PDA

View Full Version : [JX] Hỏi về cài jx linux

koyzin2
31-01-16, 02:23 PM
Các bác cho em hỏi là khi cài centOS lên có cần phải mở cổng hay gì gì không ? Em cài centOS lên xong em đưa thư mục game lên /home/ mà game server báo lỗi như sau
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

nguyenhuynhduc
31-01-16, 02:25 PM
xem lại dbbase nó kiêu k kết nối dc kia ^^ và sét quyền roót cho nó ^^

koyzin2
31-01-16, 02:31 PM
xem lại dbbase nó kiêu k kết nối dc kia ^^ và sét quyền roót cho nó ^^

Em muốn hỏi bác 1 chút là ở bên CentOS chỉ cần vứt thư mục Gateway và Server lên /home/ rồi có cần làm gì nữa không ạ

wermanhme1990
31-01-16, 02:41 PM
Em muốn hỏi bác 1 chút là ở bên CentOS chỉ cần vứt thư mục Gateway và Server lên /home/ rồi có cần làm gì nữa không ạ

Bạn tải vm jx linux đã chạy thành công về, như mấy bản trong box có share ấy, mở lên, view những gói cài đặt của server ấy, rồi làm theo, mấy file nào run mà nó đòi quyền thực thi, thì cấp quyền cho nó.

koyzin2
31-01-16, 02:46 PM
Bạn tải vm jx linux đã chạy thành công về, như mấy bản trong box có share ấy, mở lên, view những gói cài đặt của server ấy, rồi làm theo, mấy file nào run mà nó đòi quyền thực thi, thì cấp quyền cho nó.

thank bác . Các gói cần cài đặt nó nằm ở root/install.log đúng không bác ?

wermanhme1990
31-01-16, 02:54 PM
thank bác . Các gói cần cài đặt nó nằm ở root/install.log đúng không bác ?

Bạn có thể dùng các lệnh sau để kiểm tra:

rpm -qa

yum list installed

nguyenhuynhduc
31-01-16, 03:03 PM

2 phần đó là chính. nhiu đó đủ rồi. k cần j đâu hjhj ^^

yoken9x
31-01-16, 05:45 PM
install new thì phải install 1 số thư viện nữa để có thể kết nối bạn à

family2806
31-01-16, 06:37 PM
install new thì phải install 1 số thư viện nữa để có thể kết nối bạn à

Mình cũng đang có thắc mắc như này.
Cần phải cài đặt những gói gì nữa vậy bạn.
Đa số các bài hướng dẫn trên diễn đàn đều là download sẵn OS về.
Nhưng hiện tại mình có sẵn 1 con centos rồi. Vậy cần cài thêm những gì để chạy được server?
Có cần cài MySQL không? Set pass MySQL như nào để chạy?

wermanhme1990
31-01-16, 06:53 PM
Mình cũng đang có thắc mắc như này.
Cần phải cài đặt những gói gì nữa vậy bạn.
Đa số các bài hướng dẫn trên diễn đàn đều là download sẵn OS về.
Nhưng hiện tại mình có sẵn 1 con centos rồi. Vậy cần cài thêm những gì để chạy được server?
Có cần cài MySQL không? Set pass MySQL như nào để chạy?

Cài đặt chỉ lạ một chuyện, vận hành lại là chuyện khác, giờ bạn có cài thành công mà không hiểu biết về linux, khi vận hành phát sinh việc gì, không biết đường mà lần.
Nếu xác định làm server lâu dài, nên đăng ký 1 khóa học về linux, như quản trị server linux chẳng hạn. Cũng có thể tự học bằng cách xem video hoặc tài liệu, nhưng mất nhiều thời gian.

koyzin2
31-01-16, 07:42 PM
Cài đặt chỉ lạ một chuyện, vận hành lại là chuyện khác, giờ bạn có cài thành công mà không hiểu biết về linux, khi vận hành phát sinh việc gì, không biết đường mà lần.
Nếu xác định làm server lâu dài, nên đăng ký 1 khóa học về linux, như quản trị server linux chẳng hạn. Cũng có thể tự học bằng cách xem video hoặc tài liệu, nhưng mất nhiều thời gian.

thank bác ................................

--- Chế độ gộp bài viết ---

Bạn có thể dùng các lệnh sau để kiểm tra:

rpm -qa

yum list installed

Cảm ơn bác ....... để em xem..................

nhaodzo
31-01-16, 10:35 PM
yum install glibc.i686
yum install libuuid.i686
yum install libstdc++.i686
yum install mysql
yum install mysql-server
Start the MySQL service
service mysqld start
mysql -u root

các lệnh còn thiếu đó. chạy vào. cái lỗi này có 2 lỗi. 1 là do mysql chưa chạy. 2 là pass mysql sai