao chúng ta ko tạo mã hex cho mình
    Níu ai đã từng lập trình web dạng php rùi chắc cũng bik kỉu hex của nó nhỉ nhưng vấn đề là làm sao nó hỉu dc lệnh hex của mình :s. mình nói luk là do nó khai bao lệnh như kỉu Include trong C/C++ ấy
    nó sẽ chuyển mình đến 1 thư viện trong đó có những mã hex và cách hiển thị của nó . và bây giờ đối vs JX của chúng ta thì sao. chúng ta sẽ tạo 1 cái TXT sau đó cho GameServer + Game.exe nó dùng lệnh read (cái này mình ko rõ ^^!).
    còn cái thứ 2 là hex = SQL
    mình sẽ sử dụng SQL server Hoặc MYSQL (Nên Dùng)
    bạn view 1 trang web thấy nó như thế này
    <!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
    Lệnh Include dey'
    [Only registered and activated users can see links. ] (trang thư viện)
    bạn dơn về mở bằng note pad tìm hỉu kĩ nhé
    xem online tại đây
    [Only registered and activated users can see links. ]
    Mà Trong Gameserver , Game.exe thì include của nó là mấy cái .dll
    Mình chỉ nói thế thui
    Các bạn ẫy thử tìm hỉu nhá
    Khách viếng thăm hãy cùng [M]r[K]id xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Super Moderator thaihoa91's Avatar
    Thanks
    662

Cái font tui có test rùi !

Bản JX Offline của ta fụ thuộc font.pak, trong đó có các loại font có đường dẫn unpack như sau :

\Font\gbk_fs10.fnt
    \Font\gbk_fs14.fnt
    \Font\gbk_fs16.fnt

Tui đã so sánh 2 file font.pak của bản Client VNG và bản JX offline đều giống nhau về dung lượng !

Trên client jx offline, tui ko cho font.pak load trong Client thì vào game ko hiện dc chữ !

Trên client VNG, tui cũng ko cho font.pak load trong Client nhưng vào game lại hiện chữ bt !

Nên suy ra, fần font mới của JX VNG, dc quy định trong game_y.exe, nó quy định trong này lun rùi, vấn đề là ko có cách nào dùng Client VNG connect dc cả !
    Khách viếng thăm hãy cùng thaihoa91 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang ở
    Đà Lạt City
    Thanks
    73

Trích dẫn Gửi bởi thaihoa91 [Only registered and activated users can see links. ]
    Cái font tui có test rùi !

Bản JX Offline của ta fụ thuộc font.pak, trong đó có các loại font có đường dẫn unpack như sau :

\Font\gbk_fs10.fnt
    \Font\gbk_fs14.fnt
    \Font\gbk_fs16.fnt

Tui đã so sánh 2 file font.pak của bản Client VNG và bản JX offline đều giống nhau về dung lượng !

Trên client jx offline, tui ko cho font.pak load trong Client thì vào game ko hiện dc chữ !

Trên client VNG, tui cũng ko cho font.pak load trong Client nhưng vào game lại hiện chữ bt !

Nên suy ra, fần font mới của JX VNG, dc quy định trong game_y.exe, nó quy định trong này lun rùi, vấn đề là ko có cách nào dùng Client VNG connect dc cả !
    mình cũng tìm hỉu rùi hòa ah!
    game_y.exe của VNG nó có hex lại 1 vài cái dll thật nhưng vì lo ôn thi nên bỏ dở

Super Moderator thaihoa91's Avatar
    Thanks
    662

Uh tui cũng bận học đây 30 charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr
    Khách viếng thăm hãy cùng thaihoa91 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang ở
    Đà Lạt City
    Thanks
    73

Trích dẫn Gửi bởi thaihoa91 [Only registered and activated users can see links. ]
    Uh tui cũng bận học đây 30 charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr
    lớp 8 học cực quá khó thì thui rùi luk ak' chắc năm nay ở lại lớp rùi

Đang ở
    Đà Lạt City
    Thanks
    73

Ak` mà trả lời luk ý của chủ topic nhỉ wen mất
    Chúng ta ko thể tìm xem trong người có trang bị đó ko hoặc có thể vì mọi người đã del dc item cơ mà
    mà chúng ta phải bỏ nó vào cái txt khác
    như pointer.txt chẳng hạn
    Nói chung tìm dc cách del item thì sẽ làm dc

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối