PDA

View Full Version : [MU] GamethuVN phát triển MU Online cho Tablet và Phone

ViperMUHN
13-08-12, 08:22 PM
- MU1 đã quá lỗi thời, MU2 sắp ra mắt và có lẽ sẽ chỉ dành cho máy tính cấu hình mạnh. Trong khi một phân khúc vô cùng tiềm năng là tablet và phone lại đang bị bỏ ngỏ. Đứng trước cơ hội này, cách một năm, tôi cùng nhóm phát triển GameThuVN đã định hướng sẽ phát triển MU Online trên tablet và phone. Chúng tôi đã rất cố gắng học hỏi, nâng cao kiến thức, trình độ để bắt đầu viết lại hoàn toàn MU Online và đưa chúng lên Tablet và Phone. Đây quả thực là một công việc vô cùng khó khăn vì như các bạn đã biết, hiện tại các nhóm dev lớn tại VN như VTC, VNG, FTP ... cũng chưa nhóm nào phát triển thành công một game MMO nào. Chúng tôi tuy viết lại nhưng cũng gặp vô vàn khó khăn vì các tài liệu viết game hoàn toàn phải lấy từ nguồn nước ngoài.

- Cho tới hiện tại, công việc đã hoàn thiện được 1/3 quãng đường. Toàn bộ công cụ thiết kế MU Online đã được chúng tôi hoàn thiện, và sẽ bắt đầu lập trình MU Online cho tablet vào tháng 9 này, phiên bản chạy trên Phone sẽ bắt đầu cuối năm 2013 đầu 2014.

- Một số hình ảnh về bộ công cụ thiết kế MU Online trên tablet:

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> ng (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> ng)

Một số câu hỏi về sự án:

Q: Các bạn bắt đầu dự án từ bao giờ ?
A: Ý tưởng thì chúng tôi đã có từ khá lâu, nhưng khi thực hiện thì là cả một vấn đề, chúng tôi bắt đầu tìm hiểu cách đây 1 năm rưỡi và bắt đầu viết từ đầu năm 2012

Q: Các bạn dự kiến bao giờ hoàn thiện ?
A: Rất khó để nói, nhưng phiên bản thử nghiệm đầu tiên sẽ được chúng tôi công bố vào khoảng hè năm 2013 dành cho tablet và đầu 2014 cho phiên bản trên phone.

Q: Game các bạn làm là hoàn toàn copy của MU1 ?
A: Tất nhiên là không, ban đầu chúng tôi sẽ áp dụng những tính năng yêu thích nhất lên MU mới này và sẽ tự mình phát triển các tính năng mới sau đó.

Q: Game các bạn làm có gì nổi trội hơn so với MU1 ?
A: Ngoài những gì hay nhất của MU1, chúng tôi sẽ đưa vào MU của mình: Hệ thống đối kháng mới, hệ thống thú nuôi phong phú, các sự kiện mới theo nhóm và guild, hệ thống vật phẩm thuộc tính, bản đồ có khả năng thay đổi thời tiết, hệ thống săn boss theo guild và liên minh ... và đặc biệt MU mới của chúng tôi sẽ hỗ trợ màn hình cảm ứng và chạy trên hệ thống mạng không ổn định như 3G, 4G.

Q: Khi các bạn phát triển MU mới, MU 1 các bạn đang phát hành sẽ ra sao ?
A: Chúng tôi đã lập trình song song 2 phiên bản, mới đây nhất MU 1 Season 6.4 đã ra mắt, MU1 sẽ tiếp tục được chúng tôi phát triển trong tương lai.

Q: Tên bạn sẽ đặt cho Game mới là gì ?
A: Đây là bí mật kinh doanh , chúng tôi sẽ đăng ký tên miền và công bố khi có trailer đầu tiên.

Q: MU mới của bạn sẽ chạy trên nền tảng nào ?
A: Ban đầu chúng tôi sẽ chạy trên nền tảng windows 8 sau đó sẽ dần hoàn thiện cho Android và sau cùng là IOS

Q: Chỉ chạy trên tablet thôi sao ? * ;)) *
A: Không, chúng tôi còn hỗ trợ trên cả các PC dùng chuột và bán phím, tuy nhiên yêu cầu phải là HDH windows 7 hoặc cao hơn

Q: ...
A: ...

