PDA

View Full Version : [TLBB] Về Scene + Model + Material + Effect + Brushes

trungduy1134
17-05-14, 05:57 PM
Hiện mình đang việt hóa client 3.50 hoàn chỉnh theo FPT, copy chuẩn theo FPT từng dòng, một số cái FPT k có thì mới dùng tool tự dịch.
Mình muốn hỏi ở Scene + Model + Material + Effect + Brushes có những cái gì cần việt hóa không. Ở Scene chắc có map nhưng cũng chưa biết file nào, toàn file tiếng tàu, với nhiều file quá. m.n ai biết chỉ cho mình với.

skythienlong
17-05-14, 06:17 PM
Hiện mình đang việt hóa client 3.50 hoàn chỉnh theo FPT, copy chuẩn theo FPT từng dòng, một số cái FPT k có thì mới dùng tool tự dịch.
Mình muốn hỏi ở Scene + Model + Material + Effect + Brushes có những cái gì cần việt hóa không. Ở Scene chắc có map nhưng cũng chưa biết file nào, toàn file tiếng tàu, với nhiều file quá. m.n ai biết chỉ cho mình với.

Client chỉ cần VH Config và Interface là được rồi, Scene thì mình cũng không biết. VH không phải việc của 1 người, làm 1 mình không thể xong 1 sớm 1 chiều được nên cứ từ từ không phải vội, cần thì VH file cần thiết đủ chơi là được....... :)>-

trungduy1134
17-05-14, 07:57 PM
Client chỉ cần VH Config và Interface là được rồi, Scene thì mình cũng không biết. VH không phải việc của 1 người, làm 1 mình không thể xong 1 sớm 1 chiều được nên cứ từ từ không phải vội, cần thì VH file cần thiết đủ chơi là được....... :)>-

Bác vui lòng trả lời đúng chủ đề hộ em cái. Rất không thích những câu tl chẳng liên quan tí gì, làm được hay kô kệ ngta đi, kô biết thì đừng tl hay biết mà k muốn nói cũng khỏi rep đi. TL luyên thuyên

Lâm Ngọc Huy
17-05-14, 08:05 PM
1.Scene : Chủ yếu nó là hỉnh ảnh hiển thị ở map.Bạn Việt hóa nó = cách dùng Photoshop để sửa hình ( Có thể lấy các hình đã được sửa sẵn để thay )
2.Model : Nó là những hình ảnh + hiệu ứng của nhân vật - thần khí - quần áo này nọ
3.Material : Là những hình ảnh thực của trang bị - thú cưỡi - monster - pet.......
4.Effect : ( Không tìm hiểu cái này.Nhưng nếu Effect sai thì các trang bị đeo lên nhân vật sẽ không hiện )
5.Brushes : Chủ yếu hình ở trong này là cành cây - bụi cỏ - tường gạch - hồ nước....Nói chung là nó liên quan đến cảnh quận xung quanh của MAP

Sói Đẹp Trai
17-05-14, 08:07 PM
Ai nói việt hóa 1 người không làm được?
Client thì VH mệt hơn cái SV nhiều lắm. Nhất là cái Interface. Cũng ốm để làm cái đó, hơn nữa còn phải sửa lại độ rộng khung nữa... Config.axp thì toàn các file dạng bảng nên dùng tool dịch nó nhanh, một số cái copy từ sv qua đc như MonsterAttrTable.txt, Equipbase.txt, CommonItem.txt, DropNotify.txt, Activity.txt,... Riêng cái StrDictionary.txt thì dịch hơi mệt.

