[JX] Tổng hợp các câu hỏi thường gặp khi chơi võ lâm offline
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 46
    Thành Viên
    Thanks
    22

Icon3 Tổng hợp các câu hỏi thường gặp khi chơi võ lâm offline

Sau 1 tuần lăng lộn với vụ võ lâm offline, mình thấy các bạn cứ hỏi đi hỏi lại hoài những câu hỏi chung nên hi vọng topic này giải đáp thắc mắc.

1. Cần gì để chạy Võ lâm offline?
    Võ lâm offline có 2 phần: server và client. Mỗi bản release bạn tìm thấy trong forum chỉ là patch (bản vá), bạn phải cài server và client cơ bản trước, rồi mới chép đè mấy bản vá này lên. Để cài phần cơ bản:

Server:
    Có 2 trường hợp xảy ra:
    Nếu máy có nối mạng vào mạng ở nhà: thì bạn chỉ cần biết IP của máy đó thôi (IP có thể ở dạng 192.168.0.200 chẳng hạn).
    Nếu máy không có nối mạng, mà bạn cần cài server (và client để chơi) trên chung 1 máy thì bạn phải cài loopback như [Only registered and activated users can see links. ].

Sau đó làm theo các bước sau (lưu ý nếu các file trong các topic bị die thì nói mình up lại cho hoặc tìm trong box lưu trữ hoặc box hướng dẫn này 1 đống):

• cài font tiếng Tàu cho hệ thống bằng đĩa WinXP (khá quan trọng vì 1 số server đòi Font, 1 số server nào ghi NO FONT thì bạn ko cần bước này, cách cài font nằm trong đoạn cuối [Only registered and activated users can see links. ])
    • cài SQL Database 2002 (file tải nằm trong topic trên)
    • attach những database của võ lâm server vào (file database nằm trong [Only registered and activated users can see links. ])
    • giải nén server vào 1 thư mục nào đó (file server tải nằm trong [Only registered and activated users can see links. ])
    • xong sau đó chép đè bản vá mà bạn muốn chơi lên (ví dụ: bạn muốn chơi bản Thái Sơn Bắc Đẩu 0.3 của ohishu thì vào topic đó down cái server patch về rồi giải nén đè lên)
    • mở hết các file *.ini và *.cfg để chỉnh IP và acc/password cho đúng với IP của server, (nếu bạn cài loopback thì bạn phải biết IP của server khi cài rồi, còn nếu bạn cài trên 1 máy khác trong mạng nội bộ thì xài IP của máy đó đó).
    • chạy JxStartUp, kiểm tra hết coi settings đúng chưa xong nhấn nút bắt đầu server, đợi 5-10phút khi nào hiện ra 5 dòng (chỉ là 5 cái IP giống nhau + Port) trong GameServer.exe là xong phần server. Không hiện hay bị lỗi thì đọc mấy câu hỏi ở dưới topic này.
    • (bạn nào muốn chơi sốc thì không cần JxStartup, cứ chạy: Sword3PaySys - S3RelayServer - Goddess - Bishop - S3Relay - GameServer theo trình tự, điền đúng pass là ok)

Client: phần này dễ ẹc:
    • cài client của VinaGame vào thư mục nào đó
    • down bản vá của thaihoa91 chép đè vào thư muc đó, [Only registered and activated users can see links. ]
    • down bản vá của server bạn muốn chơi (gọi là client patch) và chép đè vào thư mục đó, trong ví dụ trên là Thái Sơn Bắc Đẩu 0.3 client patch
    • vào settings/Serverlist.ini đổi phần 0_Address=<IP của server bạn> ví dụ: 0_Address=192.168.0.200 vì server mình có địa chỉ đó (thông thường thì 192.168.2.1 hay 192.168.1.2 gì đó)

2. Có cách nào chơi liền mà không cài lòng vòng như trên không?
    Có. Chơi cái của Vinagame hiện tại là đơn giản nhất! (nói chơi thôi. )

Thật ra có thể rút gọn phần cài đặt server bằng cách xài bản Sóng Gió Tình Yêu không cần tắt mạng trong box release. Server này cài trên VirtualMachine (máy ảo) sẵn hết rồi, ko cần cài Database hay patch hay loopback gì ráo.

Bạn chỉ cần chạy server. Xong chạy client đã patch như hướng dẫn trong topic đó là chạy dc ngay.

