[JX] [Source] Cấu trúc file Pak/Spr và cách tạo ra chúng - Trang 2
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 52
    Thành Viên dongmau's Avatar
    Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    100

Icon14 Ðề: [Source] Cấu trúc file Pak/Spr và cách tạo ra chúng

HAYYYYYYYYYYYYYYYYYYYYYYYY QUÁ

E là newbie đọc xong không hiểu gì @@
    Mà kệ, em đã coppy và lưu về máy tính rồi @@
    Khi nào rảnh sẽ học
    Các bác cũng lo lưu đi @@
    Ko CLb lại xóa thì mắc công @@
    Khách viếng thăm hãy cùng dongmau xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    6

Ðề: [Source] Cấu trúc file Pak/Spr và cách tạo ra chúng

Trích dẫn Gửi bởi HoangTVT [Only registered and activated users can see links. ]
    Những spr được ra đời sau này theo cách load của engine hiện tại thì vị lỗi hình ảnh vẫn hiển thị màu nền, không giống những spr cũ. Mình thì ngu vụ này lắm theo mình đoán thì có lẽ họ thêm định nghĩa màu được hiển thị trong suốt nên engine cũ không thể load được, theo hướng đó mình đã tìm rất nhiều đoạn quy định về mã màu nhưng cũng k khả quan mấy, có lẽ mình sai. May mắn hôm nay gặp được bạn, bạn có thể nào giải thích giúp mình được không.
    Engine trên source gốc đã có định nghĩa hàm giải mã màu ARGB rồi, bị màu nền đen là do tool convert spr nằm trong source không sử dụng hàm này, nó xài hàm r4g4b4 nhé thành ra spr mà bạn convert đc bị nền đen cho nên bạn mà dùng tools có sẳn trên diễn đàn để tạo spr động thì dính nền đen thì phải , mình xem qua source "SprConvert" và "ImageCreator" thì thấy vậy.
    Khách viếng thăm hãy cùng FanLoveJX xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    6

Trích dẫn Gửi bởi wermanhme1990 [Only registered and activated users can see links. ]
    Chủ toppic cho mình hỏi chút:
    Mình để ý thấy folder data của jx vng rất nặng không phải vì tài nguyên đã được chọn lọc, loại bỏ, mà bị trùng tài nguyên rất nhiều, ví dụ: phần login game, nếu bỏ những pack update mới đi, ta sẽ được phần login của pack củ. Nếu bỏ đi những phần tài nguyên trùng lặp, dung lượng client sẽ rất nhẹ.
    Vậy có phải không thể đọc được chính xác tên file trong pack nếu không có file list?.
    Về trùng file: Chính xác rồi bạn, thay vì ghi đè res lên pak file thì tạo file pak mới rồi trong config đặt nó lên độ ưu tiên cao hơn, Engine sẽ hash path spr thành id rồi rò ra đúng địa chỉ bộ nhớ chứa res rồi xử lý theo từng loại file,

Về tên file: Cũng đúng luôn bạn, do tên/path res đã bị hash 1 chiều, không dịch ngược được nên mình chỉ có thể tách res khi có tên/path đầy đủ của res

Mình có viết 1 tool bóc tách lấy toàn bộ list file .spr .txt .ini .jpg .bmp được khoảng vài ngàn file mở lên thì thấy vẫn thiếu nhiều đc tầm 30-40%

--- Chế độ gộp bài viết ---

Trích dẫn Gửi bởi vuduymanh [Only registered and activated users can see links. ]
    Chủ topic làm 1 cái tool unpach script và settings trong pak mới của vng đc ko bác
    Xem bài + nghiên cứu source rồi tự làm mới thú vị chứ bạn

4. The Following 2 Users Say Thank You to FanLoveJX For This Useful Post:

vlxx1 (28-12-20), wermanhme1990 (29-08-16)

Thành Viên
    Thanks
    42

Trích dẫn Gửi bởi FanLoveJX [Only registered and activated users can see links. ]
    Engine trên source gốc đã có định nghĩa hàm giải mã màu ARGB rồi, bị màu nền đen là do tool convert spr nằm trong source không sử dụng hàm này, nó xài hàm r4g4b4 nhé thành ra spr mà bạn convert đc bị nền đen cho nên bạn mà dùng tools có sẳn trên diễn đàn để tạo spr động thì dính nền đen thì phải , mình xem qua source "SprConvert" và "ImageCreator" thì thấy vậy.
    không phải spr được mình convert đâu bạn ơi, như bạn xem trong hình, với spr cũ thì không hiển thị phần màu đen như trong hình

[Only registered and activated users can see links. ]
    Lần sửa cuối bởi HoangTVT, ngày 29-08-16 lúc 08:54 PM.
    Khách viếng thăm hãy cùng HoangTVT xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên Tâm Huyết wermanhme1990's Avatar
    Thanks
    78

Trích dẫn Gửi bởi FanLoveJX [Only registered and activated users can see links. ]
    Về trùng file: Chính xác rồi bạn, thay vì ghi đè res lên pak file thì tạo file pak mới rồi trong config đặt nó lên độ ưu tiên cao hơn, Engine sẽ hash path spr thành id rồi rò ra đúng địa chỉ bộ nhớ chứa res rồi xử lý theo từng loại file,

