Full Guide + Tutorials cho Newbie
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 1 của 9 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 86
    Thành Viên Tâm Huyết mylove09's Avatar
    Thanks
    45

Full Guide + Tutorials cho Newbie

Vì topic mình viết theo cảm hứng nên có gì sơ sót mong lượng thứ trước

Tiếp đến là hướng dẫn mình viết và chỉ viết

Ai không hiểu thì nên xem lại kiến thức cơ bản về Computer của mình hoặc chính mình phải xem lại

Guilde đầu tiên là tìm hiểu về Server ( >90% memb không biết ) và mình cũng ko dám chắc biết hết

Yêu cầu :
    Có 1 bộ server
    Các bạn nghĩ nó đơn giản và không cần thiết nhưng khi xảy ra lỗi mà không hiểu nguyên tắc làm việc thì không thể nào tìm đc cách khắc phục

-Đầu tiên là Certification Server : Cái tên cũng đã nói lên tất cả : Nó là file xác thực hệ thống , xác thực IP , xác thực thông số kết nối
    Trong đấy có các file ini nhưng các bạn chỉ cần quan tâm đến 3 file
    srGlobalService
    srShard
    srNodeType
    Nhìn vào là sẽ hiểu cần làm gì với các file này
    Các file khác có thời gian sẽ Guide sau

-Global.exe : vẫn là cái tên nói lên tất cả
    Nó là quản lý chung và là xác thực tầng 2 cho các ứng dụng tiếp theo
    -Farm.exe :chưa hiểu nó làm gì nhưng theo dự đoán là nó load hệ thống Guild
    -Download.exe :phục vụ autoupdate
    - Gateway.exe : cổng login server , hiển thị tin tức , check block user
    -Agent.exe : Đây chính là sự tuyệt vời của Sv Silkroad , các bạn chưa từng hỏi tại sao Sro ko bị hack , dupe,cheat bao giờ
    Nó là trung gian giữa người dùng và Server , khi connect qua cổng login rồi nó sẽ tiếp nhận session và thao tác nó với gamesv chứ ko trực tiếp như các game khác
    Tuy nhiên cũng vì vậy mà đôi lúc sẽ có sự ngắt kết nối của ng dùng ( hiếm ) , các lỗi c78910 đều do anh này mà ra
    -Machine sv : Vẫn là 1 sự tuyệt vời của silkroad và vẫn cái tên nói lên tất cả : nó làm nhiệm vụ kết nối các file với Globalserver
    Chỉ cần đính kèm xác thực bạn có thể mở file exe bất kì ở bất cứ máy nào ko cùng máy chủ
    Nói vậy các bạn vẫn chưa hiểu công dụng của anh này nhưng nếu bị ddos hay có 1 đống máy chủ cấu hình thấp thì hãy nhớ tới nó nhé ^^

- Gameserver.exe : Trái tim của sv ,xử lý mọi hoạt động ,cái này nói cả ngày ko hết
    - Shard,exe : là trung gian giữa Gamesv và global tức là giữa tài khoản và hoạt động của nv , Ngoài ra nó còn quản lý event của sv
    -Cuối cùng là billding : nó làm nv check ,update silk để trả về cho shard

Nếu bạn nào dùng giờ xanh (Green Book) thì lưu ý 3 file : global ,shard,gamesv

Thực ra hiểu với giải thích lên đây cực kì khó nên mình đã rất cố gắng để diễn dải, lủng củng thì a e bỏ qua luôn nhé

Guide tiếp theo là setup server:

