PDA

View Full Version : Xin giúp đỡ về config server và NAT port

ndduonghtvn
16-12-11, 04:04 AM
Anh chị em nào có thể hướng dẫn và nói rỏ cho em vấn đề này.
Khi mình download 1 phiên bản server về luôn được hướng dẫn là phải tạo IP ảo.
nhưng theo em được biết tạo IP ảo chỉ để đơn giản cho việc cài đặt mà người share muốn cho người mới tập làm MuServe.
Vậy em không muốn tạo IP ảo mà em muốn dụng IP của máy mình (em đã fix cho nó thành IP tĩnh rồi) thì anh chi em nào có thể hướng dẫn cho mình nên fix chỗ nào đễ mình có thể sữ dụng IP của mình chứ không cần dùng IP ảo.
----------------

Vấn đề 2:
em đang sữ dụng moden TD-Link và 1 cục wifi.
khi em ipconfig thì ip của em là 192.168.0.123 và khi em vào moden đễ NAT mở port, moden của em có IP là 192.168.1.1 trong NAT có 1 chỗ là muốn em trõ IP vào máy thế em dùng IP là sao trong khi trong hướng dẫn phải là theo dãy IP của Moden là 192.168.1.xxx .thế em dùng 192.168.0.123 được không.
Tương tự nếu dùng máy ảo thì em lại có 1 ip khác nữa là 10.0.2.15

Xin chân thành cảm ơn vì đã xem qua

dqakt5
16-12-11, 09:09 AM
add yahoo mình cùng trao đổi dqakt5

lucnhihao
16-12-11, 09:17 AM
Anh chị em nào có thể hướng dẫn và nói rỏ cho em vấn đề này.
Khi mình download 1 phiên bản server về luôn được hướng dẫn là phải tạo IP ảo.
nhưng theo em được biết tạo IP ảo chỉ để đơn giản cho việc cài đặt mà người share muốn cho người mới tập làm MuServe.
Vậy em không muốn tạo IP ảo mà em muốn dụng IP của máy mình (em đã fix cho nó thành IP tĩnh rồi) thì anh chi em nào có thể hướng dẫn cho mình nên fix chỗ nào đễ mình có thể sữ dụng IP của mình chứ không cần dùng IP ảo.
----------------

Vấn đề 2:
em đang sữ dụng moden TD-Link và 1 cục wifi.
khi em ipconfig thì ip của em là 192.168.0.123 và khi em vào moden đễ NAT mở port, moden của em có IP là 192.168.1.1 trong NAT có 1 chỗ là muốn em trõ IP vào máy thế em dùng IP là sao trong khi trong hướng dẫn phải là theo dãy IP của Moden là 192.168.1.xxx .thế em dùng 192.168.0.123 được không.
Tương tự nếu dùng máy ảo thì em lại có 1 ip khác nữa là 10.0.2.15

Xin chân thành cảm ơn vì đã xem qua
đơn giản thôi thì bạn khỏi cài ip ảo lấy ip tinh của máy mà thay cho ip cần config server mu là được mà.
vấn đề 2 là bạn phải xác định modem va wifi có cùng dãy ip 192.168.1.xxx ko .bạn cần nat mở port thì nên sử dụng ip của modem.