Thảo luận cách làm Private Sever TLBB Online ở đây!
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 47
    Thành Viên
    Thanks
    1

Icon5 Thảo luận cách làm Private Sever TLBB Online ở đây!

Mình vừa mới tập tành làm Private nên không biết gì nhiều mong các bác trên 4rum cho mình biết có Tool (công cụ) sử code của sever private khác hay không hoặc làm sever tlbb private online như thế nào tại đọc trên 4rum thấy bài của bác huuduyen_05 khá hay nhưng chỉ có làm sever offline nên lập Topic mong bác nào chỉ mình làm sever Tlbb online cái!

Xin cảm ơn!
    Khách viếng thăm hãy cùng boyk3n xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Super Moderator huuduyen_05's Avatar
    Đang ở
    Unknow
    Thanks
    122

Ðề: Thảo luận cách làm Private Sever TLBB Online ở đây!

Thực ra offline và online nó cũng như nhau thôi bạn.
    Chỉ khác ở chỗ
    -Dùng IP LAN - IP WAN
    -Một hoặc ít người chơi - nhiều người chơi
    -Ít tính cạnh tranh - cạnh tranh cao hơn
    .....

Các hướng dẫn áp dụng cho tlbb private đều dùng được cho server online tuy nhiên cần chọn lọc lại một số.
    Khách viếng thăm hãy cùng huuduyen_05 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

3. The Following 3 Users Say Thank You to huuduyen_05 For This Useful Post:

boyk3n (02-04-11), linhkids (30-05-11), vippro0 (01-04-11)

Thành Viên
    Thanks
    28

Trích dẫn Gửi bởi huuduyen_05 [Only registered and activated users can see links. ]
    Thực ra offline và online nó cũng như nhau thôi bạn.
    Chỉ khác ở chỗ
    -Dùng IP LAN - IP WAN
    -Một hoặc ít người chơi - nhiều người chơi
    -Ít tính cạnh tranh - cạnh tranh cao hơn
    .....

Các hướng dẫn áp dụng cho tlbb private đều dùng được cho server online tuy nhiên cần chọn lọc lại một số.
    Nhưng ! cơ bản để đưa 1 server offline (đã chạy ok) lên online thì cần làm những bước gì ?
    tôi đã thử và... chưa thành công (mình dùng sv được share trong topic tick lên trên kia)
    1./ open 3 port (hình như chỉ cần 2, mà ko rành thì open luôn 3 port :d) 90 | 3731 | 3734
    2./ trong file Launch.ini ở clien đã edit lại thành ip WAN
    ....kết quả như đã nói ... không được mà có xem qua mấy topic kia thì thấy nói chỉ cần làm như vậy là ok, nhưng theo tôi thì thấy nó sao sao ấy, vì ko nói rỏ ở phần clien phải edit chổ nào để connect đến server, vì trong file Launch.ini đâu thấy dòng nào có liên quan đến ý nghĩa connect đến sv

3./ và 1 vấn đề cũng không kém quan trọng nữa là Bảo Mật nếu có thể bạn hãy chia sẽ luôn kinh nghiệm nhé ! mình thì chạy máy ảo, chủ yếu làm để 1 số bạn bè chơi thôi. nhưng 1 khi đã online thì tốt hơn hết là bảo mật cho tốt chứ không mấy thằng rảnh hơi lại mò vào cũng mệt

Mong bạn hướng dẫn cụ thể tí được không

THANKS!
    Lần sửa cuối bởi red.ljon, ngày 01-04-11 lúc 03:10 AM.
    Khách viếng thăm hãy cùng red.ljon xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang ở
    Unknow
    Thanks
    122

Các bước chuyển sv đang dùng cho offline lên online : (setup ok bản offline - chơi ngon lành rồi hãy tính chuyện đưa lên online)
    • Chỉnh lại IP ở mục dưới đây trong file Server/Config/ServerInfo.ini thành IP WAN (không hiểu IP WAN là IP gì thì xem ở wiki để biết thêm kiến thức cơ bản)
      [Server0]
      ServerID=0
      MachineID=0
      IP0=192.168.1.3
      Các IP chỗ khác không cần đụng tới nếu không biết chức năng thực của nó.
    • Mở port game 90, 3731 nếu sử dụng nguyên bản của zorckmanx, nếu server chạy web nữa thì mở luôn port 80. Cách mở port tuỳ loại modem mà mở khác nhau do đó các bạn tự thảm khảo trên mạng.
    • Phía client sử dụng Launch.ini sao cho phần loginserver trỏ tới link chứa file loginserver.txt của máy bạn hoăc bạn có thể dùng hostfree v.v.
      LoginServer = [Only registered and activated users can see links. ]
    • Nếu bạn dùng IP tĩnh tại IDC (IP cáp quang thường là IP động) thì chỉ cần chỉnh 1 lần trong loginserver.txt mà bạn up ở host free còn IP động thì tất nhiên là phải update nhiều lần nếu IP bị đổi (do rớt mạng, mất điện, bị DDos,...)
      Chỉnh lại IP trong loginserver mà client kết nối tới ở bước trên thành IP WAN như IP chỉnh ở bước 1.