Nhược điểm: máy phải nhiều Ram, phải nối mạng vào mạng nhà và chỉnh Bridge Connection trong Virtual Machine cho đúng. (nghĩa là nếu bạn không có nối mạng vào router nhà thì coi như khỏi chơi). Mình Laptop 4GB chạy thấy nhanh như bình thường.

3. Lỗi client: kết nối máy chủ thất bại
    Kiểm tra file settings/Serverlist.ini coi phần 0_Address có đúng với IP của server không

4. Lỗi client: Connect rồi, tạo nhân vật rồi, chọn làng rồi, tới lúc vào game thì bị lỗi kết nối máy chủ thất bại. Coi bên gameserver.exe thì thấy lỗi PlayerDBLoading Failed.
    Nhiều nguyên nhân nhưng nguyên nhân thường gặp là do bạn không cài FONT tiếng Tàu lúc bạn giải nén Server. Vì thế khi giải nén thay vì các thư mục có tên chữ tàu đàng hòang thì ra tòan thứ ---===+'+--- không hà. Cách cài font nằm trong đoạn cuối [Only registered and activated users can see links. ].

Một nguyên nhân khác có thể là do bạn chọn làng khác khi start up như Giang Tân Thôn, Thạch Cổ Trấn v.v., mới vào game thì lúc nào cũng nên chọn Ba Lăng Huyện làm gốc.

Và vô số nguyên nhân khác nữa, cách khắc phục ở [Only registered and activated users can see links. ][Only registered and activated users can see links. ]

5. Lỗi client: xin bạn hãy nạp card, tài khỏan hết hạn sử dụng
    Thì bạn phải chỉnh thời gian của server về năm 2004-2005.

Hoặc có thể mở Database của server lên, trong database Account -> Table Account_Hatibus có cột dEndDate (thời gian hết hạn của tài khỏan), cứ đổi dữ liệu thành năm 2020 hay năm nào đó xa xa. (click chuột phải lên account_habitus -> query/open gì đó quên rồi -> return all rows thì sẽ thấy data mà sửa)

6. Lỗi client: vào game không thấy gì hết, không thấy quái
    Đây không phải lỗi mà là bạn chưa chạy startup script. Thường khi server mới khởi động, mình phải login vào bằng 1 con nào đó, click vào 1 nhân vật nào đó để server chạy startup script.

Tùy theo bản mà nhân vật này có thể là Xa Phu hoặc là cái ông tên gì đứng đối diện em "Trợ Giúp Gamer", "Hổ Trợ Tân Thủ" ngay cổng sân của Ba Lăng Huyện á

7. Lỗi client: vào game rồi, chạy startup script rồi mà không nói chuyện được với nhân vật khác (như Hiệu Thuốc chẳng hạn) và máu quái = 0.
    Lỗi này mình bị trong bản JXServer 7.0 II của Mr. Rezo. Chưa tìm dc cách giải quyết dù đã thử tùm lum cách. Chừng nào xong thì edit post cho.

8. Lỗi client: luyện tới cấp 80 rồi, log ra, tắt server xong lần sau mở lên lại mất tiêu con đó
    Khi tắc server thì tắc theo thứ tự từ phải qua trái (bắt đầu ở gameserver, sword3pays tắt cuối cùng):
    Sword3PaySys - S3RelayServer - Goddess - Bishop - S3Relay - GameServer
    9. Lỗi Server: connect DB error
    Xem xem SQL server có chạy chưa. Pass trong các file *.ini, *.cfg của server có đúng không. (thường thì password là "sa" hoặc là để trống).

Nếu không biết thì mở "Enterprise Manager" của SQL2000 lên, chú ý phần highlight bên trái và phải trong hình sau để sửa password của user "sa": [Only registered and activated users can see links. ]

10. Lỗi Server: chạy giữa chừng bị ngưng, thông báo tiếng Tàu đọc dek hiểu
    chỉ cần coi lại hết các *.ini và *.cfg coi config đúng hết chưa, nhiều khi 1 file chỉnh port 5999 mà cái file kia chỉnh port 5998 thì cũng bị.
    Quan trọng nhất là password phải giống nhau. Thường thì có cái password ghi 1111, còn file kia ghi 11111 nên sẽ báo lỗi. Có cái là admintiendat nữa. Nói chung phải patch đúng hết cho các file config phù hợp với nhau.

