Hướng dẫn Việt hóa Quest trong SV CHinh đồ
Hello & Welcome to our community. Is this your first visit? Đăng Ký
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24
    Thành Viên
    Thanks
    40

Hướng dẫn Việt hóa Quest trong SV CHinh đồ

Chào các bạn, mình xinh được hướng dẫn các bạn Việt hóa Quest trong Sv ZT
    Đầu tiên ta tìm hiểu sơ qua về các File TBL trong Fonder Map của Server
    Theo như mình biết trong Fonder Map này chứa thông tin add các NPC và các thông tin quan trọng khác như Item, npc thuộc tính item v.v. Chúng liên quan với nhau một cách chặt chẽ
    Đầu tiên ta bắt đầu với các file .xml trong Fonder Map, khi nhìn vào các file này các bác quay trở lại bài I. Đây là nhưng file thực thi khi scenesinfo.xml làm việc. scenesinfo load những file này và cho Server load nhưng NPC đã add vào Map.
    Mình lấy ví dụ file này "fengzuiling" Quay lại scenesinfo.xml cho ta thấy đây là file liên quan đến Bắc Giao

Code:
    <map mapID="103" name="Bac.Giao" fileName="fengzuiling" backtocity="139" foreignerbackto="139" backto="139" function="4" commonuserbackto="134" backtodare="139" level="30"/>
    Mở file này ra ta sẽ thấy nhiều đoạn Code liên quan đến việc di chuyển trên Map và các Thông số của NPC được Add trên map này.
    NPC Xa phu ở Bắc Giao các bạn có thể tìm thấy trong "fengzuiling" ở Fonder Map
    Code:
    <npc id="5095" name="车夫" width="1" height="1" x="111" y="154" num="1" interval="3600"/>
    Nhìn đoạn code trên ta thấy ID của npc này là 5095, con số này chính là tên file thực thi nằm trong Fonder Quest/On_visit, tên NPC này là Xa phu, NPC đứng yên trên tọa độ 111 154 và cách 3600 giây NPC này sẽ xuất hiện lại nếu bị ai đó đánh chết
    Các bạn phải quan tâm đến cái này nhiều vì sau này khi dev Server các bạn phải thường xuyên làm các Event nên việc thêm bớt Boss Quái, NPC là chuyện phải có.
    Muốn thêm 1 Npc vào map Bắc Giao nhưng nó sẽ chưa xuất hiện đâu nhé, các bạn phải Add vào npcbase.tbl trong Fonder Add hoặc datas.pak của Client lúc đó NPC này mới xuất hiện nhé....

Việt Hóa TBL trong Fonder map ta dùng tool TBL to XML để chuyển..
    Việc còn lại của chúng ta là chỉ việc mở các file .XML lên và việc hoá....đơn giản đúng ko????

Việt hóa Quest
    Để VH quest đòi hỏi các bạn phải tỉ mỉ, Kiên trì....VH quest ko phải chỉ coppy pase là xong đâu nhé....
    Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách việt hóa Quest 1 cách nhanh nhất có thể.
    Mình sẽ làm việc với thằng Quest.xml vì File này nó làm nhiệm vụ hiển thị "Nhiệm vụ chính tuyến". Trong cấu trúc quest của server hoạt động theo cách "Nhận>hoàn thành>trả". Trong đó Quest.xml mang vai trò hiển thị nội dung Quest trong cửa sổ List Nhiệm Vụ của các bạn. Phím tắt "L"

Đây là code Nhiệm vu trong Quest.xml. nhiệm vu Con muỗi chi hai....nếu ai đã từng chơi chắc chắn biết NV này...

