Hướng dẫn việt hoá + phát triển server JX 2011
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14
    Moderator
    Đang ở
    Nơi rất xa
    Thanks
    572

Icon14 Hướng dẫn việt hoá + phát triển server JX 2011

Chào các bạn, tình hình là có nhiều bạn rất đam mê JX nhưng do 1 vài lí do nên ko thể tự mình phát triền đc, nên mình lập topic này sẽ hd các bạn việt hóa + dev (phát triển) server theo ý muốn của mình, không phụ thuộc vào người khác
    * Yêu cầu
    + Đã cài và vào game JX thành công.
    + Có tính chăm chỉ, chịu khó tìm hiểu. Sau vài tuần các bạn sẽ tự làm đc 1 server cho riêng mình
    + Có internet (cái này ko có cũng đc)
    + Mọi hướng dẫn của mình sẽ làm trên server mới nhất full tính năng do King share. Nếu chưa có thì down về ([Only registered and activated users can see links. ])

+ Mod để bài này ở trang chính cho các mem thấy nha. Cảm ơn

I/ Việt hóa Server : Mình hd tập trung vào 3 phần trong server là map,settings,script
    1/ Map : Nơi lưu trữ tên, script của npc, trap của map trong file .dat
    - Tool yêu cầu :
    + UltraEdit (download tool + key : [Only registered and activated users can see links. ])
    + Maplist.ini việt hóa : [Only registered and activated users can see links. ] down về copy vào Sever/settings/MapList.ini
    - Trước tiên ta phải xác định muốn việt hóa map nào ?. Mình sẽ lấy ví dụ là map Ba Lăng Huyện. Bây giờ ta phải xác định các file .dat của ba lăng huyện nằm ở đâu trong thư mục map trong server.
    + Vào server/settings mở MapList.ini lên (file này quy định tên map trong Minimap và đường dẫn file dat của map)
    - Cấu trúc Maplist.ini
    Code:
    1=西北南区\凤翔
    1_name=Phuong Tuong
    1_MapPos=198,309
    2=西北南区\华山
    2_name=Hoa Son
    2_MapPos=263,310
    3=西北南区\剑阁西北\剑阁西北
    3_name=Kiem Cac Tay Bac
    3_MapPos=160,366
    - Những chữ đỏ chính là đường dẫn chứa file .dat của từng map( cụ thể là map nào thì ta nhìn số ở đầu, vd như 1=西北南区\凤翔 thì sẽ chưa file .dat của map 1_name=Phuong Tuong)
    + server/maps/西北南区\凤翔 là nơi chứa file .dat cần việt hóa của map Phượng Tường
    +
    server/maps/西北南区\华山 là nơi chứa file .dat cần việt hóa của map Hoa Sơn
    ........
    - Tượng tự như vậy map Ba Lăng Huyện file dat sẽ có đường dẫn map/两湖区\巴陵县
    - Bây giờ ta chọn npc để việt hóa. Việt hóa npc hiệu thuốc có tọa độ(199/200) để biết file .dat của npc hiệu thuốc nằm chỗ nào trong
    map/两湖区\巴陵县 thì ta thực hiện phép tính nhỏ sau. Lấy tọa độ Y là 200 chia cho 2 ( 200/2 = 100) vậy file .dat nằm trong v_100, tiếp tục lấy tọa độ X là 199 chia cho 2 (199/2 = 99,5 ta làm trong xuống là 99) file dat của npc hiệu thuộc có tên là 099_Region_S.dat. Vậy sau những gì phân tích nãy giờ muốn vh npc hiệu thuốc thì ta phải vh file map/两湖区\巴陵县\v_100\099_Region_S.dat
    - Mở file
    099_Region_S.dat lên = UltraEdit (chuột phải vào 099_Region_S.dat chọn UltraEdit-32) Ta sẽ đc như hình
    [Only registered and activated users can see links. ]
    + Nếu file mở ra không giống như hình thì các bạn ấn phím Ctrl + H
    + Kéo thanh trượt xuống phía dưới, sẽ đc như hình
    + Tên npc thì các bạn sửa thành Chu Duoc Diem. Script của npc thì các bạn có thể chỉnh thành script/thonlang/balang/npc/chuduocdiem.lua. Bạn vào Start => Progeam => Notepad, tạo một file mới có nội dung như sau
    Code:
    function main()
    Talk(1,"","NPC hieu thuoc")
    end
    Sau đó save vào server/script/thonlang/balang/npc với tên là chuduocdiem.lua. File này chính là script hoạt động của npc Hiệu Thuốc

