PDA

View Full Version : [Guide] Hướng dẫn Việt Hóa MapleStory (Part 1)

LeoK.Love
03-02-12, 01:15 PM
Are you kidding me?
No , no mình sẽ hướng dẫn cho các bạn các bước để làm 1 server việt hóa cho riêng mình.
Đây là tất cả những gì pascal đã chỉ mình :)

Chào LeoK.Love, cách việt hoá của mình làm như một số bạn đã nói là thay font mặc định của máy, cụ thể là font arial nhưng mình ko thay bằng font khác mà thay bằng chính font arial do mình vẽ lại vì nếu thay bằng font khác nó sẽ bị lỗi (lỗi gì thì mình cũng không thể miêu tả nếu bạn thay thử sẽ biết) mặc khác mình thay một số ký tự đặc biệt thành tiếng việt có dấu ví dụ như khi mình thay ký tự Alt+0188 là chữ "Ố" thì lúc việt hoá chữ "Ốc Sên" mình sẽ thay bằng "(Alt +188)c Sên" Nếu bạn biết lập trình như vb.net chẳng hạn, bạn có thể lập trình một công cụ hỗ trợ việt hoá nhanh hơn.
Thân chào!
Và bây giờ thì bắt đầu hướng dẫn nào !
Vào Link này <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Hãy tự hiểu chính là vào thanh start màu xanh ở góc màn hình và làm theo hướng dẫn.
Lưu ý : Ở net không làm được bởi vì CSM Client update lên phiên bản 5.0 thì bó tay nhé , click ngàn lần cũng không được.
Trong hướng dẫn ở web trên là đổi font Gothic.ttf nhưng muốn việt hóa thì các bạn phải đổi các font này :
- Arial (TrueType)
- Arial Black (TrueType)
- Arial Bold (TrueType)
- Arial Bold Italic (TrueType)
- Arial Italic (TrueType)
Đây là tất cả những font cần đổi , "double click" vào và chuyển tất cả thành font arial.ttf (arial.tff)
Sau bước này các bạn hãy reset máy và .............. chờ part 2 có thể vào ngày mai nhé :)
Vào game và xem font chữ đã thay đổi như những hình mình đã viêt hóa.
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> .png (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Part 2 sẽ giới thiệu cho các bạn cách chuyển đổi các kí tự đặc biệt thành kí tự việt hóa.
See ya ! Thanks nếu bạn cảm thấy bài viết hay và mong chờ part 2.
P/s : Guide này không dành cho các bạn bên FMS nhé ! Có thể các bạn ấy cũng có thể "rờ mó" vào topic này đấy :)

Habuka
03-02-12, 02:48 PM
Phần 2 nhanh bạn ơi , húuuuuuuuuuuuuuuuuuuu............................ ........................................

CLGTN
03-02-12, 02:55 PM
=))

Mắc cười nhỉ, không phải bể chuyện mới mang ra share à. Cứ tưởng ôm mộng kinh doanh cái này à =))

Mà cái này có dùng được đâu, nhìn nó gà bỏ mẹ =)). Change encoding cilent đi rồi làm

Ghi dấu cả trong game kia kìa cưng, nhưng không thèm xài =))

Habuka
03-02-12, 02:59 PM
=))

Mắc cười nhỉ, không phải bể chuyện mới mang ra share à. Cứ tưởng ôm mộng kinh doanh cái này à =))

Mà cái này có dùng được đâu, nhìn nó gà bỏ mẹ =)). Change encoding cilent đi rồi làm

Ghi dấu cả trong game kia kìa cưng, nhưng không thèm xài =))
Lại qua buôn nữa.........................

CLGTN
03-02-12, 03:00 PM
Buồn cười , cứ thể làm game là kinh doanh à =)) , không thiếu người mở free đâu , chỉ có 1 số gọi là "donate" ( Mà thực chất chỉ là moi móc tiền ) quyên góp để nhận khuyến mãi từ server =)) cứ như dụ con nít đấy.

Không, ông ấy bảo làm việt hóa để kinh doanh, nhưng mà cái này kinh doanh gì, làm thử coi nó có khả thi ko?

Còn chuyện moi móc tiền dụ con nít ấy, bạn dụ dc ko thế =))

LeoK.Love
03-02-12, 03:03 PM
Ôm mộng kinh doanh =)) ai mới ôm mộng nhỉ [-X , 1 sv nguyên cả đám teen hợp lại , nào là khuyến mãi để nhận points , cái gọi là donate cho sv duy trì hoạt động đó không phải là moi móc tiền sao :)>- suy nghĩ đi nào. Nó gà nhưng cũng khối người áp dụng :-|

Habuka
03-02-12, 03:05 PM
Ôm mộng kinh doanh =)) ai mới ôm mộng nhỉ [-X , 1 sv nguyên cả đám teen hợp lại , nào là khuyến mãi để nhận points , cái gọi là donate cho sv duy trì hoạt động đó không phải là moi móc tiền sao :)>- suy nghĩ đi nào. Nó gà nhưng cũng khối người áp dụng :-|
Tkôi kệ đi , mai làm tiếp p2 cho ae GZ chơi :D

CLGTN
03-02-12, 03:07 PM

Ai áp dụng thế, chỉ ra coi.

FMS chả cần phải ôm cái mộng nào cả, bên đó gọi là Nạp FP luôn chứ ko có gọi là donate mà dụ, copy thử 1 đoạn bảo để duy trì SV xem nào. =))

Hồi trước nghe nói cưng bảo ông pascal đừng share để kinh doanh cơ mà =)), sao ko làm đi, để người khác phá mất công chuyện làm ăn rồi, thế là mất tiền rồi à =))

Habuka
03-02-12, 03:10 PM
Theo lời chủ topic này vậy. 30charrrrrrrrrrrrrrr

LeoK.Love
03-02-12, 03:12 PM
Tiền chẳng có gì quan trọng ở đây , mở miệng ra chỉ có miếng tiền ngậm miệng sao , pascal không share vì mục đích kinh doanh của pascal còn leo share là việc của leo chứ nhỉ ?

