[MU] Cần giải thích vấn đề về monster
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Kết quả 1 đến 9 của 9
    Thành Viên
    Thanks
    49

Cần giải thích vấn đề về monster

Em cần nhờ các pro chỉ cho ý nghĩa liên quan của Folder monster ở Client và file monster.txt của server

Theo em biết thì folder monster ở client chứa nội dung của monster ví dụ như : chuyển động, hình ảnh.... và tồn tại dưới dạng BMD
    Còn monster.txt là thông số của nó vd : số ID, tên, HP, LV, dame.....
    trong file này nếu điều chỉnh thông số thì nó sẽ tương ứng với monster như tăng giảm máu, lv, dame và liên quan như thế nào em ko hiểu
    Vậy cho em hỏi là muốn thêm monster ở ss1 >> ss2,3,4... có được không và làm thế nào để có thể làm nó liên quan được với nhau như 2 cái trên kia em xin cảm ơn nhiều.
    Khách viếng thăm hãy cùng namph xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    11

Ðề: Cần giải thích vấn đề về monster

cụ thể là thêm monster nào
    theo mình biết thì chả có monster nào ở ss1 mà ss2 3 4 lại ko có cả

file monster ở client và server thật ra chả có gì liên quan đến nhau.
    skin, animation của quái vật nhìn trong game có vẻ khác nhau, ví dụ như lúc nó đánh, nhưng ở server thì quy định chung là attack (ví dụ thế).

kể cả nhân vật, DK chỉ chuột phải vào quái nó chém chém, elf đeo cung nỏ thì bắn bắn, DW thì đập đập, nhưng ở server thì đều là personal attack

về monster.txt bạn chỉ cần quan tâm đến Level (ảnh hưởng đến exp nhận được khi bị giết), HP, def, dmg, attack rate với def rate. Ngoài ra cả reg time nữa, còn lại ko quan trọng lắm.
    Lần sửa cuối bởi vietanhlsl, ngày 08-03-14 lúc 02:28 PM.
    Khách viếng thăm hãy cùng vietanhlsl xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

3. The Following 2 Users Say Thank You to vietanhlsl For This Useful Post:

namph (09-03-14), tr0ngvang (09-03-14)

Thành Viên
    Thanks
    49

Cụ thể là con gà sét tên trong game là MOLT và con SEA WORM bác ạ. Con SEA WORM có id là 50 trong file monster nhưng trong client nó lại là file monster39.BMD (con này em dùng pentium tool mở file ra và thấy đúng là seweworm), riêng con MOLT thì ID trong monster.txt là 68 (một số sv ko có 2 con này) nhưng trong client lại là monster50.BMD nhưng trong rất nhiều sv kể cả cao và thấp đều ko có các bác để ý sẽ thấy monster.bmd rất đều từ monster40.bmd > 49.bmd nhưng file tiếp theo sẽ là monster51.bmd tức là thiếu 50.bmd. Em test bản 0.99 của văn bờm thì có con đó cả trong game lẫn folder monster trong client thế nó mới là vấn đề các bác rảnh giúp em với nhé. Thanks all."D

Thành Viên
    Thanks
    11

Trích dẫn Gửi bởi namph [Only registered and activated users can see links. ]
    Cụ thể là con gà sét tên trong game là MOLT và con SEA WORM bác ạ. Con SEA WORM có id là 50 trong file monster nhưng trong client nó lại là file monster39.BMD (con này em dùng pentium tool mở file ra và thấy đúng là seweworm), riêng con MOLT thì ID trong monster.txt là 68 (một số sv ko có 2 con này) nhưng trong client lại là monster50.BMD nhưng trong rất nhiều sv kể cả cao và thấp đều ko có các bác để ý sẽ thấy monster.bmd rất đều từ monster40.bmd > 49.bmd nhưng file tiếp theo sẽ là monster51.bmd tức là thiếu 50.bmd. Em test bản 0.99 của văn bờm thì có con đó cả trong game lẫn folder monster trong client thế nó mới là vấn đề các bác rảnh giúp em với nhé. Thanks all."D
    Nói thế này thì hơi khó hiểu, nhưng cơ bản giữa các loại monster hầu như không có sự khác biệt. Khác biệt duy nhất là ID, quan trọng là ID của monster đồng bộ với client và load tới skin nào, còn những chỉ số khác thì hoàn toàn thay đổi được dễ dàng.