Code:
    <quest id="221" name="蚊虫之害">
    		<description>
    			<body>
    				<p>
    					<n color="255,239,196,0">任务:蚊虫之害</n>
    				</p>
    				<p>
    					<n>    去打败15个</n>
    					<a href="goto 64,84">清源村-蚊子(64,84)</a>
    					<n>,然后再向</n>
    					<a href="goto 126,70">清源村-秘籍收藏家(126,70)</a>
    					<n>复命。</n>
    				</p>
    				<p>
    					<n color="255,239,196,0">      蚊子:</n>
    					<n var="kill_蚊子" task="221"/>
    					<n>/15</n>
    				</p>
    				<p>
    					<n color="255,239,196,0">任务描述:</n>
    				</p>
    				<p>
    					<n>    为了拿到免费的书,帮秘籍收藏家消灭一些蚊子吧。</n>
    				</p>
    				<p>
    					<n color="255,0,0,240">任务奖励:</n>
    				</p>
    				<p>
    					<object id="4171">   护腕 1个</object>
    				</p>
    				<p>
    					<n color="255,239,196,0">经验奖励:</n>
    					<n> 200</n>
    				</p>
    				<diffcult level="5"/>
    				<message color="255,255,255,20">
    					<n color="255,239,196,0">蚊子:</n>
    					<n var="kill_蚊子" task="221"/>
    					<n>/15</n>
    				</message>
    			</body>
    		</description>
    		<events>
    			<event type="on_visit" source="236.xml"/>
    			<event type="on_kill" source="50008.xml"/>
    Chúng ta dùng Converprochina để dịch....hãy tận dụng chức năng Replace để đạt hiệu quả cao nhất.
    các bạn chú ý nhé...Quest.xml thực thi nhiệm vụ hiển thị nội dung trong list quest! vậy phần hiển thị khi chúng ta nhận nhiệm vụ nằm ở đâu? Các bạn xem lại đoạn code trên có phần:
    Code:
    <event type="on_visit" source="236.xml"/>
    			<event type="on_kill" source="50008.xml"/>
    Đây chính là những File liên kết của nhiệm vụ này gồm có 236.xml 50008.xml những file này nằm trong Fonder On_visit . Vậy chúng ta bắt đầu với file 236.xml nào.
    mình xin lấy 1 đoạn trong file 236.xml
    Code:
    function TaskDialog()
    this:AddDialogItem("任务:技能学习(2)", "Dialog39")
    end
    function Dialog39()
    this:AddTalk("&lt;p&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;技能学习:&lt;/n&gt;	&lt;/p&gt;&lt;p&gt;&lt;n&gt;    要学会一个技能需要有相对应的技能书和技能点,还需要有前提技能的配合,快捷键“V”可以观看所有技能具体需求。在物品栏内右键某技能书并且其他条件都符合,就可以学会那个技能。\n &lt;/n&gt;	&lt;/p&gt;&lt;p&gt;&lt;n  color=\"255,239,196,0\"&gt;技能施放:\n&lt;/n&gt;	&lt;n&gt;    你可以右键点击需要学习或者升级的技能图标。左键点击技能图标然后拖放到快捷栏中,这样 就可以通过快捷键使用技能了。\n    只有主动技能能够拖放到快捷栏,被动技能是不能够的。主动技能需要你使用才能发挥效果。被动技能不需要使用就能发挥效果。施放不同的技能需要不同的武器,这一点要注意。\n&lt;/n&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;秘籍介绍:\n \n&lt;/n&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;落叶斩:&lt;/n&gt;&lt;n&gt;武术系技能,必须持有刀、剑、斧、锤类武器才能够施展。\n&lt;/n&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;火球术:&lt;/n&gt;&lt;n&gt;法术系技能,必须持有杖类武器才能够施展。\n&lt;/n&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;追星箭:&lt;/n&gt;&lt;n&gt;箭术系技能,必须持有弓类武器才能够施展\n&lt;/n&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;毒牙:&lt;/n&gt;&lt;n&gt;仙术系技能,必须持有扇类武器才能够施展。\n&lt;/n&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;棍击:&lt;/n&gt;&lt;n&gt;召唤系技能,必须持有棍类武器才能够施展。\n \n&lt;/n&gt;&lt;/p&gt;")
    this:AddTaskCmdItem("多谢,我懂了{10001}", "v236", 212, 11)
    end
    </menu>
    				<var type="Set" name="state" value="-2"/>
    			</actions>
    		</embranchment>
    	</quest>
    	<quest id="212" new="1">
    		<embranchment id="11" active="1">
    			<conditions>
    				<var type="Equal" name="state" value="-3" id="212"/>
    			</conditions>
    			<actions>
    				<exp value="9"/>
    				<notify1 content="经验+9"/>
    				<notify content="任务:完成了技能学习"/>
    				<var type="Set" name="state" value="-1"/>
    				<menu>
    function TaskDialog()
    this:AddTalk("&lt;p&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;任务:&lt;/n&gt;&lt;n color=\"255,255,255,255\"&gt;义父\n \n&lt;/n&gt;&lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;任务目标:\n&lt;/n&gt;&lt;n&gt;    加好属性点后去找庞叔(154,359)。\n \n&lt;/n&gt;           &lt;n color=\"255,239,196,0\"&gt;任务描述:\n&lt;/n&gt;&lt;n&gt;    果然是(GetName),学的真快啊,不过还是要记得加自己的属性点哦。\n    按“C”会出现人物属性界面,然后你可以根据自己想修炼的方向分配自己的属性点。每升一级属性点都会增加。\n    忘了告诉你了,你义父庞叔好象在找你,快回去看看吧。&lt;/n&gt;&lt;/p&gt;&lt;p&gt;&lt;n color=\&quot;255,239,196,0\&quot;&gt;经验奖励:&lt;/n&gt;&lt;n&gt; 10&lt;/n&gt;&lt;/p&gt;&lt;p&gt;&lt;object id=\&quot;578\&quot;&gt;   铁仙丹 5个&lt;/object&gt;&lt;/p&gt;")
    this:AddTaskCmdItem("是吗?我这就去{10001}", "v236", 213, 3)
    end
    				</menu>
    			</actions>
    		</embranchment>
    	</quest>
    	<quest id="10213">
    		<embranchment id="5">
    			<conditions>
    				<var type="Equal" name="state" value="-1" id="212"/>
    				<var type="Differ" name="state" value="-1" id="213"/>
    				<var type="Differ" name="state" value="-3" id="213"/>
    			</conditions>
    			<actions>
    				<menu>
    kế tiếp chúng ta VH như các phần trc đó thôi.....khá đơn giản đúng ko???

