PDA

View Full Version : [MU] Đã Mua mainboard nhưng cần tư vấn hiện tượng này

Van_Bom
13-03-12, 04:37 PM
mainbord Asrock G41m-vs3 nắp vào oke, tớ có thực hiện thử vài động tác copy file rồi là chạy chương trình oke, lúc mới bật chíp ở 0%, Ram tiêu tốn có 96Mb, nhưng vấn đề lạ ở đây là lúc tớ cắm điện thì thấy ở Ổ cắm chỗ tớ cắm nó cứ tóe điện nhìn sợ quá và từ lúc ấn nút nguồn thì cái quạt chíp nó quay nhanh quá và kêu to mặc dù tớ có tra dầu rồi làm sạch hết rồi, vì vậy tớ mới thử có mấy lần rồi tắt máy ngay, không dám dùng nâu, các bạn có thể tư vấn cho tớ liệu có phải chỉnh cái gì trong bios không, chứ quạt quay nhanh lạ thường và kêu to quá, gấp đôi mức bình thường, hix hix định up file MU cho clb mà có lẽ lại trễ mấy hôm rồi

Mr.Hau
13-03-12, 05:00 PM
quạt chip kêu to + kèm hiện tượng tóe lửa khi cắm thì có 2 khả năng
1.Cái nguồn
2.Cái ram ( lỏng lẻo hoặc sao đó :D )
phần còn lại chắc do bờm ráp linh tinh nó không hợp ;))

Bờm xem lại nhé,phán vậy thôi chứ không nhìn thì khó bắt bệnh lắm

Van_Bom
13-03-12, 05:01 PM
nguồn của tớ thì có mang sang máy khác test rồi, rất oke, còn cái Ram thì lắp lỏng làm sao mà máy lên được, máy hiện hình và tớ còn thử copy vài file rồi chơi pikachu 5 phút cơ mà, nhưng thấy hiện tượng quạt nó bị như vậy từ lúc ấn nút nguồn lên tớ ko dám dùng nâu, tắt máy và đi hỏi các bạn ngay

songjinchan
13-03-12, 05:20 PM
Nếu là máy mới mua thì việc quạt kêu to lúc chạy lần đầu là bt , or bạn bật máy vào thời gian trưa nắng nóng thì quạt kêu to cũng bt luôn ( quạt mình kêu cũng ro ro nhưng vẫn xài tốt chán ), bạn có thể tháo nắp ra xem quạt có vướng với cái dây điện nào ko - dây để gần quạt cũng phát ra tiếng kêu rất to hix hix , ổ cắm tóe lửa thì có thể bạn cắm ko chặt , 2 là ráp ko đúng nguồn cho máy ;để chắc ăn thì nên mang máy đi kiểm tra quạt và nguồn cắm. [-([-(

The Guardian
13-03-12, 05:23 PM
mainbord Asrock G41m-vs3 nắp vào oke, tớ có thực hiện thử vài động tác copy file rồi là chạy chương trình oke, lúc mới bật chíp ở 0%, Ram tiêu tốn có 96Mb, nhưng vấn đề lạ ở đây là lúc tớ cắm điện thì thấy ở Ổ cắm chỗ tớ cắm nó cứ tóe điện nhìn sợ quá và từ lúc ấn nút nguồn thì cái quạt chíp nó quay nhanh quá và kêu to mặc dù tớ có tra dầu rồi làm sạch hết rồi, vì vậy tớ mới thử có mấy lần rồi tắt máy ngay, không dám dùng nâu, các bạn có thể tư vấn cho tớ liệu có phải chỉnh cái gì trong bios không, chứ quạt quay nhanh lạ thường và kêu to quá, gấp đôi mức bình thường, hix hix định up file MU cho clb mà có lẽ lại trễ mấy hôm rồi

Chỉ có 2 khả năng xãy ra ở đây:

1. Bộ nguồn, điện áp bộ nguồn không ổn định dẫn đến điện thế cung cấp tăng cao dẫn đến quạt quay mạnh.
2. Mainboard có vấn đề, nếu còn bảo hành thì bạn nên mang đi để kỹ thuật kiểm tra.