11. Võ lâm offline có auto hay không
    Có 1 bản duy nhất do muop viết nhưng toàn bộ link trong server mình kiếm đã bị die ráo, mình đã upload lên [Only registered and activated users can see links. ]. Nhưng khá đơn giản, chỉ kiếm quái mà đánh + tự bơm máu.

Hiện tại tất cả các nguồn của server là bản Công Thành Chiến nên bạn nào còn giữ auto dành cho bản này bên Vinagame thì hên xui xài được. Mình đã có source của vlauto lite bên cuasotinhoc. Nhưng do cùi bắp dò hòai ko ra dc địa chỉ + size nên vẫn chưa viết được 1 cái auto như vlauto nào cả. Cái này chắc phải chờ cao thủ chứ mình bận + cùi bắp không thời gian mò address/offset nhiều được.

12. Chức năng set GM admin là sao?
    Khi bạn set GM thì nhân vật của bạn có thể tăng kn, lấy đồ xịn v.v. miễn phí
    Thường phải đặt tên/đổi tên trong phần TENADMIN của file /scripts/global/admin.lua trên server trước khi chạy server. Nếu quên thì chỉ việc tắt GameServer.exe, sửa, rồi chạy lại GameServer thôi, không cần tắt bissop hay goddess gì gì đó.

Những server khác nhiều khi phải sửa thêm file như bản sóng gió tình yêu phải sửa file /scripts/batca2tay/batca2tay2.lua . Bạn nên đọc topic của mỗi sv sẽ có thông tin.

Sau khi tên GM đã set thành tên nhân vật của bạn. Log vào nhân vật bạn và nói chuyện với NPC start up (thường là xa phu hoặc là ông đứng đối diện cái em hổ trợ gamer, trước cổng cao trong sân Ba Lăng Huyện á). Khi nói chuyện bạn sẽ thấy thêm 1 dòng mới về chức năng GM.

13. Hiện tại bản nào là tốt nhất?
    Bản nào cũng tốt cả. Theo riêng mình sau khi chơi thì thấy bản nào cũng có lỗi, nhưng thà còn hơn là không có bản nào để chơi. Mỗi bản tốn ít nhất từ 1 tuần tới 2-3 năm để làm chứ chẳng chơi.
    • Bản Sóng Gió thì đôi lúc phù về bị kẹt cứng trong thành.
    • Bản Thái Sơn do ohishu không share client nên nếu ko xài IP 192.168.1.2 thì phải xài client vá của server khác, điều này dẫn đến nên đôi khi bị lỗi dont send khi phù về, và thiếu 1 vài skill.
    • Bản JX Server 7 thì mình cùi bắp nên vào máu quái toàn = 0 và ko nói chuyện được với NPC. Lỗi này hình như có khá nhiều bạn bị. Mình vẫn chưa tìm ra cách giải quyết dù đã thử gần 10-20 cách.

14. Có cách nào chơi bản Thái Sơn 0.3 mà không xài IP 192.168.1.2 không?
    Có:
    về phần server: phải chỉnh hết các file *.ini, *.cfg về đúng server. Trong đó có 1 file chứa port của gameserver đã bị đổi thành 40 ngàn mấy thì phải, đổi về cổng 5662. Sau đó còn phải sửa cổng gì đó cho đúng mà mình không nhớ chính xác. Ai cần thì pm mình rảnh mình coi cho, chứ post đây sợ bác ohishu chửi Nhưng cơ bản là bạn xem mấy file *.ini, *.cfg của các bản khác so sánh là tìm ra ngay
    về phần client, xài patch có sẵn của server khác (cũng đã được post trong topic đó), không xài bản *.exe có sẵn, sau đó sửa IP trong settings/serverlist.ini lại mà chơi thôi.

15. Đồng bộ server-client là gì? Sao phải làm?
    Đồng bộ nghĩa là làm cho server và client cùng 1 bản. Chỉ cần làm bước này khi bị lỗi thôi chứ các client patch kèm theo của mỗi server đều chạy ổn hết rồi.
    Nếu muốn đồng bộ thì làm theo các bước trong topic này của bạn thaihoa91 nè: [Only registered and activated users can see links. ]

(ai hỏi nữa thì mình edit thêm dzô, mình tốn nửa tiếng viết cái này nên nếu copy & paste lung tung thì nhớ ghi nguồn là clbgamesvn.com và thêm câu này vào cuối bài:
    "Ở đây sương khói mình đi ngủ.
    Ai biết ngoài kia đang cháy nhà.")