Lưu ý:
    Các bạn VH bình thường nhưng đến đoạn có chữ Notify content, Notify content1....
    Code:
    <notify1 content="经验+9"/>
    				<notify content="任务:完成了技能学习"/>
    các bạn VH viết ko đk dùng khoảng cách ( phím Space) nhé...nếu ko khi các bạn vào game sẽ ko hiển thị đk....vì trong Code G2312 khoảng trắng ko đk coi là 1 ký tự nên trương trinh tự xóa đi, cách fix duy nhất là dùng khoảng trắng trong ChatersMap của window, cách này khá chậm...Mình thường dùng dấu (.) thay cho khoảng trắng....

Đây là toàn bộ hướng dẫn của mình cho các bạn VH 1 cách dễ dàng hơn....Mình hy vọng nhận đk sự ủng hộ của các bạn, cùng chung tay phát triển 1 Server ZT ổn định....Thân
    Khách viếng thăm hãy cùng handoi198914 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

2. The Following 13 Users Say Thank You to handoi198914 For This Useful Post:

anhhatvit (24-10-14), darkenza86 (12-09-15), dongnguyen0510 (26-02-14), ductuyenkmcd (17-04-14), ganuiglpkc (29-04-14), hoangduong95 (07-03-14), minhhang (27-02-14), thachphathien (28-03-14), tuanxiu93 (02-05-14), viaiphainhuvay (20-03-14), vodanhkmcd (26-02-14), yurihtno1 (26-02-14)

Thành Viên
    Thanks
    214

Ðề: Hướng dẫn Việt hóa Quest trong SV CHinh đồ

Thanks Handoi bài viết rất hữu ích cho Newbie như mình....Ủng hộ tinh thần bác...cố lên
    Khách viếng thăm hãy cùng vodanhkmcd xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    37

Bài viết hay quá....Giúp đỡ cho Newbie rất nhiều....thanks
    Khách viếng thăm hãy cùng yurihtno1 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    40

Trích dẫn Gửi bởi yurihtno1 [Only registered and activated users can see links. ]
    Bài viết hay quá....Giúp đỡ cho Newbie rất nhiều....thanks
    Thanks các bạn đã ủng hộ...........
    Khách viếng thăm hãy cùng handoi198914 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    214

Trích dẫn Gửi bởi handoi198914 [Only registered and activated users can see links. ]
    Thanks các bạn đã ủng hộ...........
    Mình thử VH 1 file nhiệm vụ. đã VH nhiệm vu trong Quest.xml, nhưng khi vào game mình ko thấy hiện tiếng việt bạn à, click vào NPC vẫn tiếng TQ....Bạn giúp mình vs,,,mình là newbie, cũng muốn tập tành dev
    Khách viếng thăm hãy cùng vodanhkmcd xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    40