Ví dụ, thật ra mình chả biết con gà sét là gì nữa, chicken thor chẳng hạn client ss 2 3 4 chắc chắn có nhiều monster hơn ss1 rồi, bạn chỉ cần kiếm con quái nào trông giống với con chicken thor đấy, hoặc là con quái nào mà không xuất hiện trong các spot, các event ở ss 2 3 4, sau đó coppy skin của con chicken thor ở ss 1 sang và đổi tên cho giống với con quái ở ss 2 3 4 mà bạn kiếm dc, vậy là về cơ bản là đã có phần client.
    Về phần server thì bạn chỉ việc edit lại các chỉ số như def, hp, dmg, skill của con chicken thor mới bên ss 2 3 4 cho giống ở ss1 thôi là được.
    Khách viếng thăm hãy cùng vietanhlsl xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

6. The Following 2 Users Say Thank You to vietanhlsl For This Useful Post:

namph (09-03-14), tr0ngvang (09-03-14)

Thành Viên Tâm Huyết Sesshomaru's Avatar
    Thanks
    22

Gà sét chắc cái con rồng nhỏ ở map lorencia.Con đỏ đỏ ở cửa bán sách phép đấy
    Khách viếng thăm hãy cùng Sesshomaru xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

8. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến Sesshomaru vì bài viết này !

namph (09-03-14)

Thành Viên
    Thanks
    11

Trích dẫn Gửi bởi trantoai223 [Only registered and activated users can see links. ]
    Gà sét chắc cái con rồng nhỏ ở map lorencia.Con đỏ đỏ ở cửa bán sách phép đấy
    Rồng con sao lại gọi là gà sét nhỉ

10. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến vietanhlsl vì bài viết này !

namph (09-03-14)

Thành Viên Tâm Huyết Sesshomaru's Avatar
    Thanks
    22

Ngày xưa mới chơi cũng gọi nó là gà.
    Khách viếng thăm hãy cùng Sesshomaru xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

12. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến Sesshomaru vì bài viết này !

namph (09-03-14)

Thành Viên
    Thanks
    49

Trích dẫn Gửi bởi vietanhlsl [Only registered and activated users can see links. ]
    Nói thế này thì hơi khó hiểu, nhưng cơ bản giữa các loại monster hầu như không có sự khác biệt. Khác biệt duy nhất là ID, quan trọng là ID của monster đồng bộ với client và load tới skin nào, còn những chỉ số khác thì hoàn toàn thay đổi được dễ dàng.

Ví dụ, thật ra mình chả biết con gà sét là gì nữa, chicken thor chẳng hạn client ss 2 3 4 chắc chắn có nhiều monster hơn ss1 rồi, bạn chỉ cần kiếm con quái nào trông giống với con chicken thor đấy, hoặc là con quái nào mà không xuất hiện trong các spot, các event ở ss 2 3 4, sau đó coppy skin của con chicken thor ở ss 1 sang và đổi tên cho giống với con quái ở ss 2 3 4 mà bạn kiếm dc, vậy là về cơ bản là đã có phần client.
    Về phần server thì bạn chỉ việc edit lại các chỉ số như def, hp, dmg, skill của con chicken thor mới bên ss 2 3 4 cho giống ở ss1 thôi là được.
    Hình ảnh của em nó đây các bác ơi
    Các bác giúp em xem có file chuẩn của nó ko nhé em có file của con này nhưng mà hình như bị lỗi khi convert file BMD ra thì lỗi thiếu mất hình ảnh của nó và trong game thì nó đánh ko hiện skill

P/S: Em gọi nó là con gà sét vì trong game nó lật bật giống con gà và tiếng kêu của nó chích chích như gà cuối cùng skill của nó là giật sét như của nhân vật
    các bác xem trong anh nó đang giật sét vào người em đấy nhưng mà lỗi ko ra skill
    Hình Kèm Theo Hình Kèm Theo
    Lần sửa cuối bởi namph, ngày 09-03-14 lúc 05:57 PM.

Thành Viên
    Thanks
    49

Hình ảnh của em nó đây các bác ơi
    Các bác giúp em xem có file chuẩn của nó ko nhé em có file của con này nhưng mà hình như bị lỗi khi convert file BMD ra thì lỗi thiếu mất hình ảnh của nó và trong game thì nó đánh ko hiện skill

P/S: Em gọi nó là con gà sét vì trong game nó lật bật giống con gà và tiếng kêu của nó chích chích như gà cuối cùng skill của nó là giật sét như của nhân vật
    các bác xem trong anh nó đang giật sét vào người em đấy nhưng mà lỗi ko ra skill

Các Chủ đề tương tự

1. [JX] Cho Hỏi Về Monster
    Bởi DMC.NeZo trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 31-05-12, 04:03 PM
  2. [MU] Xin cái monster vip :D
    Bởi legendaryntq trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 21-03-12, 05:15 PM
  3. cho em hỏi về Monster.txt nhé ?
    Bởi mrkent trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 0