Đăng nhập

View Full Version : Ý tưởng về Việt hoá có dấu cho JX

prow2001
30-01-11, 07:19 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

[M]r[K]id
30-01-11, 07:30 PM
ko hỉu gì cả :))
ý bạn là hex lại game.êxe ak` hay hẽ cái coreline

KingMax
30-01-11, 07:31 PM
cái bạn nói hoàn toàn tào lao :)

Sir.THÀNH™
30-01-11, 07:39 PM
ý hắn muốn nói : chữ â trong game là chữ tàu
thì tìm chữ tàu đó để viết thành chữ â =)) .

[S]ocola[S]an
30-01-11, 10:03 PM
ý hắn muốn nói : chữ â trong game là chữ tàu
thì tìm chữ tàu đó để viết thành chữ â =)) .

Viết chữ tàu => ra chữ tàu =)) =)) . Có liên quan gỳ tới chữ â đâu ^^

Čħīċķėň
30-01-11, 10:40 PM
bạn đã học Tin học cấp 3 rùi chắc bạn cũng biết font nó cấu tạo như thế nào : ACII gồm 8 bit để cấu tạo 1 chữ, còn Unicode thì dùng 16 bit để tạo nên 1 chữ... nói chơi thui chứ nó hem liên quan gì đến vấn đề ở đây cả ^^

file thực thi đc code = loại font nào thì nó chỉ load font đó thui, theo suy nghĩ của tui các file thực thi JX đc code = VC++ 6.0, mà VC++ 6 thì ko hỗ trợ Unicode bởi thế nên nó chỉ hiện đc các chữ cái ko phải là unicode thui

bởi thế muốn việt hoá có dấu chỉ còn nc code lại :))

lúc trc Thạch Long bàn với tui ý tưởng là chỉnh lại font trong window lấy 1 kí tự biểu diển 1 chữ cái có dấu rùi việt hoá có dấu = các chữ cái đó :D

nhưng mà hok biết chỉnh cái font win = thế nào nên đi vào ngõ cụt :D

Cái eduedit trong win có thể giúp ta đó, ai làm típ đc hem nào ;))

mr.tatoo
31-01-11, 06:21 AM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
GS của jx pri load ko được chữ có dấu cho nên bây h jx pri vẫn chưa có dấu nè ^^!

thaihoa91
31-01-11, 08:03 AM
Client load font từ các file .fnt

Vấn đề là tìm trình nào load dc .fnt này để edit dc đây nà :))

Cũng giống như 1 tấm ảnh jpg mà view hex để edit chỉnh lại màu này nọ thì nan giải rất nhìu hơn là dùng Photoshop hay paint :))

Ko bít có ai chịu vào trình hex để vẽ 1 tấm ảnh jpg ko nhỉ ;))

[B.M.W]Sports
31-01-11, 08:38 AM
r[K]id;410212']ko hỉu gì cả :))
ý bạn là hex lại game.êxe ak` hay hẽ cái coreline
ý bạn ý ông gì ghi sai chính tả tùm lum
@ Sir. gì mổi ngày mổi avata vậy , chử kí nửa chứ :D ông nì mà con gái chắc chết

prow2001
31-01-11, 06:35 PM
cái bạn nói hoàn toàn tào lao :)

Khi mình ghi chữ "0_Title=Tình nghĩa giang hồ" trong Serverlist và lưu lại dưới dạng mã ANSI thì game.exe load được và những ký tự như "ì , ĩ , ồ" nó hiện thành chữ Tàu còn các dạng mã khác thì game.exe không load đựơc nên mình nghĩ thay chữ Tàu đó thành chữ Việt có dấu không được thì thôi chứ có gì đâu mà tào lao

zZK3yL0v3Zz
31-01-11, 06:56 PM
lên hỏi Tổng Giám Đốc VNG là bik đó mà

thaihoa91
31-01-11, 07:19 PM
Khi mình ghi chữ "0_Title=Tình nghĩa giang hồ" trong Serverlist và lưu lại dưới dạng mã ANSI thì game.exe load được và những ký tự như "ì , ĩ , ồ" nó hiện thành chữ Tàu còn các dạng mã khác thì game.exe không load đựơc nên mình nghĩ thay chữ Tàu đó thành chữ Việt có dấu không được thì thôi chứ có gì đâu mà tào lao

Cái đó là file .ini load trong Ui của Client ! Cái đó có thể nói thẳng ra là tên chương trình ! Tên chương trình có thể viết tiếng việt 1 ít âu cũng 1 phần do môi trường languages của windows !

Đây là 1 điển hình, nếu ai có Võ Lâm 2 thì về test xem, nếu chạy môi trường languages English mặc định thì tên chương trình là Vâ L©m 2 () theo kiểu TCVN-3 ! Nhưng nếu chuyển sang languages Chinese (PRC) thì chữ đó thành V? L__ 2 () thì phải !