Chả có việc gì ở đây nên cũng không nên quan tâm.

CLGTN
03-02-12, 03:13 PM
Tiền chẳng có gì quan trọng ở đây , mở miệng ra chỉ có miếng tiền ngậm miệng sao , pascal không share vì mục đích kinh doanh của pascal còn t share là việc của t chứ nhỉ ? Hình như cứ theo đuôi mình để táp mọi lúc thì phải :-|

1. Tiền ko quan trọng ở đây sao có người đòi lấy cái đó kinh doanh.
2. FMS ko thèm xài thì ko ảnh hưởng tới công việc rồi chứ =))
3. Share là việc của nó, nhưng lại mang qua forum FMS khè rồi nói chuyện kiểu đánh đố nên phải cho người qua đây lật luôn cái cách việt hóa ko ra gì này.
4. Bạn đang cay cú thì phải, cứ ẳng lên nếu ức chế.

Habuka
03-02-12, 03:16 PM
Theo lời chủ topic này vậy. 30charrrrrrrrrrrrrrr

LeoK.Love
03-02-12, 03:21 PM
Thôi để cái top yên đi , fms đi đâu cũng cắn được nên bạn đừng để hoạ vào thân :D

CLGTN
03-02-12, 03:21 PM
Thì cứ ẳng nếu you muốn đi , người t share thì cứ để người ta share , cứ ẳng lên topic người t làm gì ?
Muốn thì bạn cứ share hẳn hoi ?

Tôi ko cấm nó share, mà cho dù share thì cũng chả ảnh hưởng ai, tôi chỉ ghét cái kiểu biết dc 1 tí rồi mang đi hù dọa thiên hạ, mà đâu phải tự tìm ra đâu, người khác chỉ cho đấy chứ.

Còn loại ăn theo như bạn thì cũng chả ảnh hưởng gì ở đây, nhưng đánh chó khi chủ nó trốn mất thì ko hay, gọi đủ hết ra đây xem nào, mới đây trốn sạch rồi :">

CLGTN
03-02-12, 03:22 PM
Thôi để cái top yên đi , fms đi đâu cũng cắn được nên bạn đừng để hoạ vào thân :D

Sao mà yên được nữa khi bạn qua bên FMS cắn vào đít tất cả mọi người =))

Habuka
03-02-12, 03:25 PM
Sao mà yên được nữa khi bạn qua bên FMS cắn vào đít tất cả mọi người =))
Tôi đọc và thấy cũng thường mà ? Chuyện không có gì to tát cho lắm :-/ Tại sao cứ bám theo GZner.

CLGTN
03-02-12, 03:30 PM
Tôi đọc và thấy cũng thường mà ? Chuyện không có gì to tát cho lắm :-/ Tại sao cứ bám theo GZner.

Bám? Vô tình thấy ngứa mắt thì làm vài cái comment cho đỡ buồn thôi :">.

anhtanh95
03-02-12, 07:02 PM
Bám? Vô tình thấy ngứa mắt thì làm vài cái comment cho đỡ buồn thôi :">.

Thôi bạn ơi! tụi mình không rảnh để đôi co với bạn đâu! Chuyện qua rồi thì nhắc lại làm gì??? Có mỗi chuyện bé tí mà cứ ầm ỹ hết cả lên là sao? :|
Mình thấy bạn có vẻ rảnh nhỉ =='

CLGTN
03-02-12, 11:26 PM
Thôi bạn ơi! tụi mình không rảnh để đôi co với bạn đâu! Chuyện qua rồi thì nhắc lại làm gì??? Có mỗi chuyện bé tí mà cứ ầm ỹ hết cả lên là sao? :|
Mình thấy bạn có vẻ rảnh nhỉ =='

Tôi chả rảnh để đôi co. Nhìn lại những dòng thằng chủ topic viết ở trên. Không đụng chạm tới FMS thì tôi ko nói làm gì.

Để thêm cái dòng P/S nhìn ngứa cả mắt =))

09361996a
04-02-12, 06:23 PM
Ngứa mắt chưa cứ ai viết ra cái bài guide là y như rằng có người khác vô buôn liền(:|,đọc mà mỏi cả mắt,mà đâu phải góp ý gì đâu,toàn qua 8 không,công nhận mấy bạn này rảnh thật
P/s:Sao 4rum này nhiều người rảnh thế nhỉ?Ngứa mắt thì lấy cái gai chọc vô mắt mà gãi chứ cái miệng đâu có ngứa đâu mà cứ comment bậy bạ thế?
mà bạn chủ topic chỉ nói mấy bạn FMS qua và bài viết k dành cho mấy bạn ấy thôi chứ đâu có chửi,bạn rảnh vừa thôi bạn,nhiều TG rảnh để 8 & comment bậy bạ + biết nhiều thì viết cha cái cái guide đi!Ngon ghê cho mấy cái comment nhìn gai...(:|,hơn nữa bài viết của bạn ấy chứ đâu phải của bạn,lắm miệng.Tuy mình ko down(do off MS rồi) nhưng qua đây nhìn cái comment của bạn thấy sao sao ấy!
À mà chưa nói,bạn ở đây là CLGTN

KaBuTo
07-02-12, 10:51 AM
cái này ông đây làm font hlcomic2 là vô game ông đết biết ra chữ gì lun =))

duythanh20pq
30-04-12, 10:23 AM
nan qua ba con. lam quai ma ko dc gi ca . con cach nao khac nua ko chi mjnh voi