- Không chỉ là nhóm phát triển GameServer MUOnline hàng đầu, GameThuVN sẽ hướng tới nhóm phát triển game lớn mạnh tại Việt Nam

Learning
13-08-12, 09:10 PM
đẳng cấp là đây. chúc thành công .

gmmudt
13-08-12, 09:16 PM
Đúng là tầm nhìn xa trên 10 km =D>=D>

ntquang.info
13-08-12, 09:32 PM
Thật tự hào cho VN khi có 1 team dev về MU như thế này, xứng đáng tầm cỡ thế giới =D>

Domino9990
13-08-12, 10:10 PM
Team Pro Khâm PHục... Chúc Thành Công......

khuek8b
13-08-12, 10:31 PM
quá kinh khủng khiếp , chúc thành công

ViperMUHN
13-08-12, 11:49 PM
Cám ơn các bạn, mình sẽ cố hết sức để hoàn thiện ^^!

kipphong3
14-08-12, 01:21 AM
tại sao ko phải DEV 1 game Online khác mà lại là MU ?
phong cách vi phạm bản quyền của VN sao ?

==============
hãy nhìn lại - tương lai có lẽ là

MUX

tuanteri
14-08-12, 03:00 AM
Hehe, mới đọc bài này ở 4rum Thiên Mệnh buổi chiều, đến đêm anh Viper đã đem qua đây rồi.
Hình như đây là bài viết đầu tiên của em trên 4rum GZ. Đọc bài nào của anh Viper cũng có hứng, đến bài này không chịu nổi phải Reply lại khen anh ấy (Cùng toàn thể Team GamethuVN)
Mong rằng anh cùng những người bạn của mình sẽ sớm đưa MU Việt lên một tầm cao mới ạ.

Bây giờ em vẫn còn đang bận. Nhưng mong rằng đến ngày bản Hand-out MU - GamethuVN ra mắt, em sẽ được thoải mái tận hưởng hương vị của MuOnline của các anh ngày nào, chúc các anh luôn suôn sẻ trong công việc và cuộc sống.

chicken1
14-08-12, 05:17 AM
anh này thì nguy hiểm rồi
mà cái nguy hiểm đó có đóng góp được cho GZ gì đâu
hay chỉ là ...................

AntoniasNguyen
14-08-12, 05:42 AM
Tầm 2010 => 2015 VN sẽ nhảy vọt trong lĩnh vực CNTT, 2014 có lẽ đã quá cận thời điểm này, lúc đó những máy cấu hình mạnh bắt đầu xem như đại trà... thời điểm liệu có phải là thích hợp?

2015 trở đi dự đoán là thời kỳ bùng nổ của 1 lĩnh vực khác, đó là gì thì tôi không muốn nói ở đây, MU liệu có còn được như bây giờ, rất khó có câu trả lời.

Bên cạnh, những người sử dụng "vật phẩm" đó đủ khủng để chơi hầu hết họ là người có đủ điều kiện có những máy mạnh rồi... Game MU nó đặc thù ở chỗ PK săn Boss(riêng săn Boss để mặc định như wedzen thì chả có gì để nói) mà cách chơi của nó liệu khi đưa lên những "vật phẩm" này liệu còn được thoải mái không ? Hay gây khó khăn hơn rất nhiều ? Ý tưởng hay, nếu làm vì đam mê không nói, song nếu dùng nó đem kinh doanh thì cần xem lại, MU chứ không phải mấy web game chiến thuật tào lao mía lao này nọ...

Đây chỉ là ý kiến cá nhân, không thích thì xem như tôi chưa viết gì.

thuynga
14-08-12, 06:31 AM
hy vọng đến năm 2015 nc ta vẫn giữ đc biển , china nó mà lấy đc biển , nó cắt hết cáp quang thì CNTT nc ta sẽ phat triển nhiều , hài !
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

tuanteri
14-08-12, 07:10 AM
anh này thì nguy hiểm rồi
mà cái nguy hiểm đó có đóng góp được cho GZ gì đâu
hay chỉ là ...................

Uh. Mình chỉ là ..... thôi. Có gì sai không khi một người yêu thích MU tìm hiểu một chút về Server của nó nhỉ :))
Mình không phải dân IT, ko rành về lập trình, cũng không có nhiều time lắm, nên mình chỉ có thể cổ vũ thôi . Ok man.

tomatoes
14-08-12, 06:32 PM
Nên cổ vũ,tạm thời đừng có bàn lùi,cái gì làm đc thì làm,nếu ko làm đc đừng có tỏ vẻ cao siêu này nọ vì các bạn đâu có làm ^^ Cứ chờ xem đi.
Tôi tin là Viper sẻ thành công :)

huntersun
14-08-12, 06:46 PM
Mình để ý thấy hình như bạn Viper là 9x thì phải ;))

Nếu đúng vậy thì tài quá :">

ductruong_kr
14-08-12, 06:55 PM
chúc vipper thành công
ở vn mà làm đc vậy chắc webzen lưu tên bạn và nổi tiếng lắm đấy:d

AntoniasNguyen
15-08-12, 06:47 AM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

