PDA

View Full Version : [JX] Hướng dẫn [ý tưởng] làm rồng, bổng .v.v. dí.

FanLoveJX
16-09-12, 03:54 PM
Trước đây mình có làm một đồ án lập trình game. trong game mình cũng có một module AI(Npc) đi theo nhân vật ( tương tự như rồng dí).
theo mình thì làm bên JX cũng tương tự nhưng mình code trên nền XNA Windows Phone 7 nên code hơi # một tí các bạn biên dịch qua C++ nhé ^^. Mình làm như sau:

- Khi nhân vật of mình di chuyển đến tọa độ (x2,y2) và lúc này AI ở tọa độ (x1,y1) vậy cần tính toán góc đi giữa 2 điểm này. ko giải thích lằng nhằng mình post luôn code cho lẹ

Vector2 Me = new Vector2( x2, y2);
Vector2 Direction = -( x1, y1) + Me;
Alpha = (float)(Math.Atan2( Direction.Y, Direction.X));
BVect.X = (float)(10 * Math.Cos( Alpha));
BVect.Y = (float)(10 * Math.Sin( Alpha));

- Như vậy nếu AI(Npc) muốn tịnh tiến theo nhân vật thì chỉ cần cộng thêm vecter BVect vào tọa độ của AI cho đến khi bằng tọa độ of nhân vật. nếu nhân vật di chuyển thì tiếp tục tính lại Alpha rùi + vào tọa độ của AI.

- Bên c++ cũng có hàm atan2 nên chắc chắn làm theo hướng này sẽ đc.
mình ko có thời gian tìm hiểu source, bài này chỉ mang tính hướng dẫn nên mod đừng chém nhé.
Chúc các bạn thành công.

thienphuc072
16-09-12, 03:59 PM
Ko hướng dẫn làm sao anh em làm được :(

TheHades
16-09-12, 04:00 PM
cái này cũng ko dễ đâu ^^! . DẠo này bận học vãi .KO có thời gian chơi JX nữa rồi

FanLoveJX
16-09-12, 04:02 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

thienphuc072
16-09-12, 04:06 PM
TheHades ơi ông Share SV hoàn chỉnh cho em anh tập Dev SV đi giấu hàng làm gì

TheHades
16-09-12, 04:22 PM
TheHades ơi ông Share SV hoàn chỉnh cho em anh tập Dev SV đi giấu hàng làm gì
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
nè Sever hoàn chỉnh mà . Thiếu gì đâu ???

thienphuc072
16-09-12, 04:30 PM
Cho hỏi cai update mới bỏ vào SV và Cliend luôn hả công còn hình ảnh even thì sao ông

runkissbig
16-09-12, 05:34 PM
:D ý tưởng này rất hay và mình cũng định hướng như vậy nhưng nên làm là khi mà rồng bổng gì đó đi được 1 đoạn đường =x thì mới xác định lại đường đi. như vậy mới giống VNG:D

runkissbig
16-09-12, 06:21 PM
:) hay thế :D

TheHades
16-09-12, 07:04 PM
toàn bọn há miệng chờ sung rụng thôi. miệng thì nói là ngâm source. mà đụng 1 tí là hỏi. không chỉ thì tụi nó pm chửi, inbox chửi. mà chỉ thì gợi ý cách làm, mà đòi kiểu show code. thế chi bằng xin luôn cho rồi. hỏi làm gì cho mệt.
Thực chất SRC chỉ cần edit 1 số chỗ là skill có thể dí. vì SRC này nó cố tính code sai.

ai cũng biết bạn pro mà . Mà hỏi thì ko bao giờ trả lời
Tưởng mình giỏi thì tỏ ra ta đây .
Pm nói chuyện là biết bạn là như thế nào rồi nhoxyeunhac
Forum bạn thì chỉ lấy những cái hay của các forum khác vào forum bạn thôi.
Đa số lấy từ Forum gamezone qua ko à . Phải hok ???
NÊn cũng đừng nói zậy .
=))

TheHades
16-09-12, 07:20 PM
vậy hả. ậy code vạn lượng ai show code lên xuống ngựa ai show. video build source của ai.
đây, thehades là 1 ví dụ điển hình. pm yahoo hỏi jx. ko chỉ nó chửi. qua maze game nói socks. haizz. ko chấp.
Hỏi JxOnline, kinghunter,... thái hòa, ... cubin, dntmaster..., Caothuphotho, sontran901, domino9990, KingMax.... thì biết tôi là người như thế nào. Ai nghĩ gì mặc kệ, không chấp với con nít.

uk đối với mấy dev pro thì nói làm gì .
Đổi với các newbie thì sao . Hỏi duongdaicajx cũng nói vậy thôi ^^!

Pro dev jx thì bạn nói chuyện sẽ khác thôi. Còn với newbie thì sẽ khác thôi.
Còn mình là newbie thì gà mà. Tất nhiên bạn ko rãnh để nói chuyện rồi.
Cũng biết lựa người ghe ^^!

runkissbig
16-09-12, 07:21 PM
Mấy người mà pm inbox chửi thì nên triệt luôn yahoo:). hì, mà nhoxyeunhac cho hỏi. giờ mình đã đăng kí học C++ ở trường mình, giờ mình nên chú tâm phần nào nhất để có thể hiểu ngôn ngữ game của jx.
Thanks

kelly
16-09-12, 08:27 PM
Thật ra thì nền tảng học c++ thì không khó chút nào nhưng vận dùng vào game nó lại là chuyện khác , có tư duy logic mơi làm được , giờ code đâu có ai dấu diếm nữa mọi người cũng vì cộng đồng share rồi đó , nhưng cũng chỉ 1 phần nào đó thôi , việc còn lại các bạn phải tự ngiên cứu , nghiên cưu 1 ngày không ra thì 1 thang , đi vào lập trình phải như vậy trong khi đây là lập trình game nên không thể nóng vội được, noi chung bên cyber đã share sever phải phải tự đặt câu hỏi tại sao họ lại share ra , đây chính là dành cho những ai chưa có kiến thức cơ bản về lập trình mà có đam mê dev game , tại sao họ lại không mang để bán , nói gì cũng phải suy nghĩ trước đã các bạn ạ , đừng có vì cái nhỏ bỏ đi cái lơn , lời khuyên cuối của mình các bạn hãy lao vào nghiên cưu , chắc chắn ngay lần đầu tiên không thể thành công được nhưng sau đó lại khác . giờ đừng có lên comment bắt bẻ nhau là gà hay pro , pro hay ga` cũng là con người cả họ làm được tạo sao các bạn lại không , thật sự mình cũng nhiều lúc không hài lòng lắm với 1 số bạn , muốm gì là muốn bằng được :( cái gì cũng phải tự thân vận dộng chứ thành công đâu có tuef trên trời rơi xuống , cố gắng lên :) cứ làm chỗ nào qua vướng mắc không giải quyết được thi post bài hỏi mình đảm bảo nhưng bạn biết sẽ không làm ngơ đâu
Ngay bản thân mình bây giờ mới lao vào nghiên cưu source kinh nghiên chư có nhiều nhưng làm nhiều sẽ vỡ ra nhiều điều thú vị lắm
các bạn đừng nghĩ cứ phải qua trường lơp mói làm được , nó cũng chỉ đúng phần nào thôi ,

DuongDaiCaJX
16-09-12, 08:44 PM
:) Thật ra nói gì thì nói chứ thời của jx cũng sắp tàn rồi, ai mà tự bản thân mình dev 1 sever mới cảm thấy thú vị cho dù con đường đó khó khăn như thế nào, mình không có trình C++, không có trình code hay bất cứ thứ gì, vì ngành mình học là Công nghệ Sinh học nhưng vì đam mê mình tìm hiểu giờ đến thiết kế website hay gì về thông tin cũng nắm được bản chất nó như thế nào, newmember hay pro gì đi nữa cũng chỉ là con người mà thôi, có cố gắng thì sẽ thành công. Ai giỏi mà tự đắc, kiêu ngạo thì mặc kệ họ, việc mình mình sống, giờ mình gà nhưng 1 năm, 2 năm sau cố công nghiên cứu thì người ta sẽ nhìn mình dưới ánh mắt khác thôi.