** Lưu Ý : Nếu mà các bạn việt hóa vẫn còn dư chữ trung quốc, chúng ta phải thay thế nó đi, nếu ko sẽ bị lỗi script. Xem hình :

Sau khi chỉnh sửa, ta đc file như sau

Vậy là đã vh xong tên npc + script của npc hiệu thuốc ở ba lăng huyện, khởi động lại server và vào game thưởng thúc. Các bạn làm tương tự đối với npc khác. Npc nói chuyện sẽ có script, còn quái thì chỉ cần vh tên thôi.

Các bạn có thắc mắc gì cứ post ở dưới mình sẽ giải đáp. Mỏi tay quá, phải nghỉ thôi. Click thank lấy tinh thần nào mọi người ^^, bài tiếp theo sẽ hd việt hóa settings
    Lần sửa cuối bởi jxvietnam, ngày 01-06-11 lúc 05:25 PM.
    Khách viếng thăm hãy cùng jxvietnam xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

2. The Following 16 Users Say Thank You to jxvietnam For This Useful Post:

Cold.Blood (31-07-11), jackylong911 (28-01-13), kemdenny (03-06-11), kidcrazy187 (03-06-11), KingMax (01-06-11), KingStone (02-06-11), luctiem1510 (13-06-11), Mr.Phát (01-06-11), mrvu058 (01-06-11), nametruong00 (05-06-11), quangken (04-06-11), Se7eN747 (04-06-11), thaihoa91 (01-06-11), tieusuquay79 (08-05-13), tranducnam14 (02-06-11), trongloikt192 (02-06-11)

Thành Viên
    Thanks
    7

Ðề: Hướng dẫn việt hoá + phát triển server JX 2011

bóc tem trước cái nhá các bác
    Khách viếng thăm hãy cùng IN_NUYASHA xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên trongloikt192's Avatar
    Thanks
    56

khá khuy rồi nên để dành mai đọc, nhưng thank phát. Cần bác giúp nhiều..............
    Tôi không bao giờ dừng bước trên con đường thực hiện mơ ước của mình...

Thành Viên tranducnam14's Avatar
    Đang ở
    Thiên Trường - Nam Định
    Thanks
    6

Sao trong Ultra Edit của mình lại hem hiện tên, đường dẫn script theo Unicode nhỉ, toàn ra mã GB thôi. Chỉnh hoài không được??
    Khách viếng thăm hãy cùng tranducnam14 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    18

** Lưu Ý : Nếu mà các bạn việt hóa vẫn còn dư chữ trung quốc, chúng ta phải thay thế nó đi, nếu ko sẽ bị lỗi script. Xem hình :

Sau khi chỉnh sửa, ta đc file như sau

Mình xin nêu một ý kiến như sau:
    Các đường dẫn script thì ta không nên thay đổi làm gì, cứ để nguyên. Sau khi các bạn việt hoá hết rồi thì hãy dùng NpcTools.exe để mở map mình vừa vh lên và tìm đến các npc có gán script, click double vào nó. Tìm cái nút Sửa script. Nó sẽ hiên lên 1 notepad. Trong trang notepad đó sẽ là script mà npc đó thực thi. Sẽ có 2 cách giải quyết:
    1. Việt hoá script ngay trên notepad đó.
    2. khai báo đường dẫn \\include\\script\\ThLang\\Balang\\hieuthuoc.lua
    Có gì thì bỏ qua cho ^^.
    Lưu ý: trong quá trình vh srpit nếu test SV thấy GS báo lỗi don't send thì sẽ do nguyên nhân sau:
    1. Map đó không hỗ trợ các file .dat
    2. do sript mà bạn thêm vào.
    Riêng có 1 số map là các bạn không thể add Npc vào được ngay cả bằng hàm. ví dụ như: Long Môn Trấn.
    Và các đường dẫn script ....//obj//...lua thì các bạn không nên vh nó làm gì cả.
    Còn nhiều thứ nữa để các bạn phải hỏi nữa đấy.
    Lần sửa cuối bởi cuncon82, ngày 02-06-11 lúc 07:27 AM.
    Khách viếng thăm hãy cùng cuncon82 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