Lưu ý : Modem cáp quang (loại mà bưu điện cho bạn khi bạn thuê dịch vụ) cho phép cấu hình "chuyển hướng cổng" nên trong mạng LAN có thể vào server được, ngược lại các modem thông thường ADSL khác thì không có tính năng này, nó chỉ cho người ngoài vào chơi trong server được, còn trong mạng nội bộ thì không.
    Khách viếng thăm hãy cùng huuduyen_05 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

6. The Following 5 Users Say Thank You to huuduyen_05 For This Useful Post:

hd.vuduong (02-04-11), laemdo0705 (11-07-14), MagicOfLove (05-10-12), red.ljon (01-04-11), vippro0 (01-04-11)

Đang ở
    Unknow
    Thanks
    122

Về vấn đề bảo mật khi đưa server tlbb offline lên online

(Chỉ bàn dựa trên bản share của zrockmanx)
    • Về mặt bảo mật mà nói thì hacker nếu không trong mạng nội bộ của bạn thì không thể tiến hành bất kỳ thao tác dữ liệu nào trên server của bạn vì modem không có mở cổng 3306 (mysql), 1521(oracle).

Ngoại trừ các khả năng máy bạn nhiễm trojan, virus khiến cho hacker có thể thao túng máy của bạn. Và trường hợp nữa là hacker là người trong mạng nội bộ của bạn (tiệm NET).

Do đó để phòng tránh nội bộ dòm ngó dữ liệu thì các bạn nên đổi pass của mysql, và cấu hình chỉ cho host nào đó truy xuất thôi, và nên đổi lại mật khẩu mặc định của mysql và oracle, tránh sự tò mò thì đổi luôn cổng mặc định của 2 dịch vụ đó.

Ví dụ : nếu tôi có một tiệm NET, máy A chạy server, tôi sử dụng máy B quản lý tiệm NET và server, thì chỉ cấu hình mysql, oracle ở server chỉ cho phép máy B kết nối vào mysql, oracle của server (tức máy A) thôi. Các máy còn lại không thể kết nối đến mysql, oracle của máy A được.

Cách này cũng áp dụng được cho server đặt tại IDC.
    • Về mặt chống attack (chỉ chống được DoS, DDoS (với botnet nhỏ): như ở topic TLBB toàn tập đã có hướng dẫn chống Flood attack diện nhỏ.

Đối với các bạn dùng mạng gia đình hoặc cao hơn là cáp quang để chạy server thì cấu hình như trên chả có tác dụng gì cả. Việc chống DoS thì còn có thể còn DDoS thì các bạn cứ off server chờ attacker chán rồi mở lại, hoặc rãnh thì đổi ip khiêu khích cái thằng rỗi hơi kia attack tiếp

Đối với DoS, có thể dùng các tool firewall đơn giản, nhẹ nhưng mạnh để block ip DoS là xong.

Các bạn yên tâm rằng khi bị tấn công mạng thì máy bạn chả có thiết bị nào bị hư hay cháy gì đâu, trừ trường hợp thiết bị của bạn nó bị hỏng với lý do khác trước đó . Khi bị DDoS thì modem có thể bị đơ --> reset modem là xong

Khuyên : không nên cài firewall loại tốn tài nguyên như KIS....vì khi bị flood nhẹ, nó kéo 100% cpu máy bạn để block liên tục các ip flood, làm cho máy bạn đơ luôn

8. The Following 4 Users Say Thank You to huuduyen_05 For This Useful Post:

MagicOfLove (05-10-12), red.ljon (01-04-11), ronglam (05-07-12), vippro0 (01-04-11)

Thành Viên
    Thanks
    1

bây giờ có thể mở online qua hamachi được không anh Hd
    Khách viếng thăm hãy cùng manhtung1989 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    1

giờ mình ko xài client của huuduyen mà mua ngoài tiệm đĩa game tlbb offline về cài theo hướng dẫn của bạn vậy có chơi được ko?

