Thảo luận cách làm Private Sever TLBB Online ở đây! - Trang 2
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 47
    Thành Viên
    Thanks
    28

Ðề: Thảo luận cách làm Private Sever TLBB Online ở đây!

Trích dẫn Gửi bởi huuduyen_05 [Only registered and activated users can see links. ]
    Về vấn đề bảo mật khi đưa server tlbb offline lên online

(Chỉ bàn dựa trên bản share của zrockmanx)

• Về mặt bảo mật mà nói thì hacker nếu không trong mạng nội bộ của bạn thì không thể tiến hành bất kỳ thao tác dữ liệu nào trên server của bạn vì modem không có mở cổng 3306 (mysql), 1521(oracle).

Ngoại trừ các khả năng máy bạn nhiễm trojan, virus khiến cho hacker có thể thao túng máy của bạn. Và trường hợp nữa là hacker là người trong mạng nội bộ của bạn (tiệm NET).

Do đó để phòng tránh nội bộ dòm ngó dữ liệu thì các bạn nên đổi pass của mysql, và cấu hình chỉ cho host nào đó truy xuất thôi, và nên đổi lại mật khẩu mặc định của mysql và oracle, tránh sự tò mò thì đổi luôn cổng mặc định của 2 dịch vụ đó.

Ví dụ : nếu tôi có một tiệm NET, máy A chạy server, tôi sử dụng máy B quản lý tiệm NET và server, thì chỉ cấu hình mysql, oracle ở server chỉ cho phép máy B kết nối vào mysql, oracle của server (tức máy A) thôi. Các máy còn lại không thể kết nối đến mysql, oracle của máy A được.

Cách này cũng áp dụng được cho server đặt tại IDC.
    • Về mặt chống attack (chỉ chống được DoS, DDoS (với botnet nhỏ): như ở topic TLBB toàn tập đã có hướng dẫn chống Flood attack diện nhỏ.

Đối với các bạn dùng mạng gia đình hoặc cao hơn là cáp quang để chạy server thì cấu hình như trên chả có tác dụng gì cả. Việc chống DoS thì còn có thể còn DDoS thì các bạn cứ off server chờ attacker chán rồi mở lại, hoặc rãnh thì đổi ip khiêu khích cái thằng rỗi hơi kia attack tiếp

Đối với DoS, có thể dùng các tool firewall đơn giản, nhẹ nhưng mạnh để block ip DoS là xong.

Các bạn yên tâm rằng khi bị tấn công mạng thì máy bạn chả có thiết bị nào bị hư hay cháy gì đâu, trừ trường hợp thiết bị của bạn nó bị hỏng với lý do khác trước đó . Khi bị DDoS thì modem có thể bị đơ --> reset modem là xong

Khuyên : không nên cài firewall loại tốn tài nguyên như KIS....vì khi bị flood nhẹ, nó kéo 100% cpu máy bạn để block liên tục các ip flood, làm cho máy bạn đơ luôn
    Sẵn tiện xin hỏi thêm HD 1 vài vấn đề nữa là
    1./ cách thức thay đổi mật khẩu của những cái bạn nói trên. đổi lại mật khẩu mặc định của mysql và oracle.
    2./ nếu thay đổi mật khẩu của 2 phần đó thì bên phần server phải edit lại những file nào để có thể connect được.

3./ (cái này ngoài lề tí) máy mình nói chung thì cấu hình phổ thông thôi:

• Dual-Core 5300 / 2.6Ghz
    • Ram 4GB
    • Đường truyền FTTH 30mb

thì liệu nếu open online, server có thể chứa tối đa khoảng bao nhiêu acc online cùng lúc

THANKS !
    Khách viếng thăm hãy cùng red.ljon xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    1

red.ljon có yahoo không send mình nhé có gì hỏi bạn 1 tí nhé thanks
    Khách viếng thăm hãy cùng nazar_hn7 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Super Moderator huuduyen_05's Avatar
    Đang ở
    Unknow
    Thanks
    122

Trích dẫn Gửi bởi red.ljon [Only registered and activated users can see links. ]
    Chuẩn ! tại hôm trước quên edit ip trong LoginServer.txt
    Nhưng mình có thử qua sub domain thay cho ip thì không được là sao ta
    vì lý do là mình xài ip tĩnh, nên muốn dùng sub domain khi có sự cố (attacked) thì trỏ qua ip khác...(nói luôn là cách này chỉ chống dc gà , chứ pro thì nó receive cũng ra )

lý do tới bây giờ mới reply báo thành công là vì trưa đến giờ mấy thằng bạn biết chơi tlbb mới onl và báo rằng OK
    Dùng domain thì nó không có hiểu
    Trích dẫn Gửi bởi red.ljon [Only registered and activated users can see links. ]
    Sẵn tiện xin hỏi thêm HD 1 vài vấn đề nữa là
    1./ cách thức thay đổi mật khẩu của những cái bạn nói trên. đổi lại mật khẩu mặc định của mysql và oracle.
    2./ nếu thay đổi mật khẩu của 2 phần đó thì bên phần server phải edit lại những file nào để có thể connect được.