Còn Ram gắm lỏng lẻo, lỗi hoặc bị hư thì khi khởi động vào sẽ báo lỗi ngay hoặc xãy ra lỗi Dump màn hình xanh trong quá trình sử dụng!

Van_Bom
13-03-12, 05:25 PM
quạt thì tớ kiểm tra rồi, mang sang máy khác test thì oke, còn vụ cắm lỏng thì không thể rồi, tớ cắm chặt lắm, máy vẫn lên bình thường và CPU lúc ko làm gì thì là 0% mà, có lẽ nào cái mainbord đó nó đã làm gì cái quạt vậy nhỉ

sunhide
13-03-12, 05:30 PM
nguồn của tớ thì có mang sang máy khác test rồi, rất oke, còn cái Ram thì lắp lỏng làm sao mà máy lên được, máy hiện hình và tớ còn thử copy vài file rồi chơi pikachu 5 phút cơ mà, nhưng thấy hiện tượng quạt nó bị như vậy từ lúc ấn nút nguồn lên tớ ko dám dùng nâu, tắt máy và đi hỏi các bạn ngay

thử dây điện xem...... 30charrrrrrrrrrrrrr

Van_Bom
13-03-12, 05:37 PM
dây điện đâu có vấn đề gì, sao cái quạt CPU nó như bị điên thế nhỉ, hay là ở trong bios phải chỉnh cái gì nữa, tớ chọn setup default rồi mà

sunhide
13-03-12, 05:42 PM
dây điện đâu có vấn đề gì, sao cái quạt CPU nó như bị điên thế nhỉ, hay là ở trong bios phải chỉnh cái gì nữa, tớ chọn setup default rồi mà

:-s cách cuối cậu thử mang ra hiệu xem.... ^^~!. Cách này là hay nhất ngồi ở đấy xem nhé không là nó luộc đồ đấy. Mình hỏi mấy thằng pro bên CNTT họ bảo là không biết..

knight06
13-03-12, 05:50 PM
ổ cắm tóe lửa thì có thể nguyên nhân là do ổ cắm
còn quạt quay nhanh thì có thể có các nguyên nhân theo mình nghĩ là :
1. Bộ phận đo sensor của main bị điên, nên báo nhiệt bậy dẫn tới tình trạng tự lên quạt
2. Có thể máy có virus???
:D :D

VirusLove1989
13-03-12, 05:51 PM

1. Mua Main rồi cần xem nó hỗ trợ loại Ram nào tốc độ buss, dung lượng Ram. Cpu mà nó hỗ trợ là CPU ji, buss = ???
2. Tóe điện có thể do Ram đó ko phù hợp vì mỗi loại ram dùng 1 nguồn điện khác nhau, hiện tượng chập cháy xảy ra khi có 2 nguồn điện xung đột với nhau
3. Quạt chip kêu to vì chíp nóng sẽ khiến quạt quay nhanh va ngược lại, 1 nguyên nhân nữa có thể cắm chưa chặt quạt như lỏng 1 chân => cắm lại
Bios ko liên quan ji tới tốc độ của quạt chíp cả bạn nhé nó có nhiệm vụ nạp chương trình khởi động khi chưa có hệ điều hành v v...

Van_Bom
13-03-12, 06:00 PM
main hỗ chợ ddr 3 buss 1333, tớ dùng ddr 3 kingmax 2g, phù hợp hết mà, có thể vấn đề này lạ quá, lỏng 1 chân thì ko thể, mai tớ đi thay 1 cái quạt chip loại khác xem thế nào vậy, cám ơn tất cả các bạn, sẽ sớm quay lại với MU