Nhưng vào game thì cho dù có languages nào vẫn là font chữ đó ko thay đổi !

Bản thân trong game thì do game.exe (bên Client) và GameServer.exe (bên Server) load quy định !

Có thể tóm lại là Ui đó dc load hỗ trợ thêm từ windows do đó là tên chương trình ! Riêng trong game là do bộ nguồn quy định ! Nếu ko có nguồn thì ko thể làm dc !

Bạn có thể lướt wa các Box trong clbgamesvn và đánh giá xem có bao nhiu game loại này mà việt hóa dc tiếng việt có dấu ko ??? Hiện tại ít nhất có 1, đó là game 3D tên Loong Online ! Còn lại các game china đều tiếng việt ko dấu ! Ngay cả Tiên Lữ 2 3, Tinh Võ.... đều như thế !

Chỉ cần có Source thì quy định lại load thay vì ANSI thì cho load kỉu UTF-8 hoặc quy định lại bộ font mới !

Điển hình là game Kiếm Thế sử dụng các file .ini .txt và .lua với kiểu load là UTF-8 nên gõ unicode dc :D

Mình rất cảm ơn các ý tưởng của bạn chủ 2pic nhưng rất tiếc những ý tưởng hầu như là toàn bộ cách thì mình và DNTmaster đã thử qua cách đây 2 năm trước hết rùi !

Ko có Source Full thì ko thể nào làm dc những cái mới !

[S]ocola[S]an
31-01-11, 07:45 PM
Ko có Source Full thì ko thể nào làm dc những cái mới !

Có source là có tất cả . :D :D . Ngồi chờ thỳ chả có source full âu =))

tungpro102
01-02-11, 12:32 PM
Tình nghĩa giang hồ tui xí trước rùi mà, đụng hàng hả :-j

Čħīċķėň
01-02-11, 03:04 PM
^
TNGH anh Hoà chưa ra mà đã có quá trời sv cùng tên ra mắt =))

mai mốt chắc gamer tự đặc tên lun TNGH 1, TNGH 2... :))

thaihoa91
01-02-11, 08:09 PM
Tình nghĩa giang hồ tui xí trước rùi mà, đụng hàng hả :-j

bg911
02-02-11, 03:24 PM
Tuy là 1 newbie, xin cho ý kiến:
- Thứ nhất: Nội dung nó nằm ở Sever, chẳng liên quan gì đến Client cả mà thaihoa91 bảo phải Hex lại game.exe việt hoá có dấu là việt hoá Sever.
-Thứ hai: Tại sao nói sever có Font hay không ? Vì nó dùng Font china. Vậy tại sao chúng ta không thể dùng font việt nam cho sever, chẳng qua cũng là có Font mà ( font viet nam). Và cài môi trường Vietnamese được chứ sao ( hoàn toàn hợp lý)

Kết luận: Hoàn toàn có thể thực hiện được, chỉ có điều mọi người có thật sự muốn làm hay không thôi vì sever của trung quốc, các thư mục chủ yếu là tiêng tàu với SLL nên mọi người lười. Đây không phải là 1 ý tưởng tồi. Tuy nhiên, không ai dại mà đi việt hoá có dấu làm gì mà tốn công ra, không được lợi ích gì hơn không dấu. Bọn VNG nó kiếm được tiền thì nó mới mất công, chứ mình thì không cần cũng chơi được phải hok mọi người !

KingStone
02-02-11, 04:04 PM
- Thứ nhất: Nội dung nó nằm ở Sever, chẳng liên quan gì đến Client cả mà thaihoa91 bảo phải Hex lại game.exe việt hoá có dấu là việt hoá Sever.
-Thứ hai: Tại sao nói sever có Font hay không ? Vì nó dùng Font china. Vậy tại sao chúng ta không thể dùng font việt nam cho sever, chẳng qua cũng là có Font mà ( font viet nam). Và cài môi trường Vietnamese được chứ sao ( hoàn toàn hợp lý)

Kết luận: Hoàn toàn có thể thực hiện được, chỉ có điều mọi người có thật sự muốn làm hay không thôi vì sever của trung quốc, các thư mục chủ yếu là tiêng tàu với SLL nên mọi người lười. Đây không phải là 1 ý tưởng tồi. Tuy nhiên, không ai dại mà đi việt hoá có dấu làm gì mà tốn công ra, không được lợi ích gì hơn không dấu. Bọn VNG nó kiếm được tiền thì nó mới mất công, chứ mình thì không cần cũng chơi được phải hok mọi người !

kết luận hơi bị tàu lau
người việt nên nói tiếng việt có dấu để thể hiện bản sắc văn hoá dân tộc
người xưa có câu : " Phong ba bão táp không bằng ngữ pháp việt nam "
mà cậu nói môi trường vietnamse là load đc tiếng việt có dấu à :)
GS nó ko nhận bạn ơi :))
Ko tin bạn thử test những chữ tàu thành chữ việt đi rồi nó load đc bạn sẽ làm người anh hùng của JXP :))

