Demo Nhất Kiếm App trên Facebook, ai thích vô develop với mình !!!
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Kết quả 1 đến 7 của 7
    Thành Viên
    Thanks
    28

Demo Nhất Kiếm App trên Facebook, ai thích vô develop với mình !!!

Mình bỏ Nhất Kiếm lâu rồi, cũng không có source Nhất Kiếm để test, kiếm quá chừng mới thấy id.canhcong.vn còn sống và phát triển tốt nên lấy làm demo luôn.

[Only registered and activated users can see links. ]

Các bạn đăng nhập vào facebook để thấy giao diện đẹp hơn giống hình dưới nha.

Không chỉ Nhất Kiếm mà tất cả các webgame khác đều có thể đưa lên facebook để chơi công cộng và kiếm tiền, với lại dễ PR nữa.

Ở đây mình chỉ add website vô facebook thôi, muốn tương tác như game trên facebook (vd login vào game bằng acc facebook, thêm bạn, post lên tường, like, comments,...) thì cần phải thêm nhiều mã code bảo mật khác nữa. Phải xem lại cấu trúc của game mới có thể thêm được. Mình bỏ 1k lâu rồi nên giờ muốn làm qua phải nghiên cứu lại, nếu bạn nào có hứng thú thì hãy post comment bên dưới mình sẽ viết bào hướng dẫn sau.

P/S: Cánh Cổng có cái Alert "Đã fix lỗi bug..." hiện ra mỗi lần load trang thiệt là khó chịu. Vũ Dũng và Quốc Bảo nên sử dụng sessionStorage, localStorage trong javascript hoặc Cookies của php để check xem nó đã hiện rồi chưa nếu rồi thì thôi, chưa thì hiện ra, đoạn code bên dưới mình dùng jquery ajax để xử lý mã PHP checkCookie.php, nếu chưa hiện ra thì cho nó hiện ra đồng thời đặt cookie cho nó 1 tiếng, nếu hiện rồi thì thôi.
    PHP Code:
    <?php // checkCookie.php
    if (!isset($_COOKIE['thongbao'])){
    setcookie('thongbao'1time()+3600); //1 giờ
    echo "chua";
    }else{
    echo 
    "roi";
    };
    Trong trang_chu.html thêm javascript này ở tag <head>:
    Code:
    <script type="text/javascript" src="http://code.jquery.com/jquery-1.7.1.min.js"></script>
    <script type="text/javascript">
    $(function(){
    $.post('checkCookie.php',{},function(cx){   ////////// Chỗ này chỉnh đường link của checkCookie.php lại..... cx là giá trị mà php trả về để mình sử dụng cho hàm bên dưới.
    		if(cx == "chua"){    /// checkCookie kiểm tra Cookie tồn tại không, nếu chưa thì nó sẽ echo về string 'chua',  string 'chua' được gán vào cx
    			alert("Đã fix tùm lum tà la luôn rồi");
                            return false; ////// nếu k return false thì trang web sẽ reload lại, như thế sẽ k phải là ajax.
    		}else{
                             alert("Đã hiện thông báo rồi, xóa cái Alert này đi");
                             return false;
                            };
    	       });
    });
    </script>
    Cũng có thể dùng sessionStorage, localStorage của javascript, nhưng mình thích sử dụng ajax kiểu này hơn, rất nhanh và tiện lợi.
    Lần sửa cuối bởi drquochoai, ngày 28-02-12 lúc 04:21 AM.
    Khách viếng thăm hãy cùng drquochoai xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

2. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến drquochoai vì bài viết này !

khuek8b (28-02-12)

Moderator khuek8b's Avatar
    Đang ở
    Giường băng cùng Tiểu Long Nữ
    Thanks
    157

Ðề: Demo Nhất Kiếm App trên Facebook, ai thích vô develop với mình !!!

bạn cho mình xin yahoo dc ko bạn
    Khách viếng thăm hãy cùng khuek8b xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Đang ở
    HN
    Thanks
    107

Cái này hay ghê giờ em mới biết
    Bác cho em xin yahoo hoặc add yahoo: Samurai_HeyBaby em xin ít exp nha
    Khách viếng thăm hãy cùng heybaby2707 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    28

Các bạn post comment hỏi ở đây luôn đi, mình ít trả lời yahoo lắm.
    Có một số nguồn các bạn nếu muốn phát triển app facebook thì nên đọc:

[Only registered and activated users can see links. ] -> trang này là đăng kí và quản lý ứng dụng của bạn. Muốn đăng kí phải có visa card hoặc điện thoại của 1 trong 2 mạng beeline hoặc vietnamobile để chứng minh bạn có thật. Nếu đăng kí thành công thì bạn được tạo 1 ứng dụng duy nhất, nếu muốn tạo nhiều hơn 1 ứng dụng facebook thì bạn phải chụp hình chứng minh nhân dân của bạn và gửi cho nó sau đó chờ nó kiểm duyệt khoảng 10 tiếng, thế là xong.

[Only registered and activated users can see links. ] -> đây là trang wiki của facebook, rất hay, nó hướng dẫn toàn diện luôn, nhưng giao diện với menu hơi khó hiểu, chịu khó tìm tòi là đc.

[Only registered and activated users can see links. ] -> cập nhật những thông tin mới nhất về các lỗi, những đổi mới, Q&A... của facebook flatform

[Only registered and activated users can see links. ] -> trang này là những developer của facebook viết bài hướng dẫn.

