Đăng nhập

View Full Version : [TLBB] Lỗi Việt Hóa

ankol479
07-05-12, 07:50 AM
Tình hình là em đang tập việt hóa TLBB,và làm theo bài viết của anh Kid <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

em đã add font tahoma vào interface.axp và thêm dòng trong trong System

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

nhưng khi bắt đầu game gặp lỗi như thế này:

C++ Exception Expr: Cannot locate resource schema/tahoma.ttf in resource group General or any other group

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

mong các anh chị chỉ bảo cho em với hì

chingfong
22-06-12, 05:43 PM
mình cũng bị lỗi này, ai có cách khắc phục ko? Nếu bỏ dòng cuối thì lại chơi đc

vuhuy99v
22-06-12, 06:36 PM
Dzo add sai thui bạn dùng axp packer để chép tahoma.ttf vào schema trong interface.axp và pack lại là xong!
Nếu bạn chưa có thì down ở đây:<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

chingfong
22-06-12, 11:10 PM
Mình đã tìm ra giải pháp và cũng biết lỗi tại sao rồi. Vì file .axp của sohu đã mã hóa nên mình ko add được thêm file vào trong, khi add file vào sẽ bị màu đỏ (Failed). Cách giải quyết là khi add file mới vào thì save thành 1 file .axp khác ngoài desktop thì sẽ được, sau đó copy lại vào trong Folder Data của TLBB là ok. :):x:x:x

PS: Bạn vuhuy99v giúp mình cái lỗi này với. Mình việt hóa tên nhân vật + script trên sever/public rồi. Vào game thì chỉ có script đc VH còn tên Nhân Vật thì ko. Nếu phải VH trong client thì VH ở file nào, bạn có thể chỉ qua cho mình được ko. Mình mới học làm server nhưng cũng biết về máy vi tính nên cũng ko khó khăn lăm, chịu tìm tòi hỏng thì cài lại, mấy lần :D

vuhuy99v
23-06-12, 12:03 AM
Mình đã tìm ra giải pháp và cũng biết lỗi tại sao rồi. Vì file .axp của sohu đã mã hóa nên mình ko add được thêm file vào trong, khi add file vào sẽ bị màu đỏ (Failed). Cách giải quyết là khi add file mới vào thì save thành 1 file .axp khác ngoài desktop thì sẽ được, sau đó copy lại vào trong Folder Data của TLBB là ok. :):x:x:x

PS: Bạn vuhuy99v giúp mình cái lỗi này với. Mình việt hóa tên nhân vật + script trên sever/public rồi. Vào game thì chỉ có script đc VH còn tên Nhân Vật thì ko. Nếu phải VH trong client thì VH ở file nào, bạn có thể chỉ qua cho mình được ko. Mình mới học làm server nhưng cũng biết về máy vi tính nên cũng ko khó khăn lăm, chịu tìm tòi hỏng thì cài lại, mấy lần :D
Bạn vào public/scene để việt hóa tên npc cụ thể là dali_monster or dali_new_monster(dzo mình ko bik bạn dùng cái nào -file nào có dung lượng cao hơn thì lấy).

chingfong
23-06-12, 01:45 AM
Bạn vào public/scene để việt hóa tên npc cụ thể là dali_monster or dali_new_monster(dzo mình ko bik bạn dùng cái nào -file nào có dung lượng cao hơn thì lấy).

OK mình sẽ cố gắng. Cảm ơn bạn nhiều. bạn có yahoo ko? có gì mình hỏi cho tiện. Yahoo của mình là: nguyendinhcuongvntd

chingfong
23-06-12, 04:23 AM
Mình đã Việt hóa được tên npc trong game rồi, nhưng ko hiểu sao font chữ rất lớn, làm cho nhìn rất rối mắt, nhất là những nhân vật đứng gần nhau như mấy npc môn phái ở Đại Lí. Với cả bạn VuHuy cho mình hỏi là việt hóa đối thoại thì việt hóa trong script đúng ko?

legend1250
23-06-12, 10:03 AM

Kinh nghiệm của mình là: Open file => Cut Interface.axp ra ngoài thư mục client => Chỉnh sửa xong rồi Save file lại trong thư mục Data => Đỡ rối mà còn bakup được 1 file cũ tránh lỗi :)

Mình đã Việt hóa được tên npc trong game rồi, nhưng ko hiểu sao font chữ rất lớn, làm cho nhìn rất rối mắt, nhất là những nhân vật đứng gần nhau như mấy npc môn phái ở Đại Lí. Với cả bạn VuHuy cho mình hỏi là việt hóa đối thoại thì việt hóa trong script đúng ko?

Các script đối thoại giữa các NPC, quest, event (Q1 2 3, YTO, PMP.... đều nằm trong Public\Script\....

chingfong
27-06-12, 03:50 AM
Mình đã VH gần xong hết rồi. Giờ chỉ thắc mắc 1 chỗ ở Sinh Sản pet thôi. Mình tìm gần cả ngày hôm nay nhưng vẫn chưa tìm ra chỗ thời gian sinh sản pet. Mình muốn làm cho thời gian sinh sản ngăn lại từ 120 phút xuống còn 30 phút thôi. Mình dùng "advanced find and replace" để tìm từ khóa pet + 120 nhưng mò mãi vẫn ko ra. Mình tìm trong cả folder tlbb gồm có cả public và server. rồi dò script ở bên tô châu Vân Phi Phi để chình mà vẫn ko thấy. Bạn nào biết chỉ giùm với nhé. Mình thanks nhiệt tình ;)

legend1250
27-06-12, 09:17 PM
Mình đã VH gần xong hết rồi. Giờ chỉ thắc mắc 1 chỗ ở Sinh Sản pet thôi. Mình tìm gần cả ngày hôm nay nhưng vẫn chưa tìm ra chỗ thời gian sinh sản pet. Mình muốn làm cho thời gian sinh sản ngăn lại từ 120 phút xuống còn 30 phút thôi. Mình dùng "advanced find and replace" để tìm từ khóa pet + 120 nhưng mò mãi vẫn ko ra. Mình tìm trong cả folder tlbb gồm có cả public và server. rồi dò script ở bên tô châu Vân Phi Phi để chình mà vẫn ko thấy. Bạn nào biết chỉ giùm với nhé. Mình thanks nhiệt tình ;)

Public\Config\PetAttrTable
Nằm ở cột cuối cùng thứ 2 tính từ phải sang trái :)

chingfong
27-06-12, 10:42 PM
Public\Config\PetAttrTable
Nằm ở cột cuối cùng thứ 2 tính từ phải sang trái :)

trời ơi mình cũng xem qua cái này rồi, ai ngờ nó tính bằng mili giây, những 72000000 có ai ngờ được đâu chứ. Làm mình cứ tìm số 2 với 120 :))

Cảm ơn legend nha :)>-

P0900
12-07-12, 03:19 PM
chingfong ơi. share lại cho mình mấy tool việt hóa với. topic share link die hết rồi