Sir.THÀNH™
02-02-11, 04:12 PM
oài dào ôi , SV mới thì mới , có nút M không ;)) .
nhưng mà sv online hữ ;))
sắp ra mắt chưa

xom1b
02-02-11, 04:22 PM
bạn đã học Tin học cấp 3 rùi chắc bạn cũng biết font nó cấu tạo như thế nào : ACII gồm 8 bit để cấu tạo 1 chữ, còn Unicode thì dùng 16 bit để tạo nên 1 chữ... nói chơi thui chứ nó hem liên quan gì đến vấn đề ở đây cả ^^

file thực thi đc code = loại font nào thì nó chỉ load font đó thui, theo suy nghĩ của tui các file thực thi JX đc code = VC++ 6.0, mà VC++ 6 thì ko hỗ trợ Unicode bởi thế nên nó chỉ hiện đc các chữ cái ko phải là unicode thui

bởi thế muốn việt hoá có dấu chỉ còn nc code lại :))

lúc trc Thạch Long bàn với tui ý tưởng là chỉnh lại font trong window lấy 1 kí tự biểu diển 1 chữ cái có dấu rùi việt hoá có dấu = các chữ cái đó :D

nhưng mà hok biết chỉnh cái font win = thế nào nên đi vào ngõ cụt :D

Cái eduedit trong win có thể giúp ta đó, ai làm típ đc hem nào ;))

Như MU cũng code = VC++ 6 sao vẫn có chữ việt đó bạn
Thật ra không cần dùng đến unicode vẫn có chữ việt đó bạn, MU base trên ASCII nhưng có rất ít ng` biết tại sao vẫn dùng ASCII viết chữ việt
là vì chuẩn ASCII có 256 kí tự, nó dùng để lưu full các kí tự chuẩn của bàn phím US còn đâu các kí tự còn lại là để dùng vào mục đích của ng` sử dụng
việc cho nó việt hoá đc chẳng qua là biến phần thừa đó sao cho nó có thể load đc font việt thôi bạn :D
Box MU qua chém gió tí các cao thủ đừng chém em tội nghiệp :(
muốn patch tốt nhất nên dùng ollydbg chứ nhìn vào cái mã HEX chả giải quyết đc mấy đâu, hãy dùng source của JX + ollydbg + DLL code C++ chắc chắn JX sẽ như MU thôi :D

Sir.THÀNH™
02-02-11, 04:33 PM
Như MU cũng code = VC++ 6 sao vẫn có chữ việt đó bạn
Thật ra không cần dùng đến unicode vẫn có chữ việt đó bạn, MU base trên ASCII nhưng có rất ít ng` biết tại sao vẫn dùng ASCII viết chữ việt
là vì chuẩn ASCII có 256 kí tự, nó dùng để lưu full các kí tự chuẩn của bàn phím US còn đâu các kí tự còn lại là để dùng vào mục đích của ng` sử dụng
việc cho nó việt hoá đc chẳng qua là biến phần thừa đó sao cho nó có thể load đc font việt thôi bạn :D
Box MU qua chém gió tí các cao thủ đừng chém em tội nghiệp :(
muốn patch tốt nhất nên dùng ollydbg chứ nhìn vào cái mã HEX chả giải quyết đc mấy đâu, hãy dùng source của JX + ollydbg + DLL code C++ chắc chắn JX sẽ như MU thôi :D
sao bạn không toả sáng cho làng JX PRIVATE VN với source jx + ollybdg + dll code c++ của bạn đi

Sir.THÀNH™
02-02-11, 04:34 PM

gameserver khong o SV thi o dau =))

xom1b
02-02-11, 04:41 PM
sao bạn không toả sáng cho làng JX PRIVATE VN với source jx + ollybdg + dll code c++ của bạn đi

Đơn giản vì mình ko biết chơi JX nhưng thằng bạn nó mê (suốt ngày kêu kiếm sv ngon nhưng khổ nỗi có biết chơi đâu), cũng cài sv off nghich ngợm. Trc' mình dạo qua box JX cũng có source nữa nên mới nói vậy (chả biết thật hay Fake nữa :()
chả nhẽ VN ko sánh nổi vs Tàu khựa sao. Tàu khựa chỉ chuyên gia chôm chỉa thôi chứ code chắc gì đã hơn VN đâu. Riêng về JX mình thấy ben rgz bọn nc' ngoài có = VN mình đâu
P/S: Nếu JX GS build bằng Debug mode thì càng dễ hook function đó :D
@bg911: VNG nó mất tiền mua thì bọn tàu nó phải làm sao cho viết đc tiếng việt chứ bạn :))
Sr mọi người, nếu có chỗ nào sai sót mọi ng` bỏ quá cho