Van_Bom
13-03-12, 06:01 PM
ổ cắm tóe lửa thì có thể nguyên nhân là do ổ cắm
còn quạt quay nhanh thì có thể có các nguyên nhân theo mình nghĩ là :
1. Bộ phận đo sensor của main bị điên, nên báo nhiệt bậy dẫn tới tình trạng tự lên quạt
2. Có thể máy có virus???
:D :D

visus thì không thể vì nó ở trong ổ cứng và tớ có mang test ổ cứng rồi, còn cái bạn nói bộ phận sensor thì chỉnh thế nào đây

[VP]Production
13-03-12, 06:37 PM
main hỗ chợ ddr 3 buss 1333, tớ dùng ddr 3 kingmax 2g, phù hợp hết mà, có thể vấn đề này lạ quá, lỏng 1 chân thì ko thể, mai tớ đi thay 1 cái quạt chip loại khác xem thế nào vậy, cám ơn tất cả các bạn, sẽ sớm quay lại với MU

PSU cậu là bao nhiêu ? có sử dụng card màn hình rời ko ? loại nào
nên sử dụng psu có công suất thật
còn thay fan thì ko nên nếu ko có nhu cầu pu , vì xài bình thường thì fan zin là quá tốt rồi
pm yh : game_master_x2 nếu cậu có nhu cầu cần hỗ trợ về máy tính ...... miễn phí nha , hỗ trợ xong thì thanks người ta 1 tiếng vì bác này cũng lớn tuổi rồi !
@ trường hợp của bác có thể do nguồn điện ko ổn định hoặc sử dụng nguồn của trung hoa anh hùng or đại loại vậy
vì nếu gỡ nguồn ra thử = máy khác thì hên xui thôi - do máy khác có thể tiêu thụ điện ít hơn máy cũ

mr.tee113
13-03-12, 06:48 PM
Máy e cũng thỉnh thoảng bị.Đạp cho 2 cái hết luôn.Đại ca thử nhé :D

0902044440
13-03-12, 06:51 PM

1. Do có tải lớn nên nẹt lửa lúc đầu là bình thường nhưng cứ nẹt lửa hoài thì do ổ cắm lỏng. Cắm lại hoặc cắm sang chỗ khác xem sao.
2. Quạt CPU quay nhanh là do con CPU nóng. Có thể bạn chưa bôi gel tản nhiệt cho CPU chăng ? Hoặc có thể lỗi do gắn quạt chưa tiếp sát CPU. Bạn có thể tháo ra thực hiện lại xem thế nào.

P/S : Chẳng học lớp nào về vi tính cả. Đoán mò nếu sai bỏ qua dùm nhe

phoxuaxua
13-03-12, 06:57 PM
Tóa điện chỗ cắm nguồn do lỏng chân nguồn hoặc giao tiếp dây với nguồn không tốt có thể do han rỉ..

quạt nguồn kêu to khi mới bật máy là bình thường nhưng khi khỏi dộng xong, không chạy ứng dụng gì se kêu êm hơn. Nếu lúc nào kêu cũng như nhau là do bộ đo nhiệu của cpu hỏng rồi. Còn nếu lúc đầu kêu to sau giảm đi một chút thì khong phải mà do mình để max speed Fan nên nó quay hết vòng quay mới kêu như vậy. hầu như mainboard nào cũng có phần chỉnh speed. Bờm vào bios mục điều khiển nguồn tìm đến speed Fan chỉnh xuống còn 2500 vòng /phút. Thường max của nó là 4300v/p

ngoctai12345
13-03-12, 08:39 PM

Bom ơi, lỗi của cậu theo mình được biết như thế này.
Ram >4G trơ lên và CPU 2g5 trở lên, nếu dùng fan tản nhiệt zin của hãng sẽ gây ra tình trạng nóng CPU --> tắt máy và quạt CPU sẽ chạy nhanh hơn.