LHB_LOVE
15-08-12, 08:53 AM
còn 1 trận đường quá dài :) nhưng dù sao đây cũng là bước tiến dài cho MU trong lĩnh vực tablet Phone, hiện tại rất nhiều game phát triển cho phone,

tuy nhiên giao diện đa số đều nhìn rất chán, nếu có thể thì đồ họa là phần quan trọng nhất cho game chơi trên phone ^_^.

n2t168
15-08-12, 10:00 AM
May mắn cái là vẫn hỗ trợ chơi trên PC cho Win 7, Win 8. chứ chỉ cho tablet, vs phone thì chủ yếu hướng đến dân trung cấp trở lên, dân bình dân khó mà chơi đc. (*)

huntersun
15-08-12, 03:28 PM
May mắn cái là vẫn hỗ trợ chơi trên PC cho Win 7, Win 8. chứ chỉ cho tablet, vs phone thì chủ yếu hướng đến dân trung cấp trở lên, dân bình dân khó mà chơi đc. (*)

Tới lúc 2014 thì mình đảm bảo là cái table tàu 2 nhân khoảng 1 - 2 triệu à *-:)

mrpham295
15-08-12, 06:36 PM
Quá khủng. Rất mong đến ngày được trải nghiệm

caothuphutho
16-08-12, 04:24 PM
quá good, người nước ngoài đã và sẽ nhìn vào việt nam bằng con mắt hoàn toán khác, không nói đến tương lai mu liệu còn HOT trên cả lĩnh vực PC hay dự án phone, sắp tới, nhưng đây là một thành quả, một ý tưởng hoàn toàn mới. Chúc các bạn thành công ^^!

HRain
16-08-12, 06:17 PM
chỉ tiếc là những người dev MU như thế này ở VN như ...đếm trên đầu ngón tay.

quysanjose
17-08-12, 02:51 AM
ủng hộ nhiệt tình bằng tinh thần, cố lên nhé anh VipperMUHN

Frank
03-09-12, 04:51 AM
Làm MU lại trên hệ máy hiện đại như là lấy bánh xe gỗ gắn vào xe sport.
Nên làm game mới thì hay hơn/sáng tạo hơn và có khi nhiều người mua và ủng hộ.

babykute
03-09-12, 07:59 AM
Tôi đồng ý với bạn... Nên phát triển một game mới có thể dựa theo nền tảng của Mu thì có lẽ hay hơn, chứ Mu hiện nay có lẽ trước những GameOnline khác đàng dần mất chỗ đứng ta nên học hỏi thêm nhiều ưu điểm của các game khác nữa mà phát triển có lẽ sẽ có đột phá gì mới chăng..!!:">

s2hp91
03-09-12, 09:00 AM
chắc chắn là sẽ không có đâu các bạn , việt nam ko phát triển được mấy cái này đâu :))
đâu phải trò đùa làm được 1 cái đâu phải đã làm được tất cả 8->

dovietthai
03-09-12, 09:37 PM
có đọc đc câu này :D, 'sự khác biệt chỉ là niềm đam mê và quyết tâm của người này cao hơn người khác khi thực hiện công việc' :D thành công hay ko thành công của dự án thì phụ thuộc nhiều yếu tố nhưng về 'kỹ thuật' mà nói thì chắc các anh sẽ làm được. Chúc THÀNH CÔNG

tomatoes
06-09-12, 01:06 PM

Thằng em mất tích lâu quá mới thấy lên đây nhỉ :D
Khi nào về VN chơi nhớ hú a nhé ^^

megazic
06-09-12, 01:35 PM
Thằng em mất tích lâu quá mới thấy lên đây nhỉ :D
Khi nào về VN chơi nhớ hú a nhé ^^
Frank là ai thế

PS:MU Online cho Tablet và Phone
Ý tưởng hay và tốt nhưng chỉ sợ thời gian để thực hiện dự án quá dài, làm được càng nhanh càng tốt. Chúc dự án GTVN sớm trở thành hiện thực để anh em VN nở mày nở mặt với thế giới :D

sunhide
06-09-12, 02:27 PM
Frank là ai thế

Ý tưởng hay và tốt nhưng chỉ sợ thời gian để thực hiện dự án quá dài, làm được càng nhanh càng tốt. Chúc dự án GTVN sớm trở thành hiện thực để anh em VN nở mày nở mặt với thế giới :D

Frank theo mình biết là 1 pro trước kia viết antihack offline lâu quá r` =))~!

sunhide
06-09-12, 02:28 PM
Frank là ai thế

hoainiemclub
06-09-12, 06:28 PM

anh ấy là ai z sunhide?( người share ex700) mà share buplic hay share kiểu khác ;))

Learning
06-09-12, 06:51 PM
frank là người share cái dll hide main. mình chỉ biết thế. nói chung là pro :)

Jymmy
06-09-12, 06:55 PM
Có