Sir.THÀNH™
02-02-11, 04:45 PM
Đơn giản vì mình ko biết chơi JX nhưng thằng bạn nó mê (suốt ngày kêu kiếm sv ngon nhưng khổ nỗi có biết chơi đâu), cũng cài sv off nghich ngợm. Trc' mình dạo qua box JX cũng có source nữa nên mới nói vậy (chả biết thật hay Fake nữa :()
chả nhẽ VN ko sánh nổi vs Tàu khựa sao. Tàu khựa chỉ chuyên gia chôm chỉa thôi chứ code chắc gì đã hơn VN đâu. Riêng về JX mình thấy ben rgz bọn nc' ngoài có = VN mình đâu
P/S: Nếu JX GS build bằng Debug mode thì càng dễ hook function đó :D
Sr mọi người, nếu có chỗ nào sai sót mọi ng` bỏ quá cho
có bọn tàu ,bọn mình mới có JX để chơi đó ông tướng ạ =))
mà VN không bao giờ sánh = Tàu cả ,tui là người VN , ghét bọn TÀU nhưng phải chấp nhận thực tế :(
mình nghĩ là những thứ mình dùng là lậu , nên chưa có tiếng Việt =))
VNG là mua bản quyền ,có tiếng Việt hẳn hoi

xom1b
02-02-11, 04:52 PM
có bọn tàu ,bọn mình mới có JX để chơi đó ông tướng ạ =))
mà VN không bao giờ sánh = Tàu cả ,tui là người VN , ghét bọn TÀU nhưng phải chấp nhận thực tế :(
mình nghĩ là những thứ mình dùng là lậu , nên chưa có tiếng Việt =))

Chưa đâu bạn ơi.
Mình ko khinh tàu, bạn đọc rõ bài mình viết dùm. Mình nói khoản chôm chỉa tàu khựa hơn => cái này khỏi bàn vì chắc ai cũng biết
bạn cũng từng sang bên box MU chắc biết VipperMUHN, người VN decomplie GS 90 để dev source GS 18 lên SS6 và tomatoes chuyên crack winlic để có server SCFMT xài (SCF là team dev sv MU ngon nhất thời điểm bây h`). Cái này chưa thấy thằng tàu nào làm đc trong khi có GS mới thì chuyên là tàu khựa có trc'. Vs lại mình toàn bên Box MU chắc ít ng` bên JX biết. Mình cũng từng release source DLL support new NPC và new Shop của MU bên rgz (ko phải khoe nhưng khoản hook function ở GS ko phải ít người VN biết vì gà như mình còn làm đc :D)

[M]r[K]id
02-02-11, 05:25 PM
her her trở vể chủ đề chếnh đê mấy pố ơi lạc đề hết trơn rùi

bg911
02-02-11, 08:07 PM
Chán mọi người quá. Ý tưởng nè pro nào làm được đây ????

[M]r[K]id
03-02-11, 07:58 AM

;)) ko bik gì cũng cứ đua đòi chém gió
70% file 8.dll liên quan đến client
và 50% các hiện thị nằm trong corelient.dll và UI ;))
còn server chủ yếu là câu ói NPC này nọ thoy ;))
mà câu nói NPC muốn việt hóa thì trước hết phải việt hóa được client ;)) (cái game ễxe)

[M]r[K]id
03-02-11, 08:28 AM
Bây Giờ Ko Bik Cách Này Có Làm Được KO :D
VD Chữ Hoàn Thành
Viết Là Ho&#224;n Th%#224;nh
như vậy chữ à được viết là %#224
hên xui là dc ^^!

bg911
03-02-11, 09:17 AM
ah viết kiểu đó thì dễ lắm, dùng word viết ra lưu dưới dạng html rồi dùng notepad mở ra copy là được!

[S]ocola[S]an
03-02-11, 09:58 AM
r[K]id;411386']Bây Giờ Ko Bik Cách Này Có Làm Được KO :D
VD Chữ Hoàn Thành
Viết Là Ho&#224;n Th%#224;nh
như vậy chữ à được viết là %#224
hên xui là dc ^^!
Kiểu viết như vậy chỉ dành cho viết website :| . Viết dc mới lạ