tam241992
16-09-12, 08:52 PM
có cố gắng sẽ trở nên thành công thôi, trong công nghệ thông tin bay giờ toàn tự học là chính, ít có người nào bày trừ người tin tưởng nhất của mình thôi.

trananh88vt
16-09-12, 09:20 PM
JX cũng sắp đến lúc tàn thiệt rùi !

runkissbig
16-09-12, 09:27 PM
JX cũng sắp đến lúc tàn thiệt rùi !

Không tàn đâu:D
quan trọng là tìm về quá khứ vui cùng anh em.
Mà công nhận, CBT lâu ra sv online thật :D

TheHades
16-09-12, 09:28 PM
lo học đi mấy huynh . Phải lo đến tương lai nữa .
Tập trung học Jx qua . Năm trước rớt vài môn Học lại mệt vãi đái luôn... huhu:-B

thaihoa91
17-09-12, 12:36 AM
Mình cũng rất phục cryberteam về đam mê và trình dev ! Nhưng cũng rất ghét cách nói chuyện của CBT

Mình chuyên đi trả lời các câu hỏi của member, thế mà bị ghét cách nói chuyện =)) What the first ??? Mình làm gì mà wăng gạch mình thế hả =)) đó giờ có đụng chạm nhau đâu !

runkissbig
17-09-12, 07:20 AM
Mình chuyên đi trả lời các câu hỏi của member, thế mà bị ghét cách nói chuyện =)) What the first ??? Mình làm gì mà wăng gạch mình thế hả =)) đó giờ có đụng chạm nhau đâu !

ThaiHoa ko có trong đó đâu:D hì, ai thì ko biêt nhưng ThaiHoa thì ko:)

heocon246
17-09-12, 08:04 AM
Tập trung vấn đề chuyên môn đi :|.Từ trang 2 đến trang này toàn cãi nhau chả ai bình luận j về code :|.MOD close topic đi là được rồi đó

TheHades
17-09-12, 10:37 AM
-Có cãi nhau, có tranh luận thì mới giúp jx ngày càng phát triển.
-Có nhiều Pro rất nhiệt tình khi giúp mem mới ( thaihoa , jxvietnam , heocon ,.... nói chung trên forum gamezone pro nào cũng nhiệt tình) . Và cũng rất nhiều người tỏ ra ta đây ( tự hiểu )
-Từ đó mới cố gắng phấn đầu + tìm tòi hỏi học. Để bằng mấy Pro tự cao chứ ^^!

khoamamktvn
17-09-12, 11:48 AM
Đừng trách cách nói chuyện hay gì.
Chúng tôi có cuộc sống riêng, công việc riêng. Hỗ trợ các bạn chúng tôi có được hỗ trợ lại kinh phí hoạt động không? Hay thậm chí chỉ là sự tôn trọng thôi.
Tất cả đều không có. Chúng tôi có share hay gì cũng là vì đam mê nên share ra cho mọi người cùng học hỏi dần lên chứ không phải share ra để các bạn mang về chơi, online và gặp bug cái là chửi ngay chúng tôi.

Nói chung là vấn đề gì hỗ trợ được thì sẽ hỗ trợ. Còn không thì sẽ từ chối hỗ trợ rõ ràng.

Chê trách chúng tôi. Thế thử hỏi bao nhiu team cầm src dev 1 sv được như vậy rùi mang ra share?
Chưa có team nào!

Vì thế đừng lôi chúng tôi ra như 1 điển hình của "Pro nên khinh gà" nữa. Tất cả chúng tôi cũng như các bạn thôi. Chả giỏi gì đâu. Cần cù bù lại thui.

Đặt câu hỏi: Nếu chúng tối không share ra mà để online hoặc đem đi thương mại thì chắc sẽ không mang tiếng như bây giờ. Cứ như TKH, TLKD thì hay. Chả bị ai chém vì "share hàng lõm" :)
Thân!

