Ý tưởng về Việt hoá có dấu cho JX - Trang 2
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 74
    Thành Viên VIP zZK3yL0v3Zz's Avatar
    Thanks
    88

Ðề: Ý tưởng về Việt hoá có dấu cho JX

lên hỏi Tổng Giám Đốc VNG là bik đó mà
    Khách viếng thăm hãy cùng zZK3yL0v3Zz xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Super Moderator thaihoa91's Avatar
    Thanks
    662

Trích dẫn Gửi bởi prow2001 [Only registered and activated users can see links. ]
    Khi mình ghi chữ "0_Title=Tình nghĩa giang hồ" trong Serverlist và lưu lại dưới dạng mã ANSI thì game.exe load được và những ký tự như "ì , ĩ , ồ" nó hiện thành chữ Tàu còn các dạng mã khác thì game.exe không load đựơc nên mình nghĩ thay chữ Tàu đó thành chữ Việt có dấu không được thì thôi chứ có gì đâu mà tào lao
    Cái đó là file .ini load trong Ui của Client ! Cái đó có thể nói thẳng ra là tên chương trình ! Tên chương trình có thể viết tiếng việt 1 ít âu cũng 1 phần do môi trường languages của windows !

Đây là 1 điển hình, nếu ai có Võ Lâm 2 thì về test xem, nếu chạy môi trường languages English mặc định thì tên chương trình là Vâ L©m 2 () theo kiểu TCVN-3 ! Nhưng nếu chuyển sang languages Chinese (PRC) thì chữ đó thành V? L__ 2 () thì phải !

Nhưng vào game thì cho dù có languages nào vẫn là font chữ đó ko thay đổi !

Bản thân trong game thì do game.exe (bên Client) và GameServer.exe (bên Server) load quy định !

Có thể tóm lại là Ui đó dc load hỗ trợ thêm từ windows do đó là tên chương trình ! Riêng trong game là do bộ nguồn quy định ! Nếu ko có nguồn thì ko thể làm dc !

Bạn có thể lướt wa các Box trong clbgamesvn và đánh giá xem có bao nhiu game loại này mà việt hóa dc tiếng việt có dấu ko ??? Hiện tại ít nhất có 1, đó là game 3D tên Loong Online ! Còn lại các game china đều tiếng việt ko dấu ! Ngay cả Tiên Lữ 2 3, Tinh Võ.... đều như thế !

Chỉ cần có Source thì quy định lại load thay vì ANSI thì cho load kỉu UTF-8 hoặc quy định lại bộ font mới !

Điển hình là game Kiếm Thế sử dụng các file .ini .txt và .lua với kiểu load là UTF-8 nên gõ unicode dc

Mình rất cảm ơn các ý tưởng của bạn chủ 2pic nhưng rất tiếc những ý tưởng hầu như là toàn bộ cách thì mình và DNTmaster đã thử qua cách đây 2 năm trước hết rùi !

Ko có Source Full thì ko thể nào làm dc những cái mới !
    Khách viếng thăm hãy cùng thaihoa91 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên Tâm Huyết [S]ocola[S]an's Avatar
    Đang ở
    Taddle Legacy
    Thanks
    92

Trích dẫn Gửi bởi thaihoa91 [Only registered and activated users can see links. ]
    Ko có Source Full thì ko thể nào làm dc những cái mới !
    Có source là có tất cả . . Ngồi chờ thỳ chả có source full âu
    >.<

TùngGà™ tungpro102's Avatar
    Đang ở
    Thái Nguyên City
    Thanks
    15

Tình nghĩa giang hồ tui xí trước rùi mà, đụng hàng hả :-j
    [Only registered and activated users can see links. ]

±‡[̲̅ə̲̅٨̲̅٥̲̅٦� �� �̅]‡± Čħīċķėň's Avatar
    Đang ở
    TP HCM
    Thanks
    62

^
    TNGH anh Hoà chưa ra mà đã có quá trời sv cùng tên ra mắt

mai mốt chắc gamer tự đặc tên lun TNGH 1, TNGH 2...
    Chúc 4rum ngày càng phát triển

Super Moderator thaihoa91's Avatar
    Thanks
    662

Trích dẫn Gửi bởi tungpro102 [Only registered and activated users can see links. ]
    Tình nghĩa giang hồ tui xí trước rùi mà, đụng hàng hả :-j
    Server tui đặt là Tiếu Ngạo Giang Hồ mà @@ chỉ trùng tên viết tắt giữa Tình Nghĩa và Tiếu Ngạo thui @@
    Khách viếng thăm hãy cùng thaihoa91 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    39

Tuy là 1 newbie, xin cho ý kiến:
    - Thứ nhất: Nội dung nó nằm ở Sever, chẳng liên quan gì đến Client cả mà thaihoa91 bảo phải Hex lại game.exe việt hoá có dấu là việt hoá Sever.
    -Thứ hai: Tại sao nói sever có Font hay không ? Vì nó dùng Font china. Vậy tại sao chúng ta không thể dùng font việt nam cho sever, chẳng qua cũng là có Font mà ( font viet nam). Và cài môi trường Vietnamese được chứ sao ( hoàn toàn hợp lý)

Kết luận: Hoàn toàn có thể thực hiện được, chỉ có điều mọi người có thật sự muốn làm hay không thôi vì sever của trung quốc, các thư mục chủ yếu là tiêng tàu với SLL nên mọi người lười. Đây không phải là 1 ý tưởng tồi. Tuy nhiên, không ai dại mà đi việt hoá có dấu làm gì mà tốn công ra, không được lợi ích gì hơn không dấu. Bọn VNG nó kiếm được tiền thì nó mới mất công, chứ mình thì không cần cũng chơi được phải hok mọi người !
    Khách viếng thăm hãy cùng bg911 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

8. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến bg911 vì bài viết này !

