[JX] Cần giúp đỡ các button trong game!
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Kết quả 1 đến 9 của 9
    Thành Viên
    Thanks
    47

Cần giúp đỡ các button trong game!

Chào các bạn, mình có một số lỗi khi dev game và source mong mọi người giúp đỡ tìm cách khắc phục. Mình up ảnh lên.
    1) Hình đầu:
    [Only registered and activated users can see links. ]

Hình này bị lỗi hình ảnh, mình thử chép settings của server khác cũng như Settings từ source vẫn không thay đổi.Làm sao để hết bị đè hình ảnh.
    2) Hình 2
    Mình đã tạo các button từ source
    Trước khi rê chuột (hình khoanh tròn màu đỏ)

Sau khi rê chuột

Nhưng khi chạy game, dùng chuột rê vào button thì nó biến mất, kích chuột vào thì thực hiện lệnh nào đó (lệnh này mình chỉ ví dụ mở rương hay mở F3 F4-mình đang test thử), nó hiện lại bình thường. Nguyên nhân vì sao vậy các bạn.

3) Hình 3:
    Tương tự như vậy, mình tạo cửa sổ để chọn chân dung. Đưa hình vào và khi rê chuột vào hình vẫn bị ẩn đi, rê chuột ra chỗ khác thì hiện lại.
    Trước khi rê chuột

Sau khi rê chuột

Có phải lỗi ở 2 hình 2 và hình 3 là do khai báo lớp sai không các bạn?
    Khách viếng thăm hãy cùng traminh83 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    42

Ðề: Cần giúp đỡ các button trong game!

1. Thiếu hình nền hoặc sai đường dẫn hình nền
    Vào UiLoginBg.cpp xem khai báo file UI tên gì. Sau đó vào thư mục Ui/Ui3(đường dẫn mặc định nếu chưa chỉnh sửa) ở client tìm file Ui đó. Xem đường dẫn hình nền ở các lớp [login], [login2] xem đường dẫn của hình nền, sau đó bỏ hình nền vào đúng thư mục.
    3. Bạn vào file Ui ở client xem lớp của spr đó. Trong source quy định rất nhiều biến để bạn có thể tùy chỉnh spr tại client. Mình lấy 1 ví dụ là spr chân dung.
    Code:
    [Avatar]
    Left=17
    Top=60
    Width=70
    Height=72
    Up=0
    Down=1
    Image=\Spr\1.spr
    Bạn hiểu như này: left, top, width, height là vị trí so với lớp [main]
    Up: là frame của spr khi rê trỏ chuột lên
    Down là frame của spr khi click trái chuột lên spr.

Giải thích về thắc mắc của bạn: 1 spr thì có nhiều frame, nhưng hình avatar của bạn chỉ có 1 frame là 0 nên nếu bạn để Up = môt số khác "0" thì khi trỏ chuột lên sẽ mất vì spr không có frame đó. Down mình để = 1, tuy không có frame 1 nhưng dụng ý là để hiểu đã click lên ảnh chưa.

Xong phần giải thích, trong source còn quy định rất nhiều biến load cho các spr(over, overframe, trans, moveable, checkbox, disableframe, nooversound....) bạn nên đọc để hiểu thì sẽ làm tốt hơn
    Khách viếng thăm hãy cùng HoangTVT xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

3. The Following 3 Users Say Thank You to HoangTVT For This Useful Post:

assaa (15-06-14), MinYeuVy (16-06-14), traminh83 (15-06-14)

Thành Viên
    Thanks
    47

Trích dẫn Gửi bởi HoangTVT [Only registered and activated users can see links. ]
    1. Thiếu hình nền hoặc sai đường dẫn hình nền
    Vào UiLoginBg.cpp xem khai báo file UI tên gì. Sau đó vào thư mục Ui/Ui3(đường dẫn mặc định nếu chưa chỉnh sửa) ở client tìm file Ui đó. Xem đường dẫn hình nền ở các lớp [login], [login2] xem đường dẫn của hình nền, sau đó bỏ hình nền vào đúng thư mục.
    3. Bạn vào file Ui ở client xem lớp của spr đó. Trong source quy định rất nhiều biến để bạn có thể tùy chỉnh spr tại client. Mình lấy 1 ví dụ là spr chân dung.
    Code:
    [Avatar]
    Left=17
    Top=60
    Width=70
    Height=72
    Up=0
    Down=1
    Image=\Spr\1.spr
    Bạn hiểu như này: left, top, width, height là vị trí so với lớp [main]
    Up: là frame của spr khi rê trỏ chuột lên
    Down là frame của spr khi click trái chuột lên spr.