Còn nữa. Có một số bạn cứ kiu bọn tớ tự cao này nọ. Nhưng cứ xem cái cách các bạn nhảy tởn lên khi không đạt được mục đích thì sẽ hiểu :). Càng về sau người dev thì ít mà người muốn mang về chơi or chuộc lợi thì nhiều. Rõ khổ

thaihoa91
17-09-12, 12:56 PM
Mấy bạn nên nghĩ lại đi, lúc trước Thạch Long hứa share cho cái TKH Server khi lên dc ver 2.0, bây h TKH Server đã là ver 4.0, các bạn thấy Thạch Long đã share chưa, ấy vậy CBT chúng tui ko hứa hẹn gì nhưng share cả mấy ver cho các bạn có 1 server mà dev, thế mà CBT bị wăng gạch, còn Thạch Long lại ko bị, đời lắm bất công =))

runkissbig
17-09-12, 03:19 PM
Mấy bạn nên nghĩ lại đi, lúc trước Thạch Long hứa share cho cái TKH Server khi lên dc ver 2.0, bây h TKH Server đã là ver 4.0, các bạn thấy Thạch Long đã share chưa, ấy vậy CBT chúng tui ko hứa hẹn gì nhưng share cả mấy ver cho các bạn có 1 server mà dev, thế mà CBT bị wăng gạch, còn Thạch Long lại ko bị, đời lắm bất công =))

Lúc mình dzo đây thì không thấy ThachLong vào nhiều, với lại thachlong78 có dzo đâu mà quăng:D hì, thấy có 2pic vẫn quăng đấy thôi:P
Mà CBT share nhiều sv nhưng mấy người muốn lấy mở online ko được nên mới quăng :)).
PS: cái vụ cộng all skill đó, mình sửa trong source có nhiều không thaihoa:D thanks

thaihoa91
17-09-12, 03:23 PM
PS: cái vụ cộng all skill đó, mình sửa trong source có nhiều không thaihoa:D thanks

Fần skills tui chưa đụng vô zì cả, + skills cũng ko fải tui code nên ko rành :D

DuongDaiCaJX
17-09-12, 03:30 PM
8-x Cái vấn đề ở đây là cái rồng dí kìa mấy bác ơi. ^^ Mình thì lại thích vọc trong awjx hơn mà awjx chắc mơ mới có rồng dí vạn lượng nhỉ.b-)

thaihoa91
17-09-12, 03:38 PM
8-x Cái vấn đề ở đây là cái rồng dí kìa mấy bác ơi. ^^ Mình thì lại thích vọc trong awjx hơn mà awjx chắc mơ mới có rồng dí vạn lượng nhỉ.b-)

Trừ khi bạn có Source của AWJX thì mới build dc, còn ko thì source gốc build lại từ con 0 !

trananh88vt
17-09-12, 03:39 PM

Bạn pro về setting và script bạn nên vọc từ Source Full JX ! Mất thời gian nhưng thú vị !

Phong_JxOnline
17-09-12, 03:43 PM
vậy hả. vậy code vạn lượng ai share, code lên xuống ngựa ai share... video build source của ai, cái giao diện của cái sv đang sell từ đâu mà ra thế...
đây, thehades là 1 ví dụ điển hình. pm yahoo hỏi jx. ko chỉ nó chửi. qua maze game nói socks. haizz. ko chấp.
Trong topic share sv đã nói rõ ko support, bug tự fix. mà có đời nào nhox này support jx qua yahoo đâu. mún hỏi thì lên diễn đàn hỏi, sẵn sàng giúp. việc éo gì phải chửi thế. ko ăn dc cái sv nên tức ak
Hỏi JxOnline, kinghunter,... thái hòa, ... cubin, dntmaster..., caothuphutho, sontran901, domino9990, KingMax.... thì biết tôi là người như thế nào. Ai nghĩ gì mặc kệ, không chấp với con nít.

lâu rồi nghe anh nhox nói câu này hay vs đúng nửa

FanLoveJX
17-09-12, 04:11 PM

DuongDaiCaJX
17-09-12, 04:21 PM

:> Có thấy nản đâu, cứ tiếp tục đi bác, làm được cái rồng dí kiểu giống VNG thì đẹp nhở.

