PDA

View Full Version : Cho mình hỏi về công cụ unpack và pack, và còn nhìu nhìu nữa ^^!.

bim266
03-08-11, 08:14 PM
Thứ 1: Mình muốn hỏi các pro là tác dụng của unpack và pack để làm gì.???
Thứ 2:Mình đã thay đường dẫn về "hình ảnh skill" trong missles.txt của TL là spr\votuongtram.spr. Nhưng khi đánh thì nó k hiện ra gì hết???
Thứ 3: Làm sao để thêm đồ ô kim và ngựa mới vào sever Sóng Gió Tình Yêu Ver 3.0.0 của Batca2tay.
Mình đã có icon và file *.spr của đồ, rồi mình cũng có res Xuân Ngưu, res Ngựa Vàng???
Thứ 4: Làm sao để tạo được NPC, mình bật tool addnpc thì nó hiện ra cái bảng Don't Send??
Thứ 5: Làm sao để gán lệnh Sale(92) vào NPC hoặc làm cho NPC đó bán những item mà mình muốn, và làm sao để tìm đc npc trong setting/maps???
Thứ 6: Mình có thể tạo riêng cho mình skill 9x đc ko và nếu có thì bằng cách nào???.
Thứ 7: Làm sao để danh hiệu <Kình Lôi>, <Vô Song>,... có vệt sáng đi ngang qua???(Mình làm rồi mà nó đứng yên à, k có vệt sáng đi ngang qua hết)!!!
Mình xin cảm ơn các bạn and các Pro đã đọc bài của mình. Mong các bạn và các Pro giúp đỡ mình :).

ph4mduc4n
03-08-11, 10:11 PM
1. unpack là để rút file trong file .pak đã bị pack và pack thì ngược lại là đóng gói các file vào 1 file .pak
2. tạo 1 file tên "spr" ở trong client và cho hình ảnh votuongtram.spr vào file đó, nếu file votuongtram.spr hợp lệ thì vào game sẽ ra thôi
3. thêm đồ mới vào thì bạn phải tự ngâm cái ebook 2.0 có trong Kho Lưu Trữ hay sao ấy
4. Tạo NPC ThaiHoa91 đã viết rất nhiều bài về vấn đề này rồi
5. pm các yahoo của các pro như saothaibinh, khoanam....
6. mà thôi đau đầu lắm rồi tất cả những câu hỏi của bạn ngoài trừ 5 6 7 thì đều nằm trong hết các ebook và box jx, cuộc sống bây giờ ít ai bưng bê đến tận mồm cho bạn lắm, đi ngủ đây bực cả mình

jxvietnam
04-08-11, 06:02 AM
cái thứ 5 cũng có trong ebook 2.0 rồi !

f-fantasy
04-08-11, 07:46 AM
Q : Mình muốn hỏi các pro là tác dụng của unpack và pack để làm gì.???
A : Giống như nén bằng winrar, pack là nén các file lại, unpack là giải nén, chỉ khác công nghệ nén
Q :Mình đã thay đường dẫn về "hình ảnh skill" trong missles.txt của TL là spr\votuongtram.spr. Nhưng khi đánh thì nó k hiện ra gì hết???
A : Thứ nhất bạn xem skill vô tướng trảm của bạn cột ChildSkillId số là bao nhiêu, tiếp xem cột BaseSkill xem số là bao nhiêu, nếu cột BaseSkill là 0 thì con số của cột ChildSkillId là ID skill trong file Skills.txt còn nếu BaseSkill là 1 thì con số của cột ChildSkillId là ID trong file missles.txt. Nếu con số là 0 bạn tìm tiếp cái skill có ID đó trong skill.txt và tương tự tiếp tục đối chiếu bạn sẽ tìm cái cần tìm. Thứ 2 là phải có file votuongtram.spr trong thư mục spr của client nhé
Q : Làm sao để thêm đồ ô kim và ngựa mới vào sever Sóng Gió Tình Yêu Ver 3.0.0 của Batca2tay.
Mình đã có icon và file *.spr của đồ, rồi mình cũng có res Xuân Ngưu, res Ngựa Vàng???
A : Việc add thêm không đơn giản, công việc hơi rối tinh rối mù, mình nghĩ bạn nên đọc các bài hướng dẫn về RES đã có trong Ebook của các thành viên diễn đàn upload lên (Có thể vào Box Guide để tìm)
Q : Làm sao để tạo được NPC, mình bật tool addnpc thì nó hiện ra cái bảng Don't Send??
A : Tool Add Npc đi kèm với 1 file INI, file này để bạn khai báo đường dẫn tới thư mục server của bạn, bạn khai báo đi rồi hết don't send
Q : Làm sao để gán lệnh Sale(92) vào NPC hoặc làm cho NPC đó bán những item mà mình muốn, và làm sao để tìm đc npc trong setting/maps???
A : Vấn đề này nằm trong 2 file là goods.txt và buysell.txt. Bạn tìm Ebook bản 1 sẽ thấy có hướng dẫn
Q : Mình có thể tạo riêng cho mình skill 9x đc ko và nếu có thì bằng cách nào???.
A : Về nguyên tắc là được, 1 skill có nhiều thứ liên quan ngoài hình ảnh còn có các script đi kèm để quyết định các thuộc tính của nó, hay đơn giản bạn copy past 1 cái skill nào đó có sẵn ý rồi past vào dòng cuối cùng, ID của skill đó sẽ bằng số thứ tự dòng trừ đi cho 2
Q : Làm sao để danh hiệu <Kình Lôi>, <Vô Song>,... có vệt sáng đi ngang qua???(Mình làm rồi mà nó đứng yên à, k có vệt sáng đi ngang qua hết)!!!
A :

Mở 界面状态与图形对照表.txt trong NPCres lên, chỉnh \spr\npcres\style\menustate0x.spr thành đường dẫn tới file vosong.spr. Gợi ý là chỉn cái 01 hoặc 02. Từ trên xuống dưới là Tổ đội, giao dịch .... Nếu thay = Pt thì tí vào kiếm 1 ku nữa 2 đứa pt nhau thì cái lá cờ ở thằng chủ pt sẽ hiện...Vo Song
Còn nếu thay = giao dịch thì khi bấm nút giao dịch (O hoặc T) thì cái cục vàng Kim Nguyên Bảo sẽ thành Vô Song
Chúc chú em làm được

Nếu muốn khi tổ đội mà thấy VS thì thay dòng
\spr\npcres\style\menustate01.spr
thành
\spr\vosong.spr
Còn muốn khi giao dịch mà thấy thì thay 2 dòng
\spr\npcres\style\menustate02.spr
\spr\npcres\style\menustate03.spr
thành
\spr\vosong.spr
\spr\vosong.spr
Chú ý là nên test làm NPCres này ở client, làm ở sv mà ko làm ở client thì chẳng thấy đâu