- Yêu cầu
    + Có máy chủ ( tốt nhất là win 2k8 ) , cài ở nhà thì win 7 (32 64 bit như nhau hết )
    + Down sẵn SQL theo phiên bản của win ( 2k5 2k8 hoặc 2k12 ) - Thường thì data bây giờ sẽ làm cho 2k8 tuy nhiên 1 số database mới setup trên 2k12 vì vậy các bạn nên cài luôn 2k12 cho lành khỏi mất công hỏi sao em đang restore thì lỗi ,etc...
    + Chịu khó google 1 lần thì sẽ nhớ cho các lần sau và ứng dụng thêm được nhiều cái sau này
    +1 bộ server : Billding , Cert , Bin
    +1 client down linh tinh cũng được cứ vào chơi được đã rồi tính tiếp - các bước đồng bộ tôi sẽ guide sau
    + Ai hỏi link down thì không có đâu nhé . Google
    + Cài server Silkroad cực kì dễ , các bạn cứ làm theo hướng dẫn của mình , không phải cầu kì video hỉnh ảnh làm gì cả , mất 2 tiếng là xong
    + Nếu bạn nào chưa biết về SQL thì nên tìm hiểu kĩ về nó vì đa phần Sro sẽ nằm hết ở trong database ( những câu hỏi kì quặc như pass sa là gì ,cài sao toàn lỗi ... thì không nên làm sro cứ chơi online của NPH cho thoải mái)
    + Mình hướng dẫn cả online và offline ( với Online tại máy gia đình cuối bài sẽ thêm phần mở port các bạn chú ý )
    - Setup SQL ( Google thần chưởng ) - Đặt pass cho user sa là 123456 cho dễ nhớ nhé
    - Setup netframe 4.0 ( Google thần chưởng )
    - Setup IIS ( Google thần chưởng ) ( Tích vào Asp.net và .net nhé )
    - Restore DB (Google thần chưởng )
    [Only registered and activated users can see links. ]
    Đây là 3data cơ bản
    + Có 3 DB cần restore : Log_DB , SRO_VT_ACCOUNT , SRO_VT_SHARD ( đặt tên lần lượt như trên và restore tương ứng )
    + DB Log_DB và SRO_VT_ACCOUNT dùng cái nào cũng được , Riêng Shard thì các tính năng cũng như thông số sẽ nằm trong đó nên kiếm cái Shard ngon lành thì dev sẽ dễ hơn ( Riêng mình thì giờ thấy Log_DB quan trọng nhất )
    - Setup Billding ( mọi người rất hay sai ở bước này
    + Cài iis xong bạn gõ : [Only registered and activated users can see links. ] sẽ ra trang iis tại máy
    + Thư mục chứa tài nguyên web theo mặc định sẽ nằm tại : C:\inetpub\wwwroot
    + Các bạn chép billding vào thư mục này , nhớ bỏ ở ngoài ví dụ : C:\inetpub\wwwroot\dbconnect.asp chứ đừng : C:\inetpub\wwwroot\billding\dbconnect.asp
    + Mặc định nó sẽ là cổng 80
    + Thường trong thư mục billding người ta để sẵn file test.asp , nếu không có các bạn tạo file test.asp với nội dung :
    <%@ language="vbscript"%>
    <html><body>The current server time is:
    <%
    response.write(Date & " " & Time)
    %>
    </body></html>

Giờ thì [Only registered and activated users can see links. ]
    Nếu ra giờ hệ thống thì ok , nếu lỗi thì nhớ xem đã cài aspnet và .net chưa
    Bạn nào biết hơn thì có thể đổi cổng cho billding , để dành cổng 80 cho web
    + Ok giờ là cấu hình bilding
    Mở file DBconnect.asp
    strConnectA = "Provider=SQLOLEDB;Data Source=localhost;Initial Catalog=SRO_VT_ACCOUNT;user ID=sa;password=123456;"
    Bạn nào đổi connect ntn thì tự sửa theo như thế

- Setup Certification
    Mở thư mục ini trong Cer ta quan tâm 3 file

srGlobalService
    srShard
    srNodeType
    2 file đầu là cấu hình connect DB thì làm tương tự cấu hình cho Billding , nhớ thay tên Database giống bạn
    Global là SRO_VT_SHARD
    Shard là Log_DB và SRO_VT_ACCOUNT

Riêng file Nodetype sẽ lằng nhằng hơn
    + Start => run => gõ CMD =>enter
    + Gõ tiếp ipconfig => enter
    + Tìm dòng IpV4 address : ghi nó ra và chép vào file Notetype này
    + Nhớ luôn IP này nhé
    + Với bạn nào làm online tại nhà thì lấy IP từ trang [Only registered and activated users can see links. ] thay cho cái IP kia
    + Ok nhớ cái IP này nhé , còn nhiều cái cần dùng
    Hết thư mục ini ta back ra ngoài thư mục bin chạy file compile.bat ( Nó sẽ ghi nhớ toàn bộ cấu hình bên trên ra 1 file khác , sau này muốn thay đổi gì thì các bạn phải chạy lại file này )
    + Với các bạn dùng IP Lan có dạng 192.168.x.x và IP ADSL tại trang canyouseeme.org ( nôm na là dùng PC ở nhà để cài Server ) thì IP có thể thay đổi liên tục dẫn tới mở sv lỗi các bạn chú ý để ý , nếu bị đổi thì tự thay ở bước này và bước dưới
    - Cấu hình server Blitzkrieq_Bin_Data
    smc_updater.cfg
    ServiceManager.cfg
    server.cfg
    Thay toàn bộ IP giống IP ở bên trên
    Riêng file server.cfg tìm BILLING_SERVER_URL các bạn ko biết thì làm đúng ntn :
    "http://localhost:80/" ( nếu bạn nào thay cổng thì sửa số 80 thành cổng của các bạn )
    Còn lại vẫn là dùng IP kia

+Add DEP ( Cái này mình lấy nguồn trên mạng áp dụng cho mọi win nhé
    [Only registered and activated users can see links. ]
    Các bạn chỉ cần nhìn hình và làm theo
    Nhớ tích chọn Turn on DEP for all programs and services except those I select ( cái bên dưới )
    Sau đó add các file sau trong thư mục Blitzkrieq_Bin_Data
    global.exe , gatewat,farm,download,agent,machine,smc,shard,game sv ( nếu không biết thì add hết file exe vào cho chắc )

- Ok vậy là bạn đã cài đặt xong Server rồi đó
    Giờ là run server

+ Vào thư mục Cert chạy file 3 - CustomCertificationServer , thấy nó hiện ra 3 dòng 1 dòng có IP 1 dòng có Chỉ dẫn bấm nút Esc để thoát là ok
    Còn lỗi thì xem lại Cấu hình trong thư mục ini đã chuẩn chưa
    + Vào thư mục Blitzkrieq_Bin_Data mở theo thứ tự
    Global -> Gateway , Farm , Agent , Machine , Shard , Gameserver ,smc
    Bước này thường hay bị lỗi Certificatin has been failed ( nôm na thế ko nhớ tên lắm ) thì nhớ xem kĩ lại IP đã cấu hình đúng chưa
    Tiếp đến là lỗi Connect DB Failed thì xem kĩ lại cấu hình thư mục Ini tên databse , link kết nối , user sa, pass sa đúng chưa
    Tiếp đến là lỗi mơ Shard lên là tắt thì xem lại bước cấu hinh Billding và Billding trong server.cfg
    GS sẽ mở tương đối lâu nên đợi nó load khoảng 2-5ph tùy máy
    Ok giờ là Login SMC
    Các bạn vào database SRO_VT_ACCOUNT table TB_User tạo 1 user pass để dạng MD5 ( Google ) trường sec_connten và sec_primary để là 1
    Ok lấy nick này log vào SMC
    Thành công nó sẽ ra 1 bảng trắng , chọn menu Applycation ->load Plugins -> Qua tab Server Control chỉ chuột vào giữa chọn Start All Server
    Thấy nó hiện lên màu xanh tất cả là ok

Now ok
    Tìm version database SRO_VT_ACCOUNT table _ModuleVersion kéo xuoogns dưới cùng để ý cột nVersion và nVaild , chúng ta sẽ lấy Nversion lớn nhất có nVaild =1 đó là version của game ( có nhiều cách để biết nhưng newbie nên thì xem cách này - thực ra pro cũng chưa chắc biết cách xem này vì ko biết nó nằm ở đâu )
    Giờ thì download 1 client bất kì
    Dùng tool IPINPUT để sửa IP và version cho giống của mình để vào game
    Down sroht.com hoặc srosaigon.com có sẵn tool IPINPUT trong đó ko thì google tìm tool nhé
    Mở tool tìm đường dẫn đến thư mục chứa game
    Bấm nút Del Sau đó là nút Add ,Division Name gõ gì cũng đc
    URL : Gõ IP bên trên vào
    Sửa Version theo cách lấy bên trên
    Now Ok done
    Vào game chiến thôi
    Nick tạo ở TB_User nhé đừng dùng nick lúc nãy ( nick chơi game nhớ cho Sec_Content và Sec_Primary =3 chứ ko phải =1

- Guide Tìm hiểu về cách cấu hình các thông số server
    Continue...
    Lần sửa cuối bởi mylove09, ngày 18-08-14 lúc 04:27 PM.
    Khách viếng thăm hãy cùng mylove09 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

2. The Following 30 Users Say Thank You to mylove09 For This Useful Post:

acma865 (05-08-14), ageking (02-06-15), Anion (17-05-15), atuladao12 (23-02-16), bemui04t (09-08-15), benben (09-08-14), chungvnn (23-05-15), dragon1031988 (19-04-15), Faker (10-08-14), hangvu911 (03-04-15), Hestina (07-08-14), khalulu (19-01-15), manhlongyd (23-11-15), meeyoo (24-08-14), mrduy996 (05-07-15), muathu0000 (07-08-14), MyNhanTuoiTy (08-08-14), nghiadht (06-08-14), NguoiBiAn (30-04-15), satthupro95 (10-08-14), shouljin00 (16-08-14), sohakin (17-01-15), sonkoga (07-02-15), taola1102 (13-08-14), ThuPhuong (05-08-14), tritri0808 (18-09-15), vd_tt (30-10-14), wallentime01 (30-09-14), WynhLove (06-08-14), xuanhuytn (25-08-20)

Thanks
    45

Ðề: Full Guide + Tutorials cho Newbie

Đặt gạch #1 để dài quá thì viết tiếp

4. The Following 4 Users Say Thank You to mylove09 For This Useful Post:

divine9966 (06-08-14), Hestina (19-08-14), ThuPhuong (05-08-14), WynhLove (06-08-14)

Thành Viên ThuPhuong's Avatar
    Thanks
    118

Thanks thím rồi nhưng chả biết nói gì,rất có ích cho các bác mới
    Khách viếng thăm hãy cùng ThuPhuong xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    70

Rất có ích cho newbie thankssssssssss sếp
    Khách viếng thăm hãy cùng divine9966 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    14

Các pro cho mình hỏi máy như vầy : Dual CPU E2200 @ 2.20GHz 2.00 GB of RAM có cài được sro v1.188 không ạ ? Sau những nỗ lực download và cài đặt tình hình hiện giờ là mình mở các file như GlobalManager v...v... không lên luôn và trong máy có cái này : suspicious.cloud.9
    Khách viếng thăm hãy cùng muathu0000 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

8. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến muathu0000 vì bài viết này !

hangvu911 (03-04-15)

Thanks
    45

Trích dẫn Gửi bởi muathu0000 [Only registered and activated users can see links. ]
    Các pro cho mình hỏi máy như vầy : Dual CPU E2200 @ 2.20GHz 2.00 GB of RAM có cài được sro v1.188 không ạ ? Sau những nỗ lực download và cài đặt tình hình hiện giờ là mình mở các file như GlobalManager v...v... không lên luôn và trong máy có cái này : suspicious.cloud.9
    giữ máy đi bạn, chơi vài hôm với thời tiết mùa hè này thì nhanh xuống cấp lắm
    Sv Silkroad nào cũng có virus thôi bạn đừng lo