7. The Following 2 Users Say Thank You to cuncon82 For This Useful Post:

KingMax (02-06-11), KingStone (02-06-11)

Thành Viên DirectX's Avatar
    Thanks
    132

mới phát hiện ra 1 cái o server kingmax nữa là gameserver nó có giới hạn load cho thư mục thì phải. nếu script trong thu muc đó vượt quá giới hạn thì sẽ bị lỗi don't send. ak. jxvietnam cho mình hỏi cái. chỗ toạ độ y của npc trong file .dat mình chưa hiểu lắm, toạ độ lech+toa độ x thì ok. VD như file .dat trên thì chỗ CE C7 00 00 39 91 01 00. CE C7 độ lech x và toạ độ x. 39 91 01 độ lệch y và toạ độ y. nhưng ko hiểu chỗ 91 01. vd như toạ độ x trong game là 100 đi. vậy mã hex sẽ là 64, nhưng còn toạ độ y 100 thì không phải 64. ko biết cách tính của nó trong file .dat. còn nữa. về ID npc trong file .dat. vn nếu id nhân vật là 300 thì mã hex sẽ là bao nhiêu. mặc dù tra trong bảng mã nhưng vẫn ko thể hiểu. giống vd trên, ID npc là 85 01 vậy ID của đó là bao nhiêu, tại sao lại có số 01.ý nghĩa của nó là gì?
    Khách viếng thăm hãy cùng DirectX xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    18

01 có ý nghĩa là chỉ co 1 NPC thôi
    Khách viếng thăm hãy cùng cuncon82 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Moderator
    Đang ở
    Nơi rất xa
    Thanks
    572

Trích dẫn Gửi bởi DieJX [Only registered and activated users can see links. ]
    mới phát hiện ra 1 cái o server kingmax nữa là gameserver nó có giới hạn load cho thư mục thì phải. nếu script trong thu muc đó vượt quá giới hạn thì sẽ bị lỗi don't send. ak. jxvietnam cho mình hỏi cái. chỗ toạ độ y của npc trong file .dat mình chưa hiểu lắm, toạ độ lech+toa độ x thì ok. VD như file .dat trên thì chỗ CE C7 00 00 39 91 01 00. CE C7 độ lech x và toạ độ x. 39 91 01 độ lệch y và toạ độ y. nhưng ko hiểu chỗ 91 01. vd như toạ độ x trong game là 100 đi. vậy mã hex sẽ là 64, nhưng còn toạ độ y 100 thì không phải 64. ko biết cách tính của nó trong file .dat. còn nữa. về ID npc trong file .dat. vn nếu id nhân vật là 300 thì mã hex sẽ là bao nhiêu. mặc dù tra trong bảng mã nhưng vẫn ko thể hiểu. giống vd trên, ID npc là 85 01 vậy ID của đó là bao nhiêu, tại sao lại có số 01.ý nghĩa của nó là gì?
    Cái đó mình cũng ko hiểu nó hex kiểu gì nữa @@, nếu hiểu đc sẽ làm đc nhiều thứ
    Khách viếng thăm hãy cùng jxvietnam xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên Tâm Huyết KingMax's Avatar
    Thanks
    143

ôi trời, đụng tới trap và .*dat nên vọc lại mấy 2pic của thaihoa ở kho lưu trữ , hướng dẫn nè :
    mún biết mã hex cho giá trị bao nhiêu thì cứ
    Start/ProgramFiles/Accessories/Caculator/View/Scientific/Hex : đánh mã hex vào ví du C7 , sau đó click Dec là nó ra số thứ nguyên
    Comeback JXP

Thành Viên DirectX's Avatar
    Thanks
    132

haizzz. nói như zậy thì tui hỏi làm gì trời, khỏi dùng cái đó xem trong ultra edit cũng có. ý tui hỏi là vd như toạ độ game là 100/200 yk. vậy chuyển sang hex là bao nhiêu. tui chỉ bít toạ độ x thui. toạ độ y nhìn ko hiểu. theo vd trên thì x là 64. còn y thì ko pit. nhìn zo mấy file .dat cứ đến chỗ toạ độ y là mù.
    Khách viếng thăm hãy cùng DirectX xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối