Cần cao thủ Dev vào chỉ giúp...
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Kết quả 1 đến 4 của 4
    Thành Viên
    Thanks
    5

Cần cao thủ Dev vào chỉ giúp...

Mình lập topic này mong bạn nào đã từng mún thành 1 Dev game và đã thành công xin hãy cho mình ý kiến.

trước tiên mình mún học dev game.Mu JX....( Có phải là học C++ ko )

bạn nào đi trước thì cho mình ý kiến. mình cần học cái j trước. và tự học. hay lên các trung tâm đào tạo để học.

Mình xin cảm ơn..
    Khách viếng thăm hãy cùng hercules12c xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên Tâm Huyết
    Đang ở
    yaya
    Thanks
    496

Ðề: Cần cao thủ Dev vào chỉ giúp...

bạn muốn học dev game như MU JX thì phải có kiến thức nền tảng. bao gồm:
    C/C++
    ASM
    LUA
    và đọc rất nhiều source để lên kinh nghiệm thôi chứ còn mấy cái đó chắc không có nơi nào dạy đâu. Vì nếu họ có dạy thì nó là phát triển game toàn diện nhưng
    chỉ giới hạn ở môi trường và 1 ngôn ngữ hoặc nhiều ngôn ngữ bậc cao chứ không sâu và rộng đến mức đụng tới ASM memory hay nhúng LUA làm gì.

love you!

JX2 Coder dragonwall's Avatar
    Đang ở
    Hòn Vọng Jx 2
    Thanks
    17

Icon1 Ðề: Cần cao thủ Dev vào chỉ giúp...

Hi! Gửi chút tâm quyết cho thành viên mới
    Theo khảo sát game lâu nay các source code với MU hay JX (Win 5.0) thậm chí Counter-Strike, như hiện nay. Tất cả đều dùng C++ !!
    • Thứ 1: bạn cần nắm vẫn ngôn ngữ cơ sở là : Ngôn ngữ C++, sau đó là WinAPI (nghiên cứu các phép toán và khai tác thư viện từ Windows), bạn có thể tìm tải những quyển sách hoặc tìm các slide bài giảng ở các Trường Đại Học (Thuở bắt đầu mình học từ Turbo C++ 4.5 ). Bạn có thể làm quen thêm với ngôn ngữ C++ MFC đó cũng là thế mạnh khi viết các Editor phục vụ cho Server ^^
    • Thứ 2: Thao tác, kết nối lập trình và tương tác cho được với các Hệ quản trị Cơ sở dữ liệu (SQL, MySQL,...). Ví dụ: Nếu máy yếu. Bạn có thể tự tay chơi game VLTK với Microsoft Access 2003, SQLite, ...v..v.. chỉ một click chuột!
    • Thứ 3: Học sử dụng Ollydbg và lập trình Hook. Giúp bạn can thiệp sâu vào ứng dụng trong trường hợp game "bí lối" vì game không có source code ^^
    • Bạn cần "chăm chỉ" ở các Box Guides - Kho lưu trữ và các eBook được xây dựng với nhiều tác giả. Đừng xem thường và lười vì chúng rất có ích!. Vì đây là nơi chứa tài sản quý giá và tâm quyết được thực hiện bới các thành viên. (Khuyên cáo : Mọi kết quả đạt được và vướn mắt của bạn đều là "người đến sau". Do vậy, nên xem, không nên đào mộ!)

Đối với game MU ta nên phân tính chúng thành hai loại :
    1. Nền WebZen
    2. Nền Mở rộng (các phiên bản được thực hiện ở các Team đăng ở box Release)

Như vậy: Khi "Dev", bạn cần dùng những phiên bản "chuẩn" (tức của Webzen) làm cơ sở gốc và dùng source code được chia sẻ bởi các Team làm "tài liệu học tập", nghiên cứu các thuật toán mới, tìm kiếm ưu điểm một các chọn lọc (không nên bám chết một cách thụ động). Từ đó làm nền tảng định hướng theo lối đi phát triển mới cho riêng bạn. Đương nhiên game JX cũng thế!

Ở đây còn rất nhiều cao thủ và mình là thành viên tệ nhất xóm nên chỉ đôi lời góp vui, mong giúp ích cho bạn có cái nhìn thuận lợi nhất. Chúc bạn luôn thành công!
    Khách viếng thăm hãy cùng dragonwall xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

4. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến dragonwall vì bài viết này !

southrain1111 (03-08-16)

Thành Viên
    Thanks
    5

Ðề: Cần cao thủ Dev vào chỉ giúp...

Cảm các ơn bạn rất nhiều. ..........
    Khách viếng thăm hãy cùng hercules12c xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!