Trích dẫn Gửi bởi vodanhkmcd [Only registered and activated users can see links. ]
    Mình thử VH 1 file nhiệm vụ. đã VH nhiệm vu trong Quest.xml, nhưng khi vào game mình ko thấy hiện tiếng việt bạn à, click vào NPC vẫn tiếng TQ....Bạn giúp mình vs,,,mình là newbie, cũng muốn tập tành dev
    Muỗn hiển thị dk phần VH khi click vào NPC đó bạn phải VH cả file thực thi của NV đó nhé....vì bạn VH Quest.xml thì chỉ hiển thị phần VH trong danh sách nhiệm vụ khi bạn ấn "L" đó.....

8. The Following 3 Users Say Thank You to handoi198914 For This Useful Post:

hoangduong95 (07-03-14), thachphathien (02-04-14), vodanhkmcd (26-02-14)

Thành Viên
    Thanks
    214

Trích dẫn Gửi bởi handoi198914 [Only registered and activated users can see links. ]
    Muỗn hiển thị dk phần VH khi click vào NPC đó bạn phải VH cả file thực thi của NV đó nhé....vì bạn VH Quest.xml thì chỉ hiển thị phần VH trong danh sách nhiệm vụ khi bạn ấn "L" đó.....
    Mình đã Vh đk quest và hiển thị ngon...nhưng cái dòng thông báo thì ko thấy đâu cả....Bạn có thể giải thích dùm mình ko???nhìn đk mỗi chữ đầu tiên thôi

Thành Viên
    Thanks
    40

Trích dẫn Gửi bởi vodanhkmcd [Only registered and activated users can see links. ]
    Mình đã Vh đk quest và hiển thị ngon...nhưng cái dòng thông báo thì ko thấy đâu cả....Bạn có thể giải thích dùm mình ko???nhìn đk mỗi chữ đầu tiên thôi
    Trong bai hướng dẫn mình đã nói rồi....Những dòng có nội dung thông báo "Notify content , Notify content1" Nội dung thông báo viết trên dòng này bạn ko đk dùng khoảng trắng ( phím Space), vì sao lại như vậy bạn đọc toppic hướng dẫn VH quest là sẽ hiểu nhé....

11. The Following 5 Users Say Thank You to handoi198914 For This Useful Post:

hoangduong95 (07-03-14), minhhang (27-02-14), thachphathien (02-04-14), tuanxiu93 (02-05-14), vodanhkmcd (10-03-14)

Thành Viên
    Thanks
    102

Trong bai hướng dẫn mình đã nói rồi....Những dòng có nội dung thông báo "Notify content , Notify content1" Nội dung thông báo viết trên dòng này bạn ko đk dùng khoảng trắng ( phím Space), vì sao lại như vậy bạn đọc toppic hướng dẫn VH quest là sẽ hiểu nhé....
    Handoi cho e hoi để vh hết đk quest thì tốn nhiều time ko a?? e thấy có nhiều file .xml trong Quest/On_visit lắm,,,phải VH hết tất cả trong đó hả a???
    Khách viếng thăm hãy cùng minhhang xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    36

Trích dẫn Gửi bởi minhhang [Only registered and activated users can see links. ]
    Handoi cho e hoi để vh hết đk quest thì tốn nhiều time ko a?? e thấy có nhiều file .xml trong Quest/On_visit lắm,,,phải VH hết tất cả trong đó hả a???
    1 bài viết rất bổ ích cho Newbie
    Khách viếng thăm hãy cùng hoangduong95 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [TLBB] cho em hoi em muon chinh tang hinh trong thanh voi chinh do chien than
    Bởi KeenEnd trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 05-08-12, 12:49 PM
  2. ai cho em hoi cach chinh lai lop quest BC rơi ra chao với
    Bởi kutymeo trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 25-12-10, 02:54 AM
  3. ai cho em hoi cach chinh lai nop quest BC rơi ra chao với
    Bởi kutymeo trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 25-12-10, 02:54 AM
  4. Chinh di ac ba ac tac di quest 1 nguoi