Sir.THÀNH™
03-02-11, 11:40 AM
Chưa đâu bạn ơi.
Mình ko khinh tàu, bạn đọc rõ bài mình viết dùm. Mình nói khoản chôm chỉa tàu khựa hơn => cái này khỏi bàn vì chắc ai cũng biết
bạn cũng từng sang bên box MU chắc biết VipperMUHN, người VN decomplie GS 90 để dev source GS 18 lên SS6 và tomatoes chuyên crack winlic để có server SCFMT xài (SCF là team dev sv MU ngon nhất thời điểm bây h`). Cái này chưa thấy thằng tàu nào làm đc trong khi có GS mới thì chuyên là tàu khựa có trc'. Vs lại mình toàn bên Box MU chắc ít ng` bên JX biết. Mình cũng từng release source DLL support new NPC và new Shop của MU bên rgz (ko phải khoe nhưng khoản hook function ở GS ko phải ít người VN biết vì gà như mình còn làm đc :D)
decompile - chứ k phải decomplie ;))
MU thì tớ ko rõ nhưng mà về GAME Kiếm Hiệp ,cái gì ở tàu có , VN mới có ;))
bởi vì bọn tàu không chơi MU ;))
điển hình là mục MU bên trang 99uc.net khá ít bài và toàn mu cùi ;))

[M]r[K]id
03-02-11, 02:01 PM
ocola[S]an;411408']Kiểu viết như vậy chỉ dành cho viết website :| . Viết dc mới lạ
her her bik ngay là ko dc mà ;))
mà ko biết việt kỉu nào đây nhỉ :((
ai hacker pro qua vinagame lấy bản server + client đó của nó về đi nào

xom1b
03-02-11, 04:15 PM
decompile - chứ k phải decomplie ;))
MU thì tớ ko rõ nhưng mà về GAME Kiếm Hiệp ,cái gì ở tàu có , VN mới có ;))
bởi vì bọn tàu không chơi MU ;))
điển hình là mục MU bên trang 99uc.net khá ít bài và toàn mu cùi ;))

Tàu ko chơi MU á =))
vzkj.com
GS .90 cũng từ đây mà ra :))
1.00.16 .18 .66 .90 và 1 vài bản cũ hơn đều từ tàu
nói chung ko tranh luận MU nữa, ai biết RE chắc sẽ biết làm thế nào để change như MU thôi (tôi ko biết RE :)))

[M]r[K]id
03-02-11, 04:27 PM
Hix Mu Và JX Khác Nhau mà ;))
mú xài font uni còn jx thì xài China :((

khoamamktvn
03-02-11, 04:41 PM
Bạn bg911 làm ơn đừng có phát biểu càn vậy được không?
ĐƠn giản là các mu online bi h đa số việt hóa bằng bảng mã Vietnamese locale CP 1258. Và chỉ cần bên Client(Main.exe và DLL).
Bạn chẳng hiểu gì thì đừng có phát biểu kiểu đó:)
Đọc cũn thấy bực mình!
4 năm tham gia... kết luận không thể việt hóa có dấu! Ai là người đi đầu JX ở VN... Có dấu k?
Bó tay

[M]r[K]id
03-02-11, 04:49 PM
Bạn bg911 làm ơn đừng có phát biểu càn vậy được không?
ĐƠn giản là các mu online bi h đa số việt hóa bằng bảng mã Vietnamese locale CP 1258. Và chỉ cần bên Client(Main.exe và DLL).
Bạn chẳng hiểu gì thì đừng có phát biểu kiểu đó:)
Đọc cũn thấy bực mình!
4 năm tham gia... kết luận không thể việt hóa có dấu! Ai là người đi đầu JX ở VN... Có dấu k?
Bó tay
VNG là người đi đầu của việt nam dey' :B

bg911
03-02-11, 05:28 PM
Xin lỗi nếu tôi có phát biểu "không" đúng. Tuy nhiên, tôi không muốn nhắc đến do sever hay Client mà tôi muốn nhấn mạnh việc việt hóa có dấu là hoàn toàn có thể thực hiện được.

[M]r[K]id
03-02-11, 05:54 PM
Xin lỗi nếu tôi có phát biểu "không" đúng. Tuy nhiên, tôi không muốn nhắc đến do sever hay Client mà tôi muốn nhấn mạnh việc việt hóa có dấu là hoàn toàn có thể thực hiện được.
có thể nhưng đa số là chưa có thể chứ ko phải ko thể (:|
đang nghĩ ra cách đây :(

bg911
03-02-11, 07:11 PM
có thể nhưng đa số là chưa có thể chứ ko phải ko thể
đang nghĩ ra cách đây
-Vẫn biết là khó nhưng mà cứ cố đi các Pro

thaihoa91
03-02-11, 07:12 PM

Jx có thể việt hóa có dấu chứ sao ko ! Nhưng yêu cầu của ta còn thiếu !

Thứ 1 : Nhân lực
Thứ 2 : Kiến thức
Thứ 3 : SOURCE FULL

Chỉ cần có 3 cái đó là đủ làm ;)) Vấn đề là Jx Offline ở đây đều thiếu 3 thứ này :))

[M]r[K]id
03-02-11, 07:17 PM

Jx có thể việt hóa có dấu chứ sao ko ! Nhưng yêu cầu của ta còn thiếu !