Giải thích về thắc mắc của bạn: 1 spr thì có nhiều frame, nhưng hình avatar của bạn chỉ có 1 frame là 0 nên nếu bạn để Up = môt số khác "0" thì khi trỏ chuột lên sẽ mất vì spr không có frame đó. Down mình để = 1, tuy không có frame 1 nhưng dụng ý là để hiểu đã click lên ảnh chưa.

Xong phần giải thích, trong source còn quy định rất nhiều biến load cho các spr(over, overframe, trans, moveable, checkbox, disableframe, nooversound....) bạn nên đọc để hiểu thì sẽ làm tốt hơn
    Thanks Hoang nhiều!
    Vậy là mình hiểu thêm về frame nữa.
    Thường thì mình test, các spr mình extract từ các file .pak, mình cũng thấy các file này một số có nhiều frame, một số thì không có (theo mình hiểu tức là giống 1 file hình ảnh nhưng phần mở rộng là .spr).
    Trong hình 2, mình extract icon Auto thì có 3 frame. Khi đưa vô file Ui , rê chuột vẫn biến mất, bây giờ chắc phải nghe lời bạn đọc thêm các biến load spr nữa mới khắc phục được quá!

Cho mình hỏi một câu hơi bị khờ nhé! Mình có đọc sơ qua tấc cả các file trong S3Client (source), mình thấy cấu trúc giữa một số file gần giống nhau, vậy trong các file này có liên quan đến phần server không? Với lại: lúc trước mình có down nhiều server, file "gameserver" thường khi bật lên sẽ không hiện nền màu đen mà hiện nền màu xanh, mình có find các dòng lệnh liên quan đến màu nhưng vẫn chưa nghĩ ra được. Nếu có thể Hoang giải thích giúp mình nhé!
    Thanks Hoàng lần nữa nhé!
    Lần sửa cuối bởi traminh83, ngày 15-06-14 lúc 11:39 AM.

Thành Viên
    Thanks
    42

system("color 1e"); là hàm màu của dos bỏ ở gameserver hay kcore của core cũng được, đó là nền xanh chữ vàng còn nhiều loại có thể tìm hiểu thêm
    Khách viếng thăm hãy cùng HoangTVT xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

6. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến HoangTVT vì bài viết này !

traminh83 (16-06-14)

Thành Viên
    Thanks
    47

Trích dẫn Gửi bởi HoangTVT [Only registered and activated users can see links. ]
    system("color 1e"); là hàm màu của dos bỏ ở gameserver hay kcore của core cũng được, đó là nền xanh chữ vàng còn nhiều loại có thể tìm hiểu thêm
    OK Thanks Hoang ! Mình đã đổi được màu nền rồi!

Thành Viên
    Thanks
    11

Lỗi thứ nhất: Không load được ảnh nền
    Lỗi thứ 2,3: Spr không đủ frame. Chỉ vào ko thấy thì setframe = 0, tự động nó hiện 1 frame duy nhất khi rê chuột hay nhấn chuột.
    Khách viếng thăm hãy cùng LTG Team xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên lzlsky301's Avatar
    Đang ở
    The Moon
    Thanks
    85

Trích dẫn Gửi bởi LTGTeam [Only registered and activated users can see links. ]
    Lỗi thứ nhất: Không load được ảnh nền
    Lỗi thứ 2,3: Spr không đủ frame. Chỉ vào ko thấy thì setframe = 0, tự động nó hiện 1 frame duy nhất khi rê chuột hay nhấn chuột.
    - Dạo này cũng rãnh rỗi đi dạo 4rum quá nhỉ
    Khách viếng thăm hãy cùng lzlsky301 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    47

Thanks LTGTeam, mình đã giải quyết được các lỗi trên rồi.
    Mình đã tạo một số button khác.

Button Bảo vật, mình tạo và cho hiện được, đang tìm hiểu cách đưa các object (items, hay máu, bí kíp,...) mà đang bị bí chút!

Thành Viên
    Thanks
    47

Vẫn còn bị bí! hic!
    Nhận thấy có các file .txt, các file .lua, không biết có liên quan không nhỉ?

Các Chủ đề tương tự

1. [JX] Code button ?
    Bởi traminh83 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 22-05-14, 07:11 PM
  2. Giúp em code làm button
    Bởi vn55594555 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-07-12, 12:06 PM
  3. Share mấy cái button dành cho web :D
    Bởi alivnpro trong diễn đàn SQL Server & Website
    Trả lời: 2