trungduy1134
17-05-14, 09:10 PM
1.Scene : Chủ yếu nó là hỉnh ảnh hiển thị ở map.Bạn Việt hóa nó = cách dùng Photoshop để sửa hình ( Có thể lấy các hình đã được sửa sẵn để thay )
2.Model : Nó là những hình ảnh + hiệu ứng của nhân vật - thần khí - quần áo này nọ
3.Material : Là những hình ảnh thực của trang bị - thú cưỡi - monster - pet.......
4.Effect : ( Không tìm hiểu cái này.Nhưng nếu Effect sai thì các trang bị đeo lên nhân vật sẽ không hiện )
5.Brushes : Chủ yếu hình ở trong này là cành cây - bụi cỏ - tường gạch - hồ nước....Nói chung là nó liên quan đến cảnh quận xung quanh của MAP

thanks Mod
30charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr

--- Chế độ gộp bài viết ---

Client thì VH mệt hơn cái SV nhiều lắm. Nhất là cái Interface. Cũng ốm để làm cái đó, hơn nữa còn phải sửa lại độ rộng khung nữa... Config.axp thì toàn các file dạng bảng nên dùng tool dịch nó nhanh, một số cái copy từ sv qua đc như MonsterAttrTable.txt, Equipbase.txt, CommonItem.txt, DropNotify.txt, Activity.txt,... Riêng cái StrDictionary.txt thì dịch hơi mệt.

Sói cho mình hỏi, cái StrDictionary.txt mình đọ từ FPT copy ra nhưng khi đăng nhập thì nó bị lỗi C++, chữ tự động chạy loạn xạ, giống kiểu lấy nguyên file Str của FPT vào Client ấy. kô hiểu là do dòng nào gây ra nhỉ. (:|

huuduyen_05
17-05-14, 09:16 PM

Strdic thì copy của FPT thôi, nói chung siêng năng và biết cách Việt hóa thì tầm hơn 1 tháng là xong phần client+server. Tất nhiên sẽ có lỗi phát sinh sau khi hoàn thiện.

trungduy1134
17-05-14, 09:18 PM
Strdic thì copy của FPT thôi, nói chung siêng năng và biết cách Việt hóa thì tầm hơn 1 tháng là xong phần client+server. Tất nhiên sẽ có lỗi phát sinh sau khi hoàn thiện.

Copy của FPT thì bị lỗi C++ Bin\MSVCR71.dll gì gì đó, chữ tự viết ra, tắt nó đi thì đăng nhập. k ảnh hưởng lắm nhưng làm sao để khắc phục vậy>?

trungduy1134
17-05-14, 10:05 PM
ai giúp mình cái vụ StrDictionary.txt bị lỗi C++ lúc đăng nhập với :(((

Lâm Ngọc Huy
17-05-14, 10:10 PM
Muốn không bị lỗi C++ khi xài StrDic của FPT thì phải lấy thêm 3 file khác của nó nữa
notice... gì đó.Quên béng rồi

trungduy1134
17-05-14, 10:14 PM
Muốn không bị lỗi C++ khi xài StrDic của FPT thì phải lấy thêm 3 file khác của nó nữa
notice... gì đó.Quên béng rồi

nhớ đi bác :((((((((((((((((((((((((

trungduy1134
17-05-14, 10:25 PM
Copy cả 2 file Notice_Levelup Notice_Luoyang Notice_Scene vẫn lỗi ^^

Lâm Ngọc Huy
17-05-14, 10:26 PM
Vậy thì coppy không đúng file của nó rồi :|

trungduy1134
17-05-14, 10:34 PM
Vậy thì coppy không đúng file của nó rồi :|
Sao lại k đúng được, :( e thử hẳn 1 cái config.axp khác copy 3file notice vs strdic nhưng vẫn bị bác ạ

Sói Đẹp Trai
17-05-14, 11:34 PM
thanks Mod
30charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr

Sói cho mình hỏi, cái StrDictionary.txt mình đọ từ FPT copy ra nhưng khi đăng nhập thì nó bị lỗi C++, chữ tự động chạy loạn xạ, giống kiểu lấy nguyên file Str của FPT vào Client ấy. kô hiểu là do dòng nào gây ra nhỉ. (:|Để phòng tránh lỗi C++ ta dùng đến Excel có điều cái cách này hơi bị trâu một tý.
Nhận xét: Các dòng chữ đều có đại diện là một chuỗi viết tắt cho nó, ta chỉ việc dùng excel check ký tự này có trùng với ký tự nào bên FPT. Nếu trùng thì ta dùng lệnh copy đè vào.
Do cái str nó có nhiều dòng (36k dòng) cho nên mỗi lần thao tác tìm kiếm sẽ mất 36k phép thử. Tính trung bình ta có 36k dòng cần thay thế suy ra sẽ mất 36k^2 phép thử (trong trường hợp cái str đó ko sắp xếp theo alpha be). Để cải tiến nó, ta sẽ tiến hành sắp xếp chuỗi viết tắt theo cái thứ tự alpha be, rồi tiến hành tìm kiếm. Nếu Excel nó tìm kiếm vẫn như vậy thì ta sẽ xây dựng cái hàm riêng, do tính thứ tự nên chỉ cần băm đôi (duyệt nhị phân) là xong, xây dựng hàm riêng cho excel nhé. Do cái file Str mới ở các client ver mới hiện tại đều có một vài dòng mới mà ta ko biết nó ở vị trí nào cho nên làm cách này ko lâu lại hiệu quả (Mất 36k.Log2(36k) ~=378k phép tính ~=0,01s, ko lâu cho lắm. Lâu cái đoạn xây dựng hàm. Cái này đòi hỏi ngoài kiến thức lập trình cơ bản còn phái biết giải thuật nữa. Duyệt nhị phân là gì cũng ko biết thì nghỉ khỏe.
Mình đã thử cách này và đã thành công. Dịch cái Str đó mất đúng nửa ngày (do có vài cái line mới nên dịch đi dịch lại nó hơi khó hiểu nên nó lâu).
Ai hiểu thì hiểu ko hiểu cũng chẳng sao hết :))

Còn vụ chữ chạy linh tinh thì ngay client của FPT đăng nhập vào cũng bị nhé. Cách fix đơn giản tắt unikey/vietkey đi hoặc chuyển hết sang chế độ tiếng anh (E) là hết :))

trungduy1134
18-05-14, 07:18 AM
Để phòng tránh lỗi C++ ta dùng đến Excel có điều cái cách này hơi bị trâu một tý.
Nhận xét: Các dòng chữ đều có đại diện là một chuỗi viết tắt cho nó, ta chỉ việc dùng excel check ký tự này có trùng với ký tự nào bên FPT. Nếu trùng thì ta dùng lệnh copy đè vào.
Do cái str nó có nhiều dòng (36k dòng) cho nên mỗi lần thao tác tìm kiếm sẽ mất 36k phép thử. Tính trung bình ta có 36k dòng cần thay thế suy ra sẽ mất 36k^2 phép thử (trong trường hợp cái str đó ko sắp xếp theo alpha be). Để cải tiến nó, ta sẽ tiến hành sắp xếp chuỗi viết tắt theo cái thứ tự alpha be, rồi tiến hành tìm kiếm. Nếu Excel nó tìm kiếm vẫn như vậy thì ta sẽ xây dựng cái hàm riêng, do tính thứ tự nên chỉ cần băm đôi (duyệt nhị phân) là xong, xây dựng hàm riêng cho excel nhé. Do cái file Str mới ở các client ver mới hiện tại đều có một vài dòng mới mà ta ko biết nó ở vị trí nào cho nên làm cách này ko lâu lại hiệu quả (Mất 36k.Log2(36k) ~=378k phép tính ~=0,01s, ko lâu cho lắm. Lâu cái đoạn xây dựng hàm. Cái này đòi hỏi ngoài kiến thức lập trình cơ bản còn phái biết giải thuật nữa. Duyệt nhị phân là gì cũng ko biết thì nghỉ khỏe.
Mình đã thử cách này và đã thành công. Dịch cái Str đó mất đúng nửa ngày (do có vài cái line mới nên dịch đi dịch lại nó hơi khó hiểu nên nó lâu).
Ai hiểu thì hiểu ko hiểu cũng chẳng sao hết :))