FanLoveJX
17-09-12, 04:31 PM
:> Có thấy nản đâu, cứ tiếp tục đi bác, làm được cái rồng dí kiểu giống VNG thì đẹp nhở.

(ý Linh ko phải dễ làm mà là ko quan trọng lắm ấy).

--- Chế độ gộp bài viết ---

DuongDaiCaJX
17-09-12, 04:37 PM

Để dương cập nhật cụ thể cho nghe: mở sever game lậu phạt từ 30 đến 50 triệu vnd, người chơi game lậu phạt 3 đên 5 triệu đồng (kiểu này mấy anh nhà nước tha hồ hốt tiền). Còn mục đích bây giờ thì share thì share chứ share sever ngon thì người ta lấy về donte khủng thôi,^^còn người làm thì được lợi lộc gì đâu, không fix lỗi giùm họ không khéo bị chửi lây^^.

TheHades
17-09-12, 06:14 PM
Bạn đụng tới tụi đó là phải vs với cả 4 tên trong team đấy, mình bạn không vs nổi đâu :))

Thật ra không ai chê gì sản phẩm của team đó mà vấn đề là ở cái tư tưởng của tụi nó, share cho newbie mà cấm newbie được ăn (ví dụ như giới hạn 1 map + đặt pass SV kỳ thực trong SV hoàn toàn chưa có gì gọi là to tát), nếu ăn thì bị gọi là ngồi mát ăn bát vàng hay đại loại là ăn cháo đá bát (câu này tên HòaThâm hay nói nhất), giống như trạng quỳnh kêu lính nhà vua ỉa mà cấm đái ==> đó là cái tư tưởng tụi nó.

Ngoài miệng tụi nó thì nói rất hay nhưng kỳ thực tụi nó đang rất sợ nhưng người như cậu trananh88vt, cậu Funlove gì đó, bác invalidpw + cậu nhocmap_.. vì các cậu có code gì từ source đều chia sẻ lên GZ hết, sợ ảnh hưởng tới cái gọi là "tương lai online" của tụi nó.

Nói chung những ai vô GZ lâu năm mới hiểu được thâm ý tụi này, còn newbie mới vào thấy SMod là click thanks tới tấp để nịnh bợ thôi.

Ta nói xong mấy câu này thế nào cũng bị Mr.Phat Mod trong cbt nhày vào ban nick :))

khá hay và 9 xác đó . Bài này cảm thấy được nhất đây Like cho bác nè ^^!

TheHades
17-09-12, 06:26 PM
Vì đầu ốc ngu mà lỳ như những thằng như vầy cả đời cũng chỉ ăn hại :-j

Trách sao k có hàng sài hãy tự trách mấy thằng ngu này =))

Cái suy nghĩ ngu chịu không được: Hàng 1 maps tại sao jxvietnam và rất nhiều bạn khác có thể dev được và k hề kêu ca. Họ có đam mê thật sự. Còn đầu mày chỉ chứa toàn... và chỉ muốn mang hàng nta về onl kiếm cơm. Thằng nào chả cần tiền. Nhưng cần tiền thì hãy dùng cái não mình mà làm ra tiền. Đừng có lấy não người khác trục lợi rùi gặp chuyện lại sủa um lên như con chó dại ngoài đường như thế.=))
Không ăn được gì từ bọn tao nữa nên tức tối chửi rủa phải ko???