Thứ 1 : Nhân lực
Thứ 2 : Kiến thức
Thứ 3 : SOURCE FULL

Chỉ cần có 3 cái đó là đủ làm ;)) Vấn đề là Jx Offline ở đây đều thiếu 3 thứ này :))
cái sỏuce của VNG ra hồn dey' :B
nhân lực thì có 2 dc 2 nước ;))
chine vs vệt Nam :D

bg911
03-02-11, 07:18 PM
Thì CLB của chúng ta cũng đã có 2 yếu tố rồi chỉ cần cái SOURCE FULL.
Kiếm đâu ra nhỉ ?

[M]r[K]id
03-02-11, 07:20 PM
Kiếm đâu ra nhỉ ?
kiến thức thì clbgamesvn ko ai có ca ngoài pác thachlong :(( + 1 số pro
dân số thì .. có thể cho em zo J X T Ko :D (jxteam ấy :D)

bg911
03-02-11, 07:24 PM
r[K]id;411524']kiến thức thì clbgamesvn ko ai có ca ngoài pác thachlong :(( + 1 số pro
dân số thì .. có thể cho em zo J X T Ko :D (jxteam ấy :D)
Không ai có mà mà có thachlong ???

[M]r[K]id
03-02-11, 07:26 PM
Không ai có mà mà có thachlong ???
Văn em còn kém anh thông cảm ^^!

bg911
03-02-11, 07:26 PM
Mấy pro cho em hỏi thăm cái, thế việt hóa chủ yếu ở cài nào: sever hay Client ? Cụ thể là ở các file như thế nào ?

[M]r[K]id
03-02-11, 07:35 PM
cả 2 cái :D
server thì gameserver
client thì mí cái dll + ui

KingStone
03-02-11, 08:09 PM
Kiếm đâu ra nhỉ ?

bác này toàn vô đây chém (:|
ko có soucre full thì bạn làm ngu công đi :))

thaihoa91
03-02-11, 08:39 PM
Mấy pro cho em hỏi thăm cái, thế việt hóa chủ yếu ở cài nào: sever hay Client ? Cụ thể là ở các file như thế nào ?

Nếu làm theo VNG thì Client là liên quan nhiều nhất, Server cũng có liên quan nhưng ít !

Client sẽ load phần hiển thị font đã quy định trước !

Sở dĩ có thêm Server liên quan đến vì cả bên Server lẫn Client đều có các file engine.dll, rainbow.dll, heaven.dll, lualibdll.dll..... nhằm đồng bộ hóa cả 2 sao cho giống nhau để connect thành công !

Các file dll và exe cũng chính là nguyên nhân để connect dc thành công từ Client vào Server và ngược lại !

Thế nên ta ko thể dùng Client VNG bản mới nhất để connect Server offline của ta dc ! Bản thân các .dll .exe của VNG hiện tại dung lượng rất cao (cao hơn bản offline của ta) và VNG đã sửa lại các cách connect bản cũ thời xưa, chứa nhiều code hàm khác so với bộ cũ nên ko connect dc !

Trừ khi ta có bộ .dll và .exe bên Server của VNG mới mong connect dc !

Sir.THÀNH™
03-02-11, 08:42 PM
ôh man . chém gió đủ rồi đó các pờ rồ

khoamamktvn
04-02-11, 01:52 PM
Bác nào nói miệng được thì cứ làm:)) Tôi sẽ tôn làm sư phụ và sẽ chấp nhận làm osin cho người đó.
Cái ông gì đó nói phát ghét.
làm được thì nói,không thì thui đừng có nói cái giọng vớ vẩn,nhảm shjt... tui ghét mí thứ nhu vậy!

[M]r[K]id
04-02-11, 02:11 PM
qua làm osin cho VinaGame đi ;))

KingStone
04-02-11, 06:39 PM
Bác nào nói miệng được thì cứ làm:)) Tôi sẽ tôn làm sư phụ và sẽ chấp nhận làm osin cho người đó.
Cái ông gì đó nói phát ghét.
làm được thì nói,không thì thui đừng có nói cái giọng vớ vẩn,nhảm shjt... tui ghét mí thứ nhu vậy!

bạn cho cái địa chỉ nhà bạn :))
kêu lê hồng minh lại nhận osin free :))
P/s : Mu nó load unikey dạng gì vậy mọi người ( chỉnh dạng gì nó ra chữ ấy unicode hay ??? )

khoamamktvn
04-02-11, 09:54 PM
Nói chuyện nghe hài!
Thằng đó nó có tiền...
Mình nhà nghèo k có tiền... nếu có thì việc gì mệt nhọc dev vầy

Mr.Phát
05-02-11, 12:46 AM
bắt đầu đi "sai vấn đề , war , spam , loãng" ,... từ p0st này trở đi cm nào có hướng"..."sẽ bị del + ăn thẻ !

shadyshane
05-02-11, 02:27 AM
mình cũng nghĩ tới chuyện này lâu rùi :( cũng đã thử encode (hay nghịch cái file serverlist.ini nhất) nhưng hog cái nào ra hồn cả :(
h ước j có cái sỏurce nhỉ :( ai vào VNG chôm cái source về dy :))

thachlong78
05-02-11, 01:30 PM
Nắm mới vui vẻ nhỉ ^^. Font thực tế là hình đồ hoạ kiểu như ảnh bitmap được vẽ lên màn hình vì vậy được quy dịnh trong game dù can thiệp window cũng không làm gì được đâu. Font hiện tại VNG dùng là 1 dạng font như VNI thì phải chứ không phải Unicode, chắc chỉ khi có code mới có thể thay đổi font hiển thị được.

