PDA

View Full Version : [HƯỚNG DẪN] Việt hóa game và tool dịch ký tự

phutran2597
01-07-19, 07:08 PM
LƯU Ý: Tut này dành cho những bạn đã biết cách setup 1 server, những bạn chưa biết vui lòng tìm hiểu cách setup 1 server trước khi đọc bài này.
Như các bạn đã biết có khá nhiều server hiện tại dùng cách này.
Mình cũng không giải thích lòng vòng thêm nữa.
Link tải tool dịch:
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Sau khi tải, giải nén bạn sẽ được 1 folder chứa Fonts gồm 2 files font, hãy install 2 fonts đó.

1.Việt hóa localhost
Về việc việt hóa localhost.
Bạn tải tool STREDIT tại đây: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Về localhost ở đâu các bạn tự tìm hiểu thêm trên mạng, mình không giải thích thêm.
Ở đây mình ví dụ 1 file localhost v83.
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

B1: Mở SREDIT lên
B2: Chọn file localhost cần edit
B3: Gõ vào ô input như phần mình bôi đen và cần sửa đổi 3 giá trị font là Arial(narrow + regular) và Tahoma => NamLun (đây là tên của 2 fonts chứa trong thư mục tool khi nãy)
B4: Lưu

2. Việt hóa file game (.wz), việt hóa npc.js
Về .wz bạn tải tool HaRepacker tại đây:
Giải nén và mở file .wz lên (String.wz)
Dùng tool dịch sau đó copy text vào phần cần việt hóa và "Apply Changed Value"
=> Lưu file

Việt hóa npc.js thì bạn đổi Encoding của file.js về ANSI, dùng notepad++ nhé.

3. Đổi charset trong source để việt hóa source cũng như file npc.js
Mình mặc định các bạn đã biết sử dụng netbeans và cách mở thư mục source.

Vào netbeans bạn tìm đến file GenericLittleEndianWriter.java.
Tìm dòng Charset ASCII = ....
Đổi thành:

private static Charset ASCII = Charset.forName("Windows-1258");

Build lại và copy .jar vào source.

Hoàn thành các bước trên sẽ được kết quả như clip dưới.

Phần hướng dẫn của mình đã xong.
Chúc các bạn vui vẻ.

nguyenphong
27-10-19, 06:43 AM
Bạn có thể cho mình xin linh FB mình cần hỏi vài thứ được không ạ?

Dù ai đi ngược về xuôi nhớ ngày giỗ tổ ... ? (gợi ý câu trả lời: mung 10 thang 3)

procee
24-11-19, 03:19 PM
mình cũng mày mò bên ragezone khá lâu về MS mà vẫn chưa có tiền triển gì ngoài cách này :(
Bọn họ có nói là phải edit bên trong client mà em chịu 8-}

tuanmai7797
19-08-21, 01:03 AM
LƯU Ý: Tut này dành cho những bạn đã biết cách setup 1 server, những bạn chưa biết vui lòng tìm hiểu cách setup 1 server trước khi đọc bài này.
Như các bạn đã biết có khá nhiều server hiện tại dùng cách này.
Mình cũng không giải thích lòng vòng thêm nữa.
Link tải tool dịch:
Sau khi tải, giải nén bạn sẽ được 1 folder chứa Fonts gồm 2 files font, hãy install 2 fonts đó.

1.Việt hóa localhost
Về việc việt hóa localhost.
Bạn tải tool STREDIT tại đây: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Về localhost ở đâu các bạn tự tìm hiểu thêm trên mạng, mình không giải thích thêm.
Ở đây mình ví dụ 1 file localhost v83.

B1: Mở SREDIT lên
B2: Chọn file localhost cần edit
B3: Gõ vào ô input như phần mình bôi đen và cần sửa đổi 3 giá trị font là Arial(narrow + regular) và Tahoma => NamLun (đây là tên của 2 fonts chứa trong thư mục tool khi nãy)
B4: Lưu

2. Việt hóa file game (.wz), việt hóa npc.js
Về .wz bạn tải tool HaRepacker tại đây:
Giải nén và mở file .wz lên (String.wz)
Dùng tool dịch sau đó copy text vào phần cần việt hóa và "Apply Changed Value"
=> Lưu file

Việt hóa npc.js thì bạn đổi Encoding của file.js về ANSI, dùng notepad++ nhé.

3. Đổi charset trong source để việt hóa source cũng như file npc.js
Mình mặc định các bạn đã biết sử dụng netbeans và cách mở thư mục source.

Vào netbeans bạn tìm đến file GenericLittleEndianWriter.java.
Tìm dòng Charset ASCII = ....
Đổi thành:

Build lại và copy .jar vào source.

Hoàn thành các bước trên sẽ được kết quả như clip dưới.

Phần hướng dẫn của mình đã xong.
Chúc các bạn vui vẻ.

bác ơi link tool việt hóa die rồi bác reup lại giúp với^:)^