Nói chung giờ thíc chửi rủa hay gì cũng được. Nhưng cả 4 thằng bọn tao đều đã ngộ ra và hiểu rõ vấn đề rồi nên chúng mày càng móc thì càng tự mà làm lấy thui =))

Tao nghĩ nếu như không có các ver 0.1 - 0.4 thì chắc giờ bọn tao sẽ được yên ổn và bọn mày cũng chả la liếm gì được đâu nhờ :-j

À mà nghĩ lại mày cũng đâu góp được cái địt gì cho jx đâu nhờ =))

Thôi thôi dừng ở đây ;))

có nói tới mức nào đi nữa thì não phẳng vẫn chỉ là não phẳng =))

Còn bạn TheHades thì k hỉu đã dev được gì nổi bật chưa hay gì chứ tôi thấy có share cái sv vớ vẩn đó cũng chưa đủ chứng minh điều gì. PM hỏi xin vớ vẩn gì không đạt được lại quay sang xoáy đít à =))

mình cũng chưa hề nhận là giỏi gì .Cũng chỉ là newbie gà thôi . Chưa nói và nhận là giỏi gì hết nhé .
Vì lúc xem cách các bạn trả lời các câu hỏi của newbie thôi. Hỏi thật các bạn trả lời có nhiệt tình = bên đây ko.
Hay chỉ trả lời chung chung .
Xin hỏi lúc mới vào làng jx này bạn Pro hok . Có đi hỏi này hỏi nọ ko bạn.
Hay vào là pro liền vậy ???
Ai mới vào tất nhiên sẽ ko hiểu nhiều cái . Nên mới nhờ các pro như bạn giúp đỡ.Mà chẳng được giúp đỡ nhiệt tình còn trả lời cho qua thôi .
Zậy mình ko biết các bạn làm forum đó chi nữa.
Mình tưởng forum đó mở là Giúp nữa newbie như mình muốn học hỏi về jx chứ .
Còn về sever mình tất nhiên ko bằng Team các bạn rồi . Các bạn pro mà sao so sánh với newbie như mình được.
Sever mình chỉ share cho newbie như mình chơi và tìm hiểu thôi.
Ko giới hạn hay chê giấu như chỉ dc chơi off . Ko Đổi IP ko được gì đó ...

chuacaorau
17-09-12, 06:34 PM
Umh mình hiểu hướng đi của chủ thớt rồi , chút tối mình thử xem sao :)

thaihoa91
17-09-12, 08:47 PM
Ý JXPVN nói là nếu có share thì share đầy đủ, còn ko thì ko share đúng ko, ờ vậy thui, ko share gì nữa là dc, còn mấy cái link ver của CBT tụi tui share thì ai mún dùng thì dùng, ko dùng xin đi ra, và tự down Source và làm theo ý của bạn!

Nếu dc thì cứ code bản Server từ Source full rùi share free! Đừng có ngồi nói xoắn tụi này mà ko làm dc gì! Hành động nhìu hơn nói, hay hơn là ngồi nói và xỉa xói ng` khác !

Có thể nói mặt trước của mình thì ai cũng thấy, mặt tốt thì ngay cả chính mình cũng thấy, nhưng cái lưng của mình (tật xấu) thì chả ai dòm dc của mình cả! Họ chỉ thấy cái lưng của ng` khác!

Trước khi nói ng` khác, hãy dòm lại mình!

Nói thế thì bạn tự làm ra Server mà share đi! Xoắn tụi này làm gì! Sao ko tự làm!

Nếu thix xoắn thì ra yahoo mà xoắn nhe! Mình mệt não với mấy cái vụ xoắn này lắm rùi! Khoá lại cho rầu! Cãi nhau hoài!

KingMax
20-09-12, 01:48 PM
Để dương cập nhật cụ thể cho nghe: mở sever game lậu phạt từ 30 đến 50 triệu vnd, người chơi game lậu phạt 3 đên 5 triệu đồng (kiểu này mấy anh nhà nước tha hồ hốt tiền). Còn mục đích bây giờ thì share thì share chứ share sever ngon thì người ta lấy về donte khủng thôi,^^còn người làm thì được lợi lộc gì đâu, không fix lỗi giùm họ không khéo bị chửi lây^^.

Luật chưa ban hành phổ biến, dự thảo 2011 tới giờ , phạt người chơi game 500K - 1 triệu. lấy đâu ra 3 - 5 triệu :)
@All : Mỗi người 1 thẻ , lần sau ăn nói đàng hoàng thắc mắc lên phường gặp David