Còn vụ chữ chạy linh tinh thì ngay client của FPT đăng nhập vào cũng bị nhé. Cách fix đơn giản tắt unikey/vietkey đi hoặc chuyển hết sang chế độ tiếng anh (E) là hết :))
Mình biết là kiểu tìm kiếm và nhận dạng giá trị trùng lặp để copy nhưng mà về cơ bản mình vẫn lỗi C++
Mình dịch str theo kiểu so sánh trang trâu bò. cứ Page Up Page Down so sánh giá trị rồi copy cái FPT sang, vì mình thấy sẽ chuẩn hơn khi dùng hàm. và ở client 3.51 còn xuất hiện thể loại 2 cái trùng nhau nhưng nội dung lại khác nhau =)))
Mình nghĩ lỗi C++ khi đăng nhập do một dòng nào đó liên trong str xung đột với interface như selectrole,sever,quest gì gì đó.

trungduy1134
18-05-14, 08:24 AM
Đã tự sửa được :))))))))))
Hahaha, mất bao công sức việt hóa, sửa tọa độ mà cái lỗi đăng nhập gây khó chịu, giờ thì đã biết nguyên nhân. Cảm ơn m.n

Nhân tiện cho mình hỏi đổi câu hỏi bí mật thành số ntn? đừng bắt tìm, tìm hoài k thấy mỏi mắt lắm r, bác nào làm ơn nói luôn giùm thanks.

Sói Đẹp Trai
18-05-14, 09:13 AM
Mình biết là kiểu tìm kiếm và nhận dạng giá trị trùng lặp để copy nhưng mà về cơ bản mình vẫn lỗi C++
Mình dịch str theo kiểu so sánh trang trâu bò. cứ Page Up Page Down so sánh giá trị rồi copy cái FPT sang, vì mình thấy sẽ chuẩn hơn khi dùng hàm. và ở client 3.51 còn xuất hiện thể loại 2 cái trùng nhau nhưng nội dung lại khác nhau =)))
Mình nghĩ lỗi C++ khi đăng nhập do một dòng nào đó liên trong str xung đột với interface như selectrole,sever,quest gì gì đó.Chính xác là như vậy có điều là làm như bạn thì ko khống chế nổi, chính vì có những cái viết tắt giống nhau mà nội dung khác nhau như bạn nói đó. Theo mình nghĩ chẳng có gì khác cả, cứ FPT là chuẩn. Còn bạn chơi cái kiểu chép đè dòng lên đó thì sẽ khó khống chế đc, giả sử 1 dòng nào đó trong cái đám đó nó bị thay thế bằng cái khác chẳng hạn thì bạn sẽ ko làm gì nổi? Ko phải đang yên mình thừa hơi đi lập hẳn cái hàm tìm kiếm cho excel đâu.

Đã tự sửa được :))))))))))
Hahaha, mất bao công sức việt hóa, sửa tọa độ mà cái lỗi đăng nhập gây khó chịu, giờ thì đã biết nguyên nhân. Cảm ơn m.n

Nhân tiện cho mình hỏi đổi câu hỏi bí mật thành số ntn? đừng bắt tìm, tìm hoài k thấy mỏi mắt lắm r, bác nào làm ơn nói luôn giùm thanks.
Cái ASCII.cpf đó thấy ko. Copy file này đặt tên gbk.cpf và chs.cpf rồi đè vào Server/Config test cho kết quả...

trungduy1134
18-05-14, 09:23 AM
[/COLOR]
Cái ASCII.cpf đó thấy ko. Copy file này đặt tên gbk.cpf và chs.cpf rồi đè vào Server/Config test cho kết quả...