Bạn nên đổi fan CPU tản nhiệt khác, theo ý kiến của mình, nếu sai bỏ qua nhá

duytungk87
13-03-12, 09:07 PM
sắp tới room mình lại mở lớp đào tạo chuyên viên phần cứng:D

kuden10
13-03-12, 10:10 PM
vậy cũng đem ra bình luận nhỉ , về phần điện tử thì cái nào ko nẹt lửa , thử cấm từ từ xem coi nẹt ko , gắm vào thì nguồn nó chạy rồi , nhưng vi xử lý chưa chạy , cần kick 12v dc lên thì khởi động vi xử lý nó mới chạy toàn bộ :) , còn vấn đề cái quạt kêu là do quạt china và việt nam nó vậy , trong cây quạt nó có phần bạc , bạc và cốt nó bót quá nó cũng kêu mà lỏng nó cũng kêu , hàng hồ cẩm đào mà /:)

kunyeudung
14-03-12, 11:32 AM
Kiểm tra nhiệt độ Chip CPU, xem quoạt cpu có gắn lỏng lẻo không. Còn té lửa là xem ổ cắm. Phích cắm. Có vần đề gì không :). Nếu máy càng chạy khỏe, thì quạt quay nhanh. Nếu không dùng máy sẽ không huy động hết công sức. Quạt về chế độ chạy bình thường bởi zị quạt có 4 dây. 2 dây nguồn 2 dây cảm biến từ mainboard. Trong mạch cũng có 1 chip kiểm tra nhiệt độ. Vấn đề này kiểm tra lại có lỏng không. Xem nhiệt độ máy ra sao. Cpu mới mở mà 50 - 90oC Thì nên xem lại. :). Nhiều dòng main tỏa nhiệt cũng rất cao. Main foxconn hiện tại text main mình ~200 độ C. Còn main asus mới sử dụng đây thì có ~50 độ C :X

mrvu058
14-03-12, 05:24 PM
Qạt kêu to thì vào bios chỉnh chế độ silent mà chạy .. .

Nếu chỉnh như thế thì cpu hoạt động ko hết công suất :D

Công Quốc
14-03-12, 05:31 PM
Việc tóe lửa ngay phíc cắm có nhiều nguyên nhân, mà thường gặp nhất là lỏng lẻo, còn bạn hay xem lại nguồn, nguồn không đủ có thể làm hư mainboard, cpu, ram, vga v.v...

Van_Bom
15-03-12, 02:30 PM
xin trân thành cám ơn tất cả các bạn, hiện tại tớ chỉnh ở trong bios thì nó có mức chỉnh quạt quay thấp nhất là low rồi mà tốc độ của quạt vẫn là 3000, lúc đầu tớ xem thì thấy ở trong mainbord nó để là fast nên quạt quay ác quá, tốc độ đến tận 4000, bi giờ chỉnh lại rồi thì còn có 3000, đã oke, và có lẽ khoảng 2 hoặc 3 tiếng nữa là sẽ có hàng up cho các bạn, cụ thể là như sau:
99B fix vài bug, 1.0L mu hà nội kèm theo mở khóa skill công thành, còn bản 0.65 đang test kĩ càng, có lẽ khoảng 1 hoặc 2 hôm là up

Domino9990
15-03-12, 02:35 PM
xin trân thành cám ơn tất cả các bạn, hiện tại tớ chỉnh ở trong bios thì nó có mức chỉnh quạt quay thấp nhất là low rồi mà tốc độ của quạt vẫn là 3000, lúc đầu tớ xem thì thấy ở trong mainbord nó để là fast nên quạt quay ác quá, tốc độ đến tận 4000, bi giờ chỉnh lại rồi thì còn có 3000, đã oke, và có lẽ khoảng 2 hoặc 3 tiếng nữa là sẽ có hàng up cho các bạn, cụ thể là như sau:
99B fix vài bug, 1.0L mu hà nội kèm theo mở khóa skill công thành, còn bản 0.65 đang test kĩ càng, có lẽ khoảng 1 hoặc 2 hôm là up

wow nghe có vẻ ngon.....................

xom1b
15-03-12, 11:20 PM
Mua main rồi hả bờm
bh mình decompile vs customize cái GS xong thì test dùm nha ;))
Hiện tại đang phải học VB 6 để đi làm, hix, trc' cầy toàn cái đâu đâu h` đi làm = VB 6 cũ rích non-unicode =((