p/s: ndxtg = người đi xuyên thời gian đó mà
    Lần sửa cuối bởi ndxtg, ngày 25-03-11 lúc 04:00 PM. Lý do: sửa lại phần cài loopback, vì loopback không bắt buộc phải cài
    Khách viếng thăm hãy cùng ndxtg xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

2. The Following 46 Users Say Thank You to ndxtg For This Useful Post:

[email protected].. (27-06-11), 0olayvo0 (24-11-12), alopay (05-09-11), boyganz (09-09-11), chaoban6 (06-04-13), chutuoc (02-05-11), congpho (26-08-11), cuonglupin (01-08-11), daiit98 (16-12-12), dan01 (07-04-12), dongnguyen0510 (05-10-12), drdontask88 (22-08-12), dustinthanh (22-03-13), gakfc1993 (02-09-15), gutiensinhg (28-01-12), haclongden (13-12-14), hdfamily (09-05-12), hdk2010 (26-11-11), heroes1412 (22-01-12), JXGentleMan (19-06-13), jxvietnam (19-03-11), ka0luan (30-08-13), kurobakaito (29-04-12), lenguyen2504 (15-12-14), Linh_JX (20-01-12), luonghai (22-03-18), luxfarm (05-02-12), minibavuong (09-11-12), mutu41088 (15-12-11), nancunan (04-04-14), ngoclam01 (16-12-11), noilongtraitre (24-07-11), ntgkawa (08-06-11), ococ13 (28-05-11), pjkaka (21-05-18), rongdatbg (11-06-14), satthupro95 (21-06-12), thaihoa91 (17-03-11), thanhtunghk (10-09-12), tlbbdeath184 (22-08-12), toilatoilatoi (21-03-11), trongga (18-09-12), Trung95 (11-11-11), tungok (17-03-11), yukatal (03-10-11), __Thuong__ (22-08-13)

Thành Viên
    Thanks
    52

Ðề: Tổng hợp các câu hỏi thường gặp khi chơi võ lâm offline

"Ở đây sương khói mình đi ngủ.
    Ai biết ngoài kia đang cháy nhà."
    em chả hiểu bác nói thêm câu này làm gì hả bác ndxtg
    Khách viếng thăm hãy cùng tungok xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    22

Trích dẫn Gửi bởi tungok [Only registered and activated users can see links. ]
    em chả hiểu bác nói thêm câu này làm gì hả bác ndxtg
    cho nó có phong cách chứ chi

Thành Viên
    Thanks
    52

Trích dẫn Gửi bởi ndxtg [Only registered and activated users can see links. ]
    cho nó có phong cách chứ chi
    sax thế mà làm suy nghĩ không ra,vãi chưỡng thật, đang liên tưởng tới phiên bản Phóng Hỏa Đốt Thành ...em tìm sáng giờ không ra chỗ sữa thân pháp 22222 của đồ okim,bác nhớ chỗ nào chỉ em cái

Thành Viên
    Thanks
    22

em tìm sáng giờ không ra chỗ sữa thân pháp 22222 của đồ okim,bác nhớ chỗ nào chỉ em cái
    cái này hình như quen quen, hình như trong Thái Sơn thì phải, sửa mấy file trong Settings\Item\*.txt kiếm chổ nào 22222 sửa lại thành 10 trên server lại cho đúng
    xong đồng bộ hóa với client thì sửa được

cách đồng bộ chắc biết rồi hỉ: trong topic này của thaihoa91 [Only registered and activated users can see links. ]
    mà bản Thái Sơn nếu chạy file build sẵn *.exe của ohishu thì chắc không đồng bộ được, trừ khi xài client riêng như mình, do đó khi sửa file trên server rồi thì chạy khỏi đồng bộ, hên xui thì không bị lỗi
    Lần sửa cuối bởi ndxtg, ngày 17-03-11 lúc 01:30 PM.

7. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến ndxtg vì bài viết này !

tungok (17-03-11)

Thành Viên
    Thanks
    52

cái này hình như quen quen, hình như trong Thái Sơn thì phải, sửa mấy file trong Settings\Item\*.txt kiếm chổ nào 22222 sửa lại thành 10 trên server lại cho đúng
    xong đồng bộ hóa với client thì sửa được

cách đồng bộ chắc biết rồi hỉ:
    • copy toàn bộ file và thư mục trong Settings của Server, quăng vào thư mục Settings của client (nếu client chưa có thì tạo).
    • tạo 1 thư mục item ở nơi nào đó, tạo thư mục 000, 001, 002, 003, 004 trong thư mục item đó. Copy toàn bộ các file Settings\Item\*.txt trên server vào mỗi thư mục 000, 001....
    • xong copy thư mục item mới tạo ở trên, quăng vào thư mục Settings của client luôn là xong.

mà bản Thái Sơn nếu chạy file build sẵn *.exe của ohishu thì chắc không đồng bộ được, trừ khi xài client riêng như mình, do đó khi sửa file trên server rồi thì chạy khỏi đồng bộ, hên xui thì không bị lỗi
    chơi luôn,, lỗi thì cài lại...

Thành Viên
    Thanks
    22

chơi luôn,, lỗi thì cài lại...
    ý mình nói "không bị lỗi" nghĩa là vẫn bị 22222 ý, chứ chỉnh sửa như vậy thì không ảnh hường gì bên server và client hết nên đâu có gì đâu mà cài lại

p/s: mình vừa sửa lại thông tin đồng bộ ở trên vì (kém trí nhớ) viết thiếu, để đồng bộ đầy đủ thì xem [Only registered and activated users can see links. ] của mod thaihoa91
    Lần sửa cuối bởi ndxtg, ngày 17-03-11 lúc 01:31 PM.

10. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến ndxtg vì bài viết này !

tungok (17-03-11)

Thành Viên
    Thanks
    7

bạn phải biết ,tại sao người ta lại hỏi
    người ta làm theo hướng dẫn k đc, mới hỏi chứ
    Khách viếng thăm hãy cùng Yue_Yao_Li xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    52

ý mình nói "không bị lỗi" nghĩa là vẫn bị 22222 ý, chứ chỉnh sửa như vậy thì không ảnh hường gì bên server và client hết nên đâu có gì đâu mà cài lại

p/s: mình vừa sửa lại thông tin đồng bộ ở trên vì (kém trí nhớ) viết thiếu, để đồng bộ đầy đủ thì xem [Only registered and activated users can see links. ] của mod thaihoa91
    bác có xài "auto của TCL" cho sever đang xài chưa
    con vợ em nó mà thấy em chơi xuyên đêm thì ,hum qua được bữa xuyên đêm ngồi khám phá TSBD 3...lấy con admin đi săn boss st gần 3 h đồng hồ không ra nổi cuốn bí kíp TV chùy.đau thiệt.=> kết quả sáng nay mụ vợ không thèm nhìn em ...mà theo bác bộ đồ nào vip nhất trong đó ...em đang kiếm chỗ nào chỉnh độ mạnh của boss xong tăng lên - đánh mới sướng..keke

Trích dẫn Gửi bởi Yue_Yao_Li [Only registered and activated users can see links. ]
    hổng sao keke, nta có công ngồi biên soạn ra là hay roài
    Lần sửa cuối bởi tungok, ngày 17-03-11 lúc 01:41 PM.

Thành Viên
    Thanks
    22

Trích dẫn Gửi bởi Yue_Yao_Li [Only registered and activated users can see links. ]
    vậy nên mới cố gắng viết mấy câu trả lời cho kĩ hơn chút ở trên đó mà...
    còn lỗi nào khác hoặc làm theo mà sửa không được thì hỏi tiếp, mấy bạn nào rành thì sẽ giúp thôi

bác có xài "auto của TCL" cho sever đang xài chưa
    con vợ em nó mà thấy em chơi xuyên đêm thì ,hum qua được bữa xuyên đêm ngồi khám phá TSBD 3...lấy con admin đi săn boss st gần 3 h đồng hồ không ra nổi cuốn bí kíp TV chùy.đau thiệt.=> kết quả sáng nay mụ vợ không thèm nhìn em ...mà theo bác bộ đồ nào vip nhất trong đó ...em đang kiếm chỗ nào chỉnh độ mạnh của boss xong tăng lên - đánh mới sướng..keke
    auto của TCL chưa xài nên hông biết, mà mình chỉ thích mò để viết auto thôi
    hic... mình hem biết bộ nào khủng cả cứ mặc lung tung đi lên PLD đánh mấy chục con boss 1 lần chết tè le

Trang 1 của 5 1 2 3 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này