Thành Viên
    Thanks
    14

Vậy máy của mình có cài được không ạ ? Mình gà lắm. Đây là lần đầu tiên mình viết bài. Nhận được câu trả lời của bạn mình thấy rất vui=>sến^_^. Mình chỉ hỏi vậy thôi chứ máy của mình bị virut không làm được gì nữa rồi. Thanks vì đã an ủi mình => sến tập 2 ^_^
    Khách viếng thăm hãy cùng muathu0000 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    3

Trích dẫn Gửi bởi muathu0000 [Only registered and activated users can see links. ]
    Vậy máy của mình có cài được không ạ ? Mình gà lắm. Đây là lần đầu tiên mình viết bài. Nhận được câu trả lời của bạn mình thấy rất vui=>sến^_^. Mình chỉ hỏi vậy thôi chứ máy của mình bị virut không làm được gì nữa rồi. Thanks vì đã an ủi mình => sến tập 2 ^_^

Thứ 1 : máy của bạn cài ít nhất win vista trở lên nhé, với XP mình setup sv test toàn lỗi nên ko chắc chạy ngon lành.
    thứ 2 : máy của bạn chắc chắn chạy được sv game SRO, với điều kiện bạn nên xóa toàn bộ mob, chỉ cho chạy data các thành và bãi thôi.
    Khi bạn test, bạn nên chạy 3 map TA, DH, HD là biết chạy ngon lành cành đào rồi.
    Muốn xóa mob thì vào SQL, tìm tên "Tab_RefNest" trong SHARD và cho cái "dwMaxTotalCount" = 0

Tất cả những gì bạn muốn biết về SRO chỉ cần đọc lại các bài trong box này là nắm khá rõ, mất khoảng 2-3 ngày đọc ở đây và áp dụng là có thể nắm sơ sơ cơ chế 60% hoạt động sro rồi.

Thank chủ topic vì có đóng góp nhiệt tình cho box SRO.
    Khách viếng thăm hãy cùng MyNhanTuoiTy xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    6

My love ơi chỗ đưa server lên onl c có thể khoanh vùng trong bài viết của c đc không ví dụ từ đoạn nào tới đoạn nào Viết hoa cho mình với đang tính làm cái cho mấy thằng bạn chơi cùng nên đang tìm!
    Khách viếng thăm hãy cùng lalakers1192 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    14

Thanks MyNhanTuoiTy đã hướng dẫn. Mình đã đọc rất nhiều và cũng có rất nhiều câu hỏi.
    Có phải mình nên chỉnh tất cả các cột trong "dwMaxTotalCount" = 0?
    Mình không có client V1.188 vậy nếu muốn chơi trên client khác mình phải làm thế nào?
    Khi mình mở IP Input thì đầu tiên là nhận được lỗi "Memory ......" sau là lỗi" ...... the memory could not be "written".
    Lần đầu tiên đăng nhập vào smc được lần sau đăng nhập bị lỗi " ...... the memory could not be "written".
    Mày mình cài winXP và hiện chưa thay đổi được vậy làm sao mình biết IIS đã hoạt động?
    Filezilla để làm gì , chỉnh sửa ra sao và khi khởi động sever có cần mở SQL hay không?
    Rất mong câu trả lời , thanks.

Trang 1 của 9 1 2 3 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [JX] Hướng Dẫn Chi Tiết Cài SV off cho newbie 100% full hình Ảnh
    Bởi duykhang trong diễn đàn Võ Lâm Truyền Kỳ (Jx Server)
    Trả lời: 52
    Bài viết cuối: 03-11-15, 02:09 PM
  2. [JX] Newbie cần xin file NPC bán full fi phong !
    Bởi avinhdt trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 25-04-13, 11:41 AM
  3. [KT] Guide Mở Full Map Trên 1 PC
    Bởi kelly trong diễn đàn Releases
    Trả lời: 24
    Bài viết cuối: 03-12-12, 02:52 PM
  4. Guide cài JX cho newbie
    Bởi BoyClassic trong diễn đàn Guides - Kho Lưu trữ
    Trả lời: 84
    Bài viết cuối: 31-05-12, 02:56 AM
  5. Video Tutorials for Adobe After Effects Vol 1-8