Thành Viên
    Thanks
    1

bác huuduyen cho em biết có Tool (công cụ) nào có thể chỉnh sửa private của người khác không hả bác huuduyen?

Đang ở
    Unknow
    Thanks
    122

Trích dẫn Gửi bởi manhtung1989 [Only registered and activated users can see links. ]
    bây giờ có thể mở online qua hamachi được không anh Hd
    Làm giống như cách đã hướng dẫn ở trên.

Trích dẫn Gửi bởi boyk3n [Only registered and activated users can see links. ]
    giờ mình ko xài client của huuduyen mà mua ngoài tiệm đĩa game tlbb offline về cài theo hướng dẫn của bạn vậy có chơi được ko?
    Nội dung trong cái CD đó mình đâu biết là gì do đó đâu trả lời được.
    Trích dẫn Gửi bởi boyk3n [Only registered and activated users can see links. ]
    bác huuduyen cho em biết có Tool (công cụ) nào có thể chỉnh sửa private của người khác không hả bác huuduyen?
    Chỉnh sửa gì ? Những gì cần thiết download đều có trong topic Download Center ở trên rồi.

Thành Viên
    Thanks
    28

Trích dẫn Gửi bởi huuduyen_05 [Only registered and activated users can see links. ]
    Các bước chuyển sv đang dùng cho offline lên online : (setup ok bản offline - chơi ngon lành rồi hãy tính chuyện đưa lên online)

• Chỉnh lại IP ở mục dưới đây trong file Server/Config/ServerInfo.ini thành IP WAN (không hiểu IP WAN là IP gì thì xem ở wiki để biết thêm kiến thức cơ bản)

Các IP chỗ khác không cần đụng tới nếu không biết chức năng thực của nó.
    • Mở port game 90, 3731 nếu sử dụng nguyên bản của zorckmanx, nếu server chạy web nữa thì mở luôn port 80. Cách mở port tuỳ loại modem mà mở khác nhau do đó các bạn tự thảm khảo trên mạng.
    • Phía client sử dụng Launch.ini sao cho phần loginserver trỏ tới link chứa file loginserver.txt của máy bạn hoăc bạn có thể dùng hostfree v.v.
    • Nếu bạn dùng IP tĩnh tại IDC (IP cáp quang thường là IP động) thì chỉ cần chỉnh 1 lần trong loginserver.txt mà bạn up ở host free còn IP động thì tất nhiên là phải update nhiều lần nếu IP bị đổi (do rớt mạng, mất điện, bị DDos,...)
      Chỉnh lại IP trong loginserver mà client kết nối tới ở bước trên thành IP WAN như IP chỉnh ở bước 1.

Lưu ý : Modem cáp quang (loại mà bưu điện cho bạn khi bạn thuê dịch vụ) cho phép cấu hình "chuyển hướng cổng" nên trong mạng LAN có thể vào server được, ngược lại các modem thông thường ADSL khác thì không có tính năng này, nó chỉ cho người ngoài vào chơi trong server được, còn trong mạng nội bộ thì không.
    Chuẩn ! tại hôm trước quên edit ip trong LoginServer.txt
    Nhưng mình có thử qua sub domain thay cho ip thì không được là sao ta
    vì lý do là mình xài ip tĩnh, nên muốn dùng sub domain khi có sự cố (attacked) thì trỏ qua ip khác...(nói luôn là cách này chỉ chống dc gà , chứ pro thì nó receive cũng ra )

lý do tới bây giờ mới reply báo thành công là vì trưa đến giờ mấy thằng bạn biết chơi tlbb mới onl và báo rằng OK
    Khách viếng thăm hãy cùng red.ljon xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần người hợp tác mở Sever TLBB Private!
    Bởi anhducvt09 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 29
    Bài viết cuối: 30-12-10, 08:57 AM
  2. Share Sever Private Ghost Online
    Bởi ĐaiKaChuot™ trong diễn đàn Các Server Không Nằm Trong Box
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 21-10-10, 09:02 PM
  3. sever ghost online private by badabada
    Bởi zonjkut3 trong diễn đàn Các Server Không Nằm Trong Box
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 28-08-10, 09:25 PM

Tag của Chủ đề này