Ngoài ra có thể tìm trên mạng để xem hướng dẫn, nhưng về mảng facebook này rất ít có hướng dẫn toàn diện, nếu bạn viết ứng dụng mà thắc mắc chỗ nào đó thì lên mạng tìm ngay chỗ đó mới mong có đc.
    Trên thị trường có duy nhất 1 ebook hướng dẫn về cách build Facebook Application là Building Facebook™ Applications For Dummies -> cuốn này đọc dễ hiểu, nhưng có điều nó sử dụng bộ code PHP SDK v2 của Facebook, do vấn đề bảo mật nên Facebook đã nâng cấp lên v3 đồng thời thay đổi toàn bộ mã php, nên nếu học sách này thì sẽ không viết đc code facebook. Tuy nhiên vẫn có thể viết theo sách này nếu bạn có PHP SDK v2 của facebook, nhưng 1 số chức năng nó sẽ không hoạt động đc. Nói chung V3 của facebook mới ra nên rất mới mẻ, bạn phải tự nghiên cứu trên wiki của facebook là nhiều, chứ k chỉ ai dạy hết.

Muốn viết được ứng dụng dạng này bạn phải thông thạo:
    1. HTML 5: bạn có thể vào trang [Only registered and activated users can see links. ] để xem tutorial và lên mạng tìm torrent down mấy source hướng dẫn của nó về các tính năng mới của HTML5. Nhưng HTML 5 không cần thiết phải chuyên sâu lắm vì một số tính năng mới có một số trình duyệt web chưa cập nhật đc trong đó 2 thằng tệ nhất là IE và Opera. HTML thì mình khuyên các bạn sử dụng Dreamweave CS5.5 + Aptana Studio 3 để edit code (2 cái này dùng để viết PHP luôn), và Muse Beta 6 để làm phần giao diện web.

2. jQuery: [Only registered and activated users can see links. ] jQuery là mã rất mạnh, nó là javascript nhưng được phát triển để làm giảm thiểu đến tối đa thời gian viết code javascript. Javascript là cha đẻ của mạng internet mà bạn thấy hiện nay, nó mạnh như C trên window. Bạn phải biết rõ về jQuery mới mong trùm đc.

3. PHP: có giáo trình video của Video2Brain tên "PHP 5.3 Advanced web application programming", cái này cực kì hay luôn, các bạn học xong chỗ này là biết nhiều về PHP rồi đó, sau đó vô [Only registered and activated users can see links. ] để xem hướng dẫn một số project viết bằng PHP. Ngoài ra [Only registered and activated users can see links. ] là nơi bạn tìm hiểu ví dụ và code rất nhanh.

4. JSON và XML: 2 dạng dữ liệu là các ông lớn dùng để truyền tải dữ liệu về cho developer (mấy cái trên là mã cần học, 2 cái này là tìm hiểu để xem cách lấy dữ lieuj từ nó) . Facebook xài JSON, còn Twitter, Microsoft, Google, Yahoo thì xài JSON và XML luôn. XML thì rất nặng, còn JSON thì rất nhẹ, giảm thiểu băng thông rất nhiều. (Cái này để viết trình search web của chính bạn dựa trên yahoo, bing, hoặc google. Hoặc là viết ứng dụng dịch văn bản, hay truy cập video trên youtube,...)

Zị là xong rồi, nếu bạn nào rành về 4 thứ trên là có thể bắt đàu nghiên cứu ứng dụng facebook được rồi.

Tuy nhiên, bạn có thể sử dụng Flash Builder 4.6 để build ứng dụng web (hầu hết các game hiện nay đang xài), nhưng hiện nay các developer đang đào thải nó vì nó chạy nhờ ứng dụng Flash Player của Adobe và quan trọng nhất là nó tốn ram gấp 4 lần HTML, một phần nhỏ nữa là Adobe tuyên bố sẽ không hỗ trợ flash trên điện thoại nữa và Adobe khuyên nên sử dụng HTML 5 để viết web và phần mềm đt => tương lai Flash sẽ bị Adobe ruồng bỏ. Nếu bạn học Flash Builder thì bạn sẽ viết ứng dụng rất là nhanh nhưng tương lai nó không có.
    Khách viếng thăm hãy cùng drquochoai xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Moderator khuek8b's Avatar
    Đang ở
    Giường băng cùng Tiểu Long Nữ
    Thanks
    157

đọc thì đọc nhìu rùi.bạn ko phiền pm yahoo: khuek8b mình nhờ bạn chút việc.thank bạn
    Khách viếng thăm hãy cùng khuek8b xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang Tu Luyện vudung's Avatar
    Thanks
    56

Cám ơn bạn đã làm dùm . Tks vì đã chọn hỏa kiếm
    Khách viếng thăm hãy cùng vudung xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

V.I.P Member minhchau0309's Avatar
    Đang ở
    Phú Nhuận
    Thanks
    223

9 ngày nữa fb nó off ùi mà mấy bác hihix..................bác tài quá
    Khách viếng thăm hãy cùng minhchau0309 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Các Chủ đề tương tự

1. Chỉ giúp develop 1 sv cho riêng mình
    Bởi DMC.NeZo trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 04-05-13, 04:18 PM
  2. [Develop] Lập Team DEVELOP GMS!
    Bởi anhtanh95 trong diễn đàn Maple Story
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 12-02-12, 11:37 AM
  3. [MU] New map develop
    Bởi NewGame trong diễn đàn Development
    Trả lời: 6