vBulletin là một mã nguồn diễn đàn phổ biến hiện nay, rất nhiều website Việt Nam đang sử dụng phần mềm này. Hôm nay xin đưa ra vài mẹo nhỏ để tối ưu hoá tiêu đề của diễn đàn. Chúng ta muốn tiêu đề website của chúng ta phải thật sự đơn giản. Điều này có nghĩa chúng ta sẽ gỡ bỏ, đổi những tiêu đề giống nhau thành một cái gì đó đơn giản, rõ ràng, mạch lạc. Dưới đây là bước để tối ưu hoá tiêu đề website sử dụng mã nguồn vBulletin:

1. Gỡ bỏ “- Powered by vbulletin”

Quả thật, không ai muốn tiêu đề website của mình có dạng: “Tên website của bạn - Powered by vbulletin”. Hơn lúc nào hết chúng ta muốn gỡ bỏ dòng chữ “powered by” ra khỏi tiêu đề website của mình. Đề làm điều này, bạn vào bảng quản trị của vbulletin và làm theo các bước sau:

Languages & Phrases -> Phrase Manager -> x_powered_by_vbulletin -> và xoá dòng này đi.

2. Gỡ bỏ tên website ra khỏi tiêu đề của chuyên mục

Bạn không muốn nhìn thấy các chuyên mục khác nhau trong diễn đàn đều "mang trên mình" tiêu đề của website. Nói có vẻ hơi khó hiểu. Mình lấy ví dụ như sau: “Tên chuyên mục - Tên diễn đàn của bạn”.

Bạn có muốn một tiêu đề ngắn hơn, mạnh mẽ hơn và thân thiện hơn với người dùng và các máy tìm kiếm ?

Các bạn vào bảng quản trị của vbulletin và làm theo các bước sau:

Templates & Styles -> Styles Manager -> Forum Display Templates -> FORUMDISPLAY. Gỡ bỏ dòng "- $vboptions[bbtitle]" ra khỏi tag tiêu đề.

3. Gỡ bỏ tên website ra khỏi tiêu đề của chủ đề

Lại một lần nữa, vbulletin hiện tiêu đề của website tại tiêu đề của chủ đề. Ví dụ “Tên một chủ đề - Tên diễn đàn của bạn”. Và chắc chắn rằng một lần nữa bạn muốn vbulletin chỉ hiện tiêu đề dạng “tên một chủ đề”. Đề làm điều này bạn làm như sau:

Templates & Styles -> Styles Manager -> Thread Templates >> SHOWTHREAD. Tìm và xoá bỏ dòng sau "- $vboptions[bbtitle]" ra khỏi template.

4. Đổi tên website của bạn

Trong bảng quản trị vbulletin các bạn vào: vBulletin options >> Site name / URL / Contact Details >> Edit Settings. Bây giờ sau khi đã gỡ bỏ tiêu đề website ở các bước trên. Bước cuối cùng, hãy tạo một từ khoá chính phù hợp với tên website. Đổi "tên website" điều này đã làm cho tiêu đề trang chủ diễn đàn thành một cụm từ khoá.

Ví dụ, rất nhiều diễn đàn hiện nay sử dụng một tiêu đề nhàm chán: “Tên website - Powered by vbulletin”. Tại sao chúng ta không làm cho tiêu đề này thân thiện hơn dạng "Your Keywords” ?

Thanks nếu thấy có ích nha ! Chỉ dành cho người mới biết làm