PDA

View Full Version : [KT] Share cách fix lỗi #1040 - too many connections của mysql

obstinate
13-09-12, 06:16 PM
Đợt trước thấy trong diễn đàn có nhiều bạn hỏi về vấn đề cứ bật server được 1 quãng thời gian thì mysql bị có quá nhiều cổng truy cập dẫn tới mysql khóa connect và không cho kết nối
Nay mình share cho các bạn cách chữa nó :

Đầu tiên các bạn vào trong thư mục chứa mysql nằm trong xampp hay vertrigo hay appserv vào trong phần bin chọn chuột phải tới mysql.exe tạo shortcuts ra ngoài màn hình rồi tiếp đó chọn chuột phải chọn properties ở phần target thêm vào sau mysql.exe -u root -p sau đó ok

Bước tiếp theo các bạn click đúp chuột trái vào shortcuts vừa tạo để truy cập vào mysql, sau đó mysql sẽ yêu cầu bạn khai báo mật khẩu : bạn vui lòng điền chính mật khẩu mysql mà bạn đang sử dụng vào sau đó ấn enter

Giờ đến phần quan trọng nhất :
Bạn kiểm tra xem số lượng cho phép kết nối là bao nhiêu vui lòng bạn gõ câu lệnh sau :

mysql> show variables like "max_connections";

kết quả sẽ trả về cho ra kết quả 2 cột, thì bạn chú ý cột value chính là số liệu được phép kết nối tới mysql của bạn
giờ chúng ta sẽ tăng số lượng kết nối lên nhé, ta dùng câu lệnh :

mysql> set global max_connections=1000;

ở đây mình để value mới là 1000 còn các bạn test xem nếu để thấp hơn mà vẫn phù hợp thì cứ chỉnh cho thấp hơn nhé

nguyenhophuc87
14-09-12, 11:36 PM
mình thì tạo thêm giá trị max connection đó trong file my.ini ^.^ cũng hiệu quả triệt để (tính tới hiện giờ không còn bị nữa)