OK thanks, để mình test luôn.
Còn cái Str thì mình VD như trong trang đó có 1 dòng bị lệch, hay thay thế thì có thể tìm cái dòng đó bên FPT ở vị trí nào và copy tiếp. Đầu tiên cũng sắp xếp theo alphab cho dễ làm đã, mình thì mình theo cách thủ công vậy, lấy file tiếng trung copy FPT vào thì sẽ biết được cái dòng giống nhau mà nội dung khác nhau ( nhìn tiếng trung thấy khác thì tự dịch lại). Dùng hàm cũng rất tốt nhưng mình thấy sẽ khó khăn trong việc tìm cái mà FPT không có, và chắc chắn 1 điều cái dòng giống nhau mà nội dung khác nhau thì nội dung sẽ lại giống nhau mất ^^

Sói Đẹp Trai
18-05-14, 11:28 AM
OK thanks, để mình test luôn.
Còn cái Str thì mình VD như trong trang đó có 1 dòng bị lệch, hay thay thế thì có thể tìm cái dòng đó bên FPT ở vị trí nào và copy tiếp. Đầu tiên cũng sắp xếp theo alphab cho dễ làm đã, mình thì mình theo cách thủ công vậy, lấy file tiếng trung copy FPT vào thì sẽ biết được cái dòng giống nhau mà nội dung khác nhau ( nhìn tiếng trung thấy khác thì tự dịch lại). Dùng hàm cũng rất tốt nhưng mình thấy sẽ khó khăn trong việc tìm cái mà FPT không có, và chắc chắn 1 điều cái dòng giống nhau mà nội dung khác nhau thì nội dung sẽ lại giống nhau mất ^^Dùng hàm là giải pháp của mình còn bạn muốn làm thế nào thì tùy. Vấn đề là lợi dụng sức mạnh của máy tính nó sẽ khác.

Thật ra chỉ cần gõ 1 cái hàm với một ô xong kéo xuống là xong, đó là sức mạnh của máy tính.

trungduy1134
18-05-14, 11:38 AM
Dùng hàm là giải pháp của mình còn bạn muốn làm thế nào thì tùy. Vấn đề là lợi dụng sức mạnh của máy tính nó sẽ khác.

Thật ra chỉ cần gõ 1 cái hàm với một ô xong kéo xuống là xong, đó là sức mạnh của máy tính.

thì mình nói thế thôi, mỗi người có 1 cách riêng mà, chơi hẳn nguyên xi cả file str của fpt sang cho nhộn cũng đc :))))

vuhuy99v
18-05-14, 12:40 PM
Mấy bác dịch hết cái StrDictionary.txt trâu thật. 8-x
Sao không lấy từ FPT đó, đỡ tốn công đi dịch mòn cả mắt;;)

trungduy1134
18-05-14, 12:50 PM
Sao không lấy từ FPT đó, đỡ tốn công đi dịch mòn cả mắt;;)

Nói thật cái của FPT chỉ là căn cứ cho mình dịch, FPT k phải cái gì cũng có hết bạn ạ, nhiều cái thừa => client load lâu chứ chẳng để làm gì mà cái thiếu thì vẫn thiếu :)):)):))

Sói Đẹp Trai
18-05-14, 12:59 PM
Sao không lấy từ FPT đó, đỡ tốn công đi dịch mòn cả mắt;;)Toàn lấy của FPT chứ ai rảnh đi dịch cái đám đó. Có điều lấy kiểu gì cho nó nhanh lại ko lỗi mới là cái tinh túy :))

vuhuy99v
18-05-14, 01:31 PM
Toàn lấy của FPT chứ ai rảnh đi dịch cái đám đó. Có điều lấy kiểu gì cho nó nhanh lại ko lỗi mới là cái tinh túy :))
Mấy cái đó lỗi ở đâu thì fix ở đó thui :v :D

trungduy1134
18-05-14, 04:24 PM
Mấy cái đó lỗi ở đâu thì fix ở đó thui :v :D

Vậy thì thời gian bạn ngồi fix = thời gian tôi tự dịch :))))))

vuhuy99v
18-05-14, 05:01 PM
Vậy thì thời gian bạn ngồi fix = thời gian tôi tự dịch :))))))
Kakakakaka. Fix 5s thui bạn ui :D