Sir.THÀNH™
05-02-11, 03:49 PM
đê nghị del pic, vì bất khả thi .

thaihoa91
05-02-11, 06:11 PM
đê nghị del pic, vì bất khả thi .

Cứ để mọi người đọc đi ! Nhìu khi sau này sẽ có ng` lại hỏi vụ này thì sao :D

[M]r[K]id
12-02-11, 08:16 PM
ko bik cái serverlist mới lấy dc có giúp ếch gì cho anh em ko :H

[List]
RegionCount=11
Region_0=M¸y chñ ®· vµo
Region_1=Ph©n §µ TP Hå ChÝ Minh 1
Region_2=Ph©n §µ TP Hå ChÝ Minh 2
Region_3=Ph©n §µ TP Hå ChÝ Minh 3
Region_4=Ph©n §µ TP Hµ Néi 1
Region_5=Ph©n §µ TP Hµ Néi 2
Region_6=Ph©n §µ TP §µ N½ng
Region_7=ThÊt ®¹i thµnh thÞ
Region_8=ThËp ®¹i m«n ph¸i
Region_9=Phong Háa Liªn Thµnh
Region_10=§Êu tr­êng

[Region_0]
Count=0
0_Title=
0_Address=

[Region_1]
Count=11
0_Title=KiÕm S¬n
0_Address=118.102.1.52
1_Title=Hoµng S¬n
1_Address=118.102.1.13
2_Title=L­¬ng S¬n
2_Address=118.102.1.19
3_Title=PhËt S¬n
3_Address=118.102.1.10
4_Title=Kim S¬n
4_Address=118.102.1.9
5_Title=TuyÕt S¬n
5_Address=118.102.1.8
6_Title=Thiªn S¬n
6_Address=118.102.1.7
7_Title=H»ng S¬n
7_Address=118.102.1.6
8_Title=Tung S¬n
8_Address=118.102.1.5
9_Title=Hoa S¬n
9_Address=118.102.1.3
10_Title=Th¸i S¬n
10_Address=118.102.1.2

[Region_2]
Count=11
0_Title=Kú S¬n
0_Address=118.102.1.24
1_Title=Thôc S¬n
1_Address=118.102.1.23
2_Title=D­îc S¬n
2_Address=118.102.1.18
3_Title=Ngäc S¬n
3_Address=118.102.1.17
4_Title=Tiªu S¬n
4_Address=118.102.1.16
5_Title=Ly S¬n
5_Address=118.102.1.15
6_Title=Chung S¬n
6_Address=118.102.1.14
7_Title=L­ S¬n
7_Address=118.102.1.12
8_Title=Vu S¬n
8_Address=118.102.1.11
9_Title=Hµnh S¬n
9_Address=118.102.1.4
10_Title=Nghinh S¬n
10_Address=118.102.1.53

[Region_3]
Count=13
0_Title=Nh¹n S¬n
0_Address=118.102.1.34
1_Title=V­¬ng S¬n
1_Address=118.102.1.33
2_Title=Yªn S¬n
2_Address=118.102.1.32
3_Title=Thóy S¬n
3_Address=118.102.1.31
4_Title=My S¬n
4_Address=118.102.1.30
5_Title=V©n S¬n
5_Address=118.102.1.29
6_Title=Tróc S¬n
6_Address=118.102.1.28
7_Title=Kh¸nh S¬n
7_Address=118.102.1.27
8_Title=Ng©n S¬n
8_Address=118.102.1.26
9_Title=NhËt S¬n
9_Address=118.102.1.25
10_Title=Mai S¬n
10_Address=118.102.1.22
11_Title=Phong S¬n
11_Address=118.102.1.21
12_Title=B¶o S¬n
12_Address=118.102.1.20

[Region_4]
Count=10
0_Title=Linh Giang
0_Address=222.255.12.46
1_Title=Nam Giang
1_Address=222.255.12.45
2_Title=T©y Giang
2_Address=222.255.39.26
3_Title=T­¬ng Giang
3_Address=222.255.39.24
4_Title=§«ng Giang
4_Address=222.255.39.25
5_Title=Cöu Giang
5_Address=222.255.39.14
6_Title=Ch©u Giang
6_Address=222.255.12.52
7_Title=LÖ Giang
7_Address=222.255.39.12
8_Title=Long Giang
8_Address=222.255.12.49
9_Title=Tr­êng Giang
9_Address=222.255.39.10