Về tên file: Cũng đúng luôn bạn, do tên/path res đã bị hash 1 chiều, không dịch ngược được nên mình chỉ có thể tách res khi có tên/path đầy đủ của res

Mình có viết 1 tool bóc tách lấy toàn bộ list file .spr .txt .ini .jpg .bmp được khoảng vài ngàn file mở lên thì thấy vẫn thiếu nhiều đc tầm 30-40%
    Cảm ơn bạn, Theo mình hiểu thế này: thường file bị pack, cụ thể ở đây pack thành .pak. Khi file game.exe chạy bắt buộc phải giải mã .pak đó?, load vào ram(Vì mình có thể dùng 1 số chương trình đọc bộ nhớ ram để lấy đường dẫn res để unpack mặc dù không đầy đủ).
    Vậy tên/path res đã bị hash 1 chiều, game nó sẽ dùng trực tiếp mã hash đó hay nó sẽ chuyển hash sang tên/path rồi mới dùng.
    Lần sửa cuối bởi wermanhme1990, ngày 29-08-16 lúc 08:54 PM.
    Khách viếng thăm hãy cùng wermanhme1990 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    6

Trích dẫn Gửi bởi HoangTVT [Only registered and activated users can see links. ]
    không phải spr được mình convert đâu bạn ơi, như bạn xem trong hình

[Only registered and activated users can see links. ]
    Bạn có thể úp spr này lên được ko? gửi mình debug với, mình đoán chiều sâu ảnh đầu vào và đầu ra không khớp.

--- Chế độ gộp bài viết ---

Trích dẫn Gửi bởi wermanhme1990 [Only registered and activated users can see links. ]
    Cảm ơn bạn, Theo mình hiểu thế này: thường file bị pack, cụ thể ở đây pack thành .pak. Khi file game.exe chạy bắt buộc phải giải mã .pak đó?, load vào ram(Vì mình có thể dùng 1 số chương trình đọc bộ nhớ ram để lấy đường dẫn res để unpack mặc dù không đầy đủ).
    Vậy tên/path res đã bị hash 1 chiều, game nó sẽ dùng trực tiếp mã hash đó hay nó sẽ chuyển hash sang tên/path rồi mới dùng.
    Mình bổ sung thêm một ý là nó ko giải mã hết mà cần res nào thì game tìm rồi load chứ ko load hết nên bạn ko lấy đc đầy đủ res.
    ví dụ như khi draw một item nào đấy: /Spr/Ui/Item/item01.spr, Game sẽ hash path spr thành id rồi dò trên từng file pak cho đến khi tìm được block có id đấy, => giải mã rồi draw

8. The Following 3 Users Say Thank You to FanLoveJX For This Useful Post:

HoangTVT (29-08-16), khainqps01237 (31-08-16), wermanhme1990 (29-08-16)

Thành Viên
    Thanks
    42

ngại quá, loại spr này mình không thể view bằng rpg, tool mình dùng cũng k unpack được, mình có đường dẫn hi vọng bạn có cách

\spr\skill\1502\em\em_150_jiane_ice.spr
    nằm trong updatejx09.pak
    Khách viếng thăm hãy cùng HoangTVT xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên Tâm Huyết wermanhme1990's Avatar
    Thanks
    78

Mình bổ sung thêm một ý là nó ko giải mã hết mà cần res nào thì game tìm rồi load chứ ko load hết nên bạn ko lấy đc đầy đủ res.
    ví dụ như khi draw một item nào đấy: /Spr/Ui/Item/item01.spr, Game sẽ hash path spr thành id rồi dò trên từng file pak cho đến khi tìm được block có id đấy, => giải mã rồi draw
    Có cách nào dịch được hash sang tên/path không bạn, Ở một số game mình thấy có tools unpack data hoặc lấy được list file trong data bị pack.
    Khách viếng thăm hãy cùng wermanhme1990 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    6

Có cách nào dịch được hash sang tên/path không bạn, Ở một số game mình thấy có tools unpack data hoặc lấy được list file trong data bị pack.
    Những game chắc đấy có lưu thông tin đầy đủ nên unpack được, còn file pak của kingsoft thì không được bạn bạn ngồi xem source pack vs unpack của nó là biết, cách quản lý theo id ntn thì tìm kiếm file cực nhanh tối ưu chi phí

12. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến FanLoveJX vì bài viết này !

wermanhme1990 (29-08-16)

Thành Viên
    Thanks
    28

Những game chắc đấy có lưu thông tin đầy đủ nên unpack được, còn file pak của kingsoft thì không được bạn bạn ngồi xem source pack vs unpack của nó là biết, cách quản lý theo id ntn thì tìm kiếm file cực nhanh tối ưu chi phí
    Bác có bộ source trắng nào update lên VS 2013 không, share cho a e với. Chứ VC++6 cũ quá rồi
    Khách viếng thăm hãy cùng data1990 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Gunny] Các bac Pro chỉ giáo. file nào trong source là file hiệu ứng châu báu
    Bởi laibixoa trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 09-07-14, 01:47 PM
  2. [Gunny] Hệ thống châu báu gồm những file nào trong source
    Bởi hoanganhgo trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 07-06-13, 10:06 AM
  3. [JX] Cần tìm file để trong source để việt hóa
    Bởi assaa trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-08-12, 04:07 PM
  4. source VB tạo file logIn cho MU đây