3./ (cái này ngoài lề tí) máy mình nói chung thì cấu hình phổ thông thôi:

• Dual-Core 5300 / 2.6Ghz
    • Ram 4GB
    • Đường truyền FTTH 30mb

thì liệu nếu open online, server có thể chứa tối đa khoảng bao nhiêu acc online cùng lúc

THANKS !
    1- Đổi pass mysql : có thể dùng trình quản lý như navicat hay sqlyog để đổi pass mysql
    hoặc dùng command dạng
    Code:
    set passsword for 'root'@'localhost' = old_password('123456');
    Lệnh ở trên đổi pass mysql của user root@localhost (localhost là host) sang 123456

Đổi pass cho oracle cũng tương tự có thể dùng navicat hoặc dùng command

Đa phần khuyên các bạn nên dùng soft quản lý db để thực hiện, gõ command mắc công sai lên sai xuống lại hỏi tiếp
    Mỗi soft, mỗi phiên bản hiển thị khác nhau, nhưng phần chỉnh sửa pass thường là Tool ---> edit user-->

2- Tìm chỗ nào có user và pass thì đổi lại. Trong server có vài file config user+pass thôi.
    3- Máy cấu hình cỡ đó thì mình không biết là chứa chính xác được bao nhiêu nhưng bảo đảm sẽ chạy ổn với số users <300 chưa bàn đến đường truyền.

Còn nếu user quá đông thì bạn cứ tính 100 người chơi thì giao tiếp giữa server bạn cần băng thông là 1Mbps. Cứ thế mà tính lên.
    Ví dụ
    Mạng cáp quang nhà minh upload tối đa 2Mbps thì chứa được tầm 200 người không delay.
    Khách viếng thăm hãy cùng huuduyen_05 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

4. The Following 2 Users Say Thank You to huuduyen_05 For This Useful Post:

laemdo0705 (11-07-14), red.ljon (02-04-11)

Thành Viên
    Thanks
    34

huuduyen_05 các bài của bác em ngấm nhiều lắm thank cho một tài năng :X thank vì sự chia sẻ của bác
    Khách viếng thăm hãy cùng hd.vuduong xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    28

Trích dẫn Gửi bởi nazar_hn7 [Only registered and activated users can see links. ]
    red.ljon có yahoo không send mình nhé có gì hỏi bạn 1 tí nhé thanks
    red.ljon luôn đó bạn

Trích dẫn Gửi bởi huuduyen_05 [Only registered and activated users can see links. ]
    Dùng domain thì nó không có hiểu

1- Đổi pass mysql : có thể dùng trình quản lý như navicat hay sqlyog để đổi pass mysql
    hoặc dùng command dạng
    Code:
    set passsword for 'root'@'localhost' = old_password('123456');
    Lệnh ở trên đổi pass mysql của user root@localhost (localhost là host) sang 123456

Đổi pass cho oracle cũng tương tự có thể dùng navicat hoặc dùng command

Đa phần khuyên các bạn nên dùng soft quản lý db để thực hiện, gõ command mắc công sai lên sai xuống lại hỏi tiếp
    Mỗi soft, mỗi phiên bản hiển thị khác nhau, nhưng phần chỉnh sửa pass thường là Tool ---> edit user-->

2- Tìm chỗ nào có user và pass thì đổi lại. Trong server có vài file config user+pass thôi.
    3- Máy cấu hình cỡ đó thì mình không biết là chứa chính xác được bao nhiêu nhưng bảo đảm sẽ chạy ổn với số users <300 chưa bàn đến đường truyền.

Còn nếu user quá đông thì bạn cứ tính 100 người chơi thì giao tiếp giữa server bạn cần băng thông là 1Mbps. Cứ thế mà tính lên.
    Ví dụ
    Mạng cáp quang nhà minh upload tối đa 2Mbps thì chứa được tầm 200 người không delay.
    Mình dùng Navicat (không quen dùng command) và cũng biết là vào Manage Users để edit. Nhưng mà nó có đến 6 User
    [email protected]
    [email protected].%
    root@localhost
    [Only registered and activated users can see links. ]omain
    [email protected].%
    [email protected].%

không biết phải edit những cái nào luôn

Còn file trong server ý mình muốn hỏi cụ thể là những file nào ấy, vì bạn kia đã lập topic này để gom gọn lại nội dung đưa server lên online cho những người gọi là newbie mà . Hoặc bạn không nhớ thì để mình mò.. rồi sẽ update lên cho các bạn khác sau luôn, khỏi phải mò lại :d.

Đường truyền nhà mình down/up trong nước chuẩn 30Mb, mà chỉ cần 2mb ~ 200 người => 30mb ~ 3000 người online . vậy nếu muốn onl cho mọi người chơi luôn thì chỉ cần quất 1 em server ngon là ok rồi (nhưng chỉ là suy luận thôi chứ không có điều kiện quất 1 em server cỡ đó giá chắc cũng tầm mấy chục tr )

ah` Server này sức chứa tối đa là bao nhiêu người vậy bạn ? và chổ nào sửa lại giới hạn số người truy cập vào server ?
    VD: như bạn nói máy mình chứa tối đa dưới 300 người vậy nếu lỡ số người truy cập cao hơn số đó thì...chắc 1 trong số đang online bị disconnect... hoặc là lagg kinh khủng luôn quá . nên mình muốn giới hạn để chống lại chữ "LỠ" đó

1 lần nữa THANK YOU ! vì tinh thần nhiệt tình của bạn !