[Region_5]
Count=4
0_Title=Thanh Giang
0_Address=222.255.12.37
1_Title=TriÕt Giang
1_Address=222.255.12.39
2_Title=H­¬ng Giang
2_Address=222.255.12.43
3_Title=Hång Giang
3_Address=222.255.12.44

[Region_6]
Count=2
0_Title=Hoµng H¶i
0_Address=222.255.12.41
1_Title=Nam H¶i
1_Address=222.255.12.42

[Region_7]
Count=7
0_Title=Ph­îng T­êng
0_Address=118.102.1.41
1_Title=T­¬ng D­¬ng
1_Address=118.102.1.40
2_Title=§¹i Lý
2_Address=118.102.1.39
3_Title=D­¬ng Ch©u
3_Address=118.102.1.38
4_Title=L©m An
4_Address=118.102.1.37
5_Title=Thµnh §«
5_Address=118.102.1.36
6_Title=BiÖn Kinh
6_Address=118.102.1.35

[Region_8]
Count=10
0_Title=Thiªn V­¬ng
0_Address=118.102.1.50
1_Title=Vâ §ang
1_Address=118.102.1.51
2_Title=C¸i Bang
2_Address=118.102.1.48
3_Title=Thiªn NhÉn
3_Address=118.102.1.49
4_Title=C«n L«n
4_Address=118.102.1.46
5_Title=Nga My
5_Address=118.102.1.47
6_Title=Ngò §éc
6_Address=118.102.1.45
7_Title=ThiÕu L©m
7_Address=118.102.1.44
8_Title=Thóy Yªn
8_Address=118.102.1.42
9_Title=§­êng M«n
9_Address=118.102.1.43

[Region_9]
Count=4
0_Title=Háa S¬n
0_Address=118.102.1.54
1_Title=Liªn S¬n
1_Address=222.255.12.57
2_Title=Thµnh S¬n
2_Address=222.255.12.58
3_Title=B¾c Giang
3_Address=222.255.39.11

[Region_10]
Count=5
0_Title=§Êu Tr­êng 1
0_Address=118.102.1.58
1_Title=§Êu Tr­êng 2
1_Address=118.102.1.63
2_Title=§Êu Tr­êng 3
2_Address=118.102.1.63
3_Title=§Êu Tr­êng 4
3_Address=118.102.1.63
4_Title=§Êu Tr­êng 5
4_Address=222.255.12.47
mình có găng trôm mấy cái settings :D

KingMax
12-02-11, 09:06 PM
:) làm gì có gì mà xem ;))

thaihoa91
12-02-11, 09:19 PM
Hem dc gì đâu :D 30 charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr

[M]r[K]id
12-02-11, 09:32 PM
thế là pó chíu ak` :((

longnhi1210
13-02-11, 03:21 PM
không bít dùng cách vẽ lại dấu cho những chữ đã việt hóa có được hem mấy đại ca

thaihoa91
13-02-11, 03:32 PM

longnhi1210
14-02-11, 09:28 AM
quả thật là vấn dề lớn cho việt hoá VLTK có dấu

cuncon82
19-05-11, 12:40 PM
hiện tại ta dùng ultra edit thì có thể việt hoá được vài chữ như: ì, í, á, à, è, é. Còn các chữ khác như â, ư ứ,.... thì chịu không có.
Thôi cứ dùng không dấu trước đi, rồi sẽ có cao thủ mọc lên :D

xuanduan
19-05-11, 04:57 PM
có dấu thôi dễ mà :P, đầu tiên chuẩn bị <tiền> > 63 tô hiến thành (TPHCM) > lê hồng minh > đàm phán > Hên xui >có dấu > ko dấu ? :P

Công Quốc
27-05-11, 03:50 PM
Việt hoá này cũng khá dễ ấy mà... VNG :))

trongloikt192
30-05-11, 05:19 PM
Cái source là file resource trong thư mục data của client à. Cái này tự decode được không??

thaihoa91
30-05-11, 08:29 PM
Cái source là file resource trong thư mục data của client à. Cái này tự decode được không??

Ko fải bạn à ! SOURCE dc viết bằng C++ !

Còn cái Resource.pak là những hình ảnh spr cơ bản trong game để quy định hình ảnh game 1 fần thui ! Ví dụ như hiệu ứng mưa, sương mù (ở Hoa Sơn)...

trongloikt192
31-05-11, 04:37 PM
thế thì nó nằm ở thư mục nào thế. tìm hoài không thấy

KingStone
31-05-11, 04:41 PM
Soucrefull thì ko có

còn Soucre thì có share ở topic này : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>