[HKGH] Cách chỉnh Font Tahoma của Client.exe
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Kết quả 1 đến 6 của 6
    Make a difference
    Thanks
    28

Cách chỉnh Font Tahoma của Client.exe

Mình thấy có một số bạn không biết dùng client gì, mà Việt hóa có dấu dùng font Tahoma, Việt hóa có dấu thì được, nhưng mình đã thử ollydbg Client.exe, change font sang tahoma, thì vào game có tác dụng, nhưng font bị lỗi charset gb2312 (range, chữ bị dính lại gần, đùm đùm ^^), thành ra còn xấu hơn cả SimSun.

Có ai biết offset charset của Client.exe bản 7.0.9 không ? Hay là client Việt hóa sẵn cũng được, cho mình tham khảo với, mới vào tham gia, chưa biết gì .
    Ai vậy ta

Thành Viên
    Thanks
    0

Ðề: Cách chỉnh Font Tahoma của Client.exe

Trích dẫn Gửi bởi lastpr0 [Only registered and activated users can see links. ]
    Mình thấy có một số bạn không biết dùng client gì, mà Việt hóa có dấu dùng font Tahoma, Việt hóa có dấu thì được, nhưng mình đã thử ollydbg Client.exe, change font sang tahoma, thì vào game có tác dụng, nhưng font bị lỗi charset gb2312 (range, chữ bị dính lại gần, đùm đùm ^^), thành ra còn xấu hơn cả SimSun.

Có ai biết offset charset của Client.exe bản 7.0.9 không ? Hay là client Việt hóa sẵn cũng được, cho mình tham khảo với, mới vào tham gia, chưa biết gì .
    Việt hóa thì dùng Charset CP-1258. Còn Client thì phải sửa 1 lượt ở tất cả các hàm in chữ ra nữa. Không hiểu cậu sửa client dùng Ollydbg là sửa kiểu gì ?
    Khách viếng thăm hãy cùng Lion_King1109 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Đang ở
    Gò vấp, HCM
    Thanks
    1

[Only registered and activated users can see links. ]

Cái này tớ làm chung với VanLuat sắp cho lên Online
    Khách viếng thăm hãy cùng megazic xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Make a difference
    Thanks
    28

Trích dẫn Gửi bởi Lion_King1109 [Only registered and activated users can see links. ]
    Việt hóa thì dùng Charset CP-1258. Còn Client thì phải sửa 1 lượt ở tất cả các hàm in chữ ra nữa. Không hiểu cậu sửa client dùng Ollydbg là sửa kiểu gì ?
    Mình có nêu rõ mà, bạn nhìn hình của megazic bên dưới sẽ thấy, font hình như vẫn là SimSun đấy thôi.

Font chữ do Client.exe quyết định, vì mình tìm hết các file vẫn không thấy bất kỳ 1 font resource nào cả. Nên mình mới dùng ollydbg tìm hàm CreateFont của Client.exe, mình thấy SimSun, và thay nó bằng Tahoma, kết quả là font đã đổi (nghĩa là chính chổ đó quyết định font chữ), nhưng cực kỳ xấu do kiểu của chinese khác. Nếu chỉ là dùng font SimSun rồi gõ có dấu thì mình đâu có lập topic gọi là "Cách chỉnh font Tahoma của Client.exe". Trình độ hạn hẹp, nên không tìm ra offset đó, post lên chỉ mong các cao thủ hỗ trợ.

Trích dẫn Gửi bởi megazic [Only registered and activated users can see links. ]

Cái này tớ làm chung với VanLuat sắp cho lên Online
    Bạn dùng VN CP-1258 + Ybi tool để gõ đúng không ? Nhưng font mình thấy hình như vẫn là SimSun thì phải.
    Ai vậy ta

Thành Viên Tâm Huyết
    Thanks
    272

Mình có nêu rõ mà, bạn nhìn hình của megazic bên dưới sẽ thấy, font hình như vẫn là SimSun đấy thôi.

Font chữ do Client.exe quyết định, vì mình tìm hết các file vẫn không thấy bất kỳ 1 font resource nào cả. Nên mình mới dùng ollydbg tìm hàm CreateFont của Client.exe, mình thấy SimSun, và thay nó bằng Tahoma, kết quả là font đã đổi (nghĩa là chính chổ đó quyết định font chữ), nhưng cực kỳ xấu do kiểu của chinese khác. Nếu chỉ là dùng font SimSun rồi gõ có dấu thì mình đâu có lập topic gọi là "Cách chỉnh font Tahoma của Client.exe". Trình độ hạn hẹp, nên không tìm ra offset đó, post lên chỉ mong các cao thủ hỗ trợ.

Bạn dùng VN CP-1258 + Ybi tool để gõ đúng không ? Nhưng font mình thấy hình như vẫn là SimSun thì phải.
    Mình không rành về Yulgang nhưng lại rất thích game này.
    Bên TLBB cũng sử dụng font Tahoma.ttf để hiển thị tiếng Việt.
    Cách để làm nó là:
    + Add font Tahoma vào Data của Client
    + Mở thư mục quy định các file game sẽ kết nối với nhau (*.dll, *.exe, *.cfg) và quan trọng là *.cfg lại quy định client game sẽ hiển thị chữ nào.
    Ví dụ:
    - Đây là tấm ảnh sau khi client được chuyển về Tiếng việt nhưng trong các file cấu hình của server (tên quái, tên NPC) vẫn là tiếng Trung => Nó sẽ không giải mã được các ký tự đó nên cho ra "ừốớỹỳÍ"
    - Đây là tấm ảnh của client mặc định là tiếng TQ và các file cấu hình của sv cũng là tiếng TQ => Sẽ hiện rõ ra các chữ TQ!

Cho nên mình cũng nghĩ có thể sẽ có 1 file *.cfg nào đó sẽ quy định client sẽ hiện font chữ nào quy định không nhỉ?
    Mong cái này giúp ích được cho bạn
    Khách viếng thăm hãy cùng legend1250 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    0

SimSun nào hiển thị được tiếng việt ?

có 2 việc cần làm:
    1. Sửa font thành Tahoma, Vernada hay cái quái gì muốn dùng Ollydbg.
    2. Sửa những hàm read text ra, nhớ là 1 hay 2 hàm gì đấy, nhưng khá nhiều chỗ. Dùng hook cho lẹ.

Nói đến đây là nhiều người muốn đồ sát mình lắm rồi đó.
    Khách viếng thăm hãy cùng Lion_King1109 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

7. The Following 2 Users Say Thank You to Lion_King1109 For This Useful Post:

docnhan (04-03-14), lastpr0 (24-10-12)

Các Chủ đề tương tự

1. [MU] Lổi Font Chữ Ở Client
    Bởi nhoxstar trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 16-04-12, 06:17 PM
  2. [TLBB] Xin Hữu Duyên và các bạn hướng dẫn đổi Font của Client TQ 3.0
    Bởi Phamhuys trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 22-02-12, 10:55 PM
  3. Client bị lỗi font chữ, không khắc phục được