Thành Viên
    Thanks
    1

Cho em hỏi bác huuduyen có biết Code Việt hóa cái Kiểm tra Auto từ tiếng Tàu thành giống bên FPT không ạ (gồm chữ và số)?

Xin cảm ơn!
    Khách viếng thăm hãy cùng boyk3n xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Đang ở
    Unknow
    Thanks
    122

- Edit lại pass của tất cả các user đó, vì bản này public, lỡ bạn đưa lên online mà không đổi lại pass thì để người khác truy xuất vào sao ?
    - Các file cần edit lại user+pass --> mysql/oracle

/etc/odbc.ini
    Server/Config/LoginInfo.ini
    Server/Config/Sharemem.ini
    Billing/etc/db_hash.conf
    Billing/etc/gbs.conf
    -Chỉnh số người cho phép online trong server có nói trong phần giải thích file Config.ini ở topic Toàn tập....

-Bản server này ổn định khi số người online <=1000

Trích dẫn Gửi bởi boyk3n [Only registered and activated users can see links. ]
    Cho em hỏi bác huuduyen có biết Code Việt hóa cái Kiểm tra Auto từ tiếng Tàu thành giống bên FPT không ạ (gồm chữ và số)?

Xin cảm ơn!
    Cái này mình chưa biết...và cũng đang tìm hiểu.
    Khách viếng thăm hãy cùng huuduyen_05 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

9. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến huuduyen_05 vì bài viết này !

red.ljon (03-04-11)

Thành Viên
    Thanks
    28

- Edit lại pass của tất cả các user đó, vì bản này public, lỡ bạn đưa lên online mà không đổi lại pass thì để người khác truy xuất vào sao ?
    - Các file cần edit lại user+pass --> mysql/oracle
    -Chỉnh số người cho phép online trong server có nói trong phần giải thích file Config.ini ở topic Toàn tập....
    -Bản server này ổn định khi số người online <=1000
    Sau khi edit lại thì...Đăng nhập vào game thành công ! tới đoạn: "Đang bắt đầu trò chơi, vui lòng đợi giây lát..." thì...đứng ở đó hơi lâu rồi.."Xin kiểm tra lại đường mạng và đăng nhập lại. Nếu như vẫn còn cảm thấy khó khăn khi đăng nhập xin bằng hữu hãy thứ lỗi."

Billing/etc/db_hash.conf
    Billing/etc/gbs.conf
    2 file này mình không có sửa lại dòng password vì không biết nó là loại gì luôn MD5 cũng không phải mà SHA1 cũng không luôn
    không biết có ảnh hưởng gì không. theo mình thì không, vì mình chỉ sửa password của SQL tlbb và root chứ không edit pass donglei của user system

Đang ở
    Unknow
    Thanks
    122

Nếu đã đăng nhập đến phần chọn nhân vật thành công thì không phải lỗi ở Billing.
    Kiểm tra lại các file cấu hình trong Server/Config (3files : ServerInfo.ini, Sharemem.ini, LoginInfo.ini)

Hoặc kiểm tra lại link server_fix có chạy thành công hay không, có thể bị lỗi trong quá trình edit file như những người khác.

12. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến huuduyen_05 vì bài viết này !

red.ljon (03-04-11)

Thành Viên
    Thanks
    28

Nếu đã đăng nhập đến phần chọn nhân vật thành công thì không phải lỗi ở Billing.
    Kiểm tra lại các file cấu hình trong Server/Config (3files : ServerInfo.ini, Sharemem.ini, LoginInfo.ini)

Hoặc kiểm tra lại link server_fix có chạy thành công hay không, có thể bị lỗi trong quá trình edit file như những người khác.
    đã kiểm tra lại 3 file đó ok rồi. password chính xác
    và phần edit file thì mình nghĩ chắc không vấn đề gì. vì trước giờ từ offline -> online mình edit tới lui .. vẫn đâu xãy ra lỗi gì kiểu này (dùng soft EmEditor)
    ....haizzz.. mệt rồi đây !

--------------------

THÔNG BÁO ! ĐÃ WORK OK !!!

không hiểu tại sao.... khởi động lại server 2 lần mới chịu chạy
    Lần sửa cuối bởi red.ljon, ngày 03-04-11 lúc 09:45 AM.

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cần người hợp tác mở Sever TLBB Private!
    Bởi anhducvt09 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 29
    Bài viết cuối: 30-12-10, 08:57 AM
  2. Share Sever Private Ghost Online
    Bởi ĐaiKaChuot™ trong diễn đàn Các Server Không Nằm Trong Box
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 21-10-10, 09:02 PM
  3. sever ghost online private by badabada
    Bởi zonjkut3 trong diễn đàn Các Server Không Nằm Trong Box
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 28-08-10, 09:25 PM

Tag của Chủ đề này