PDA

View Full Version : [MU] Nên chọn loại VPS nào?

quancan9x
30-01-13, 11:58 AM
Mong mọi người tư vấn dùm e nên chọn loại VPS nào để phù hợp với 1 server MU có thể hoạt động tương đối ổn định ạ:
Lướt qua 1 lượt e thấy nhiều Adm lựa chọn loại 1 GB. Liệu đó có phải lựa chọn phù hợp chưa a?

thienthong
30-01-13, 01:28 PM
Cậu có biết vì sao mà đa phần ADM chọn 1GB không ? đơn giản vì nó rẻ và có thể chạy đc. còn nếu còn 512Mb thì yếu quá :D
còn việc cậu chọn VPS thì xem lại số lượng người chơi sẽ có :D mình nghĩ nếu lâu dài thì chọn con mạnh tí đỡ tình trạng lag để bà con đỡ kêu la sẽ thu hút đc mem. nhưng đó chỉ là một phần vì do server nữa :D

PhamNinh
30-01-13, 01:33 PM
ừm. theo mình nghĩ.......thì

đã tầm trung thì tối thiểu bạn phải có 2sub nhỉ ( ~~~ 50mem/sub) ^^

mà 2sub thì bạn tối thiểu phải làm con 2G. để chạy . khi chạy 1 thời gian là Ram sẽ tăng vùn vụt đến 1 mốc nhất định

khi đó nếu không muốn bị ảnh hưởng....và cơn lốc màn hình xanh xuất hiện.(treo máy ) ..... thì phải dùng con 3G

khi ổn định 1 thời gian, bạn muốn nó phình lên 1 chút (100-> 200 mem onl cùng 1 lúc) thì nên tăng ram lên 4G

cái này không tính đến Core, HDD (đi kèm theo RAM) như core2 + HDD 120G thì ổn. còn lên Core 4 thì vip ^^
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Đây là nhận xét theo kinh nghiệm của mình. ai thấy không hợp lí xin đừng ném đá .... hãy tư vấn hợp lí cho new....

quancan9x
30-01-13, 10:36 PM
em nghe nói VPS có thể thay hosting. Có đúng không ạ?
E là newbie mong mọi người thông cảm :D

PhamNinh
31-01-13, 12:56 AM
ừm. có thể coi là vậy. hosting cũng ưừ VPS mà ra ^^

896588
31-01-13, 09:26 AM
GB thì ko quan trọng lắm cái cần là mua ở đâu Tốc Độ ra sao và chíp thế nào chứ ram 4gb chíp cùi chạy 2 3 sub 100% cpu thì cũng đóng mu

--- Chế độ gộp bài viết ---

bổ sung thêm 1 chút là ram cũng không hẳn 100% đã thế đâu nhé 1 số nhà dịch vụ làm ram ảo chứ không phải ram vật lý nữa nên bạn cân nhắc kỹ các yếu tốt trước khi mua

--- Chế độ gộp bài viết ---

em nghe nói VPS có thể thay hosting. Có đúng không ạ?
E là newbie mong mọi người thông cảm :D

còn như này nếu nói các hosting phổ thông mà bạn dùng thì đó là vps linux cài CP và 1 số thứ cũng có thể Creat ra host được

lvnt2002
31-01-13, 02:02 PM
Mình hiểu ý bạn thienthong rồi, nên tim kiếm tài liệu về vps đọc trước khi quyết định có nên thuê hay không

Bạn có thể xem vài vps ơ đây, xem cái nào phù hợp với bạn

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Loại VPS#2
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
thì PLAN VPS 2

thienthong
31-01-13, 02:20 PM
Theo kinh nghiệm Quan trị Windown Server, thì bạn không nhất thiết phải thuê VPS, bởi vì nhà không có điều kiện hoặc không có thời để pc nhà 24/24

1. Nếu nhà bạn đã có 1 cái pc tương đối mạnh và đủ chạy server rồi
2. Khi pc chạy server ổn định rồi, Gamer chơi game hoặc lướt web mà thấy lagg thì bạn nên đầu tư 1 đường truyền cáp quang
3. Web site thì bạn có hai lựa chọn, một là thuê 1 hosting và 1 cai domain tên miền, trỏ về hosting,
(nhưng kinh nghiệm: thì chỉ cần 1 cái domain là đủ, dùng domain trỏ thẳng về pc chạy server luôn.)

Nhưng điều quang trọng là bạn phải có kiến thức và biết cách bản mật thôi

Nếu không đúng mọi người đừng cười nhé :on_fire::on_fire::on_fire:
mấy cậu chử của cậu cũng hơi bị mâu thuẩn ấy nhỉ ? bạn đọc lại xem bạn hiểu gì khi đang trong vài trò người khác mà đọc bài viết của bạn :D

kenpro7777
01-02-13, 04:25 PM
thấy thằng này mới rẻ quá trời ko biết chất lượng ra sao nè

cuocdoisp
01-02-13, 09:11 PM
- Làm để test chơi thì mua loại 1 Gb
- Làm loại nhỏ lên chọn 2GB
- Trung bình thì chơi loại 4 GB là đc
- Chọn nhà cung cấp uy tín và quen biết thì càng tốt . Nếu bình thường người ta cho thuê với giá 1tr/1 tháng mà có nhà cung cấp chỉ 600k / 1 tháng thì lên suy nghĩ kỹ