KingStone (02-02-11)

....! KingStone's Avatar
    Thanks
    105

Trích dẫn Gửi bởi bg911 [Only registered and activated users can see links. ]
    Tuy là 1 newbie, xin cho ý kiến:
    - Thứ nhất: Nội dung nó nằm ở Sever, chẳng liên quan gì đến Client cả mà thaihoa91 bảo phải Hex lại game.exe việt hoá có dấu là việt hoá Sever.
    -Thứ hai: Tại sao nói sever có Font hay không ? Vì nó dùng Font china. Vậy tại sao chúng ta không thể dùng font việt nam cho sever, chẳng qua cũng là có Font mà ( font viet nam). Và cài môi trường Vietnamese được chứ sao ( hoàn toàn hợp lý)

Kết luận: Hoàn toàn có thể thực hiện được, chỉ có điều mọi người có thật sự muốn làm hay không thôi vì sever của trung quốc, các thư mục chủ yếu là tiêng tàu với SLL nên mọi người lười. Đây không phải là 1 ý tưởng tồi. Tuy nhiên, không ai dại mà đi việt hoá có dấu làm gì mà tốn công ra, không được lợi ích gì hơn không dấu. Bọn VNG nó kiếm được tiền thì nó mới mất công, chứ mình thì không cần cũng chơi được phải hok mọi người !
    kết luận hơi bị tàu lau
    người việt nên nói tiếng việt có dấu để thể hiện bản sắc văn hoá dân tộc
    người xưa có câu : " Phong ba bão táp không bằng ngữ pháp việt nam "
    mà cậu nói môi trường vietnamse là load đc tiếng việt có dấu à
    GS nó ko nhận bạn ơi
    Ko tin bạn thử test những chữ tàu thành chữ việt đi rồi nó load đc bạn sẽ làm người anh hùng của JXP
    Khách viếng thăm hãy cùng KingStone xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

cao to đen hôi Sir.THÀNH™'s Avatar
    Đang ở
    Mai danh ẩn tích
    Thanks
    255

oài dào ôi , SV mới thì mới , có nút M không .
    nhưng mà sv online hữ
    sắp ra mắt chưa

Thành Viên xom1b's Avatar
    Đang ở
    void main()
    Thanks
    12

Trích dẫn Gửi bởi Čħīċķėň [Only registered and activated users can see links. ]
    bạn đã học Tin học cấp 3 rùi chắc bạn cũng biết font nó cấu tạo như thế nào : ACII gồm 8 bit để cấu tạo 1 chữ, còn Unicode thì dùng 16 bit để tạo nên 1 chữ... nói chơi thui chứ nó hem liên quan gì đến vấn đề ở đây cả ^^

file thực thi đc code = loại font nào thì nó chỉ load font đó thui, theo suy nghĩ của tui các file thực thi JX đc code = VC++ 6.0, mà VC++ 6 thì ko hỗ trợ Unicode bởi thế nên nó chỉ hiện đc các chữ cái ko phải là unicode thui

bởi thế muốn việt hoá có dấu chỉ còn nc code lại

lúc trc Thạch Long bàn với tui ý tưởng là chỉnh lại font trong window lấy 1 kí tự biểu diển 1 chữ cái có dấu rùi việt hoá có dấu = các chữ cái đó

nhưng mà hok biết chỉnh cái font win = thế nào nên đi vào ngõ cụt

Cái eduedit trong win có thể giúp ta đó, ai làm típ đc hem nào
    Như MU cũng code = VC++ 6 sao vẫn có chữ việt đó bạn
    Thật ra không cần dùng đến unicode vẫn có chữ việt đó bạn, MU base trên ASCII nhưng có rất ít ng` biết tại sao vẫn dùng ASCII viết chữ việt
    là vì chuẩn ASCII có 256 kí tự, nó dùng để lưu full các kí tự chuẩn của bàn phím US còn đâu các kí tự còn lại là để dùng vào mục đích của ng` sử dụng
    việc cho nó việt hoá đc chẳng qua là biến phần thừa đó sao cho nó có thể load đc font việt thôi bạn
    Box MU qua chém gió tí các cao thủ đừng chém em tội nghiệp
    muốn patch tốt nhất nên dùng ollydbg chứ nhìn vào cái mã HEX chả giải quyết đc mấy đâu, hãy dùng source của JX + ollydbg + DLL code C++ chắc chắn JX sẽ như MU thôi
    Lần sửa cuối bởi xom1b, ngày 02-02-11 lúc 04:26 PM.
    [Only registered and activated users can see links. ]

12. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến xom1b vì bài viết này !

Sir.THÀNH™ (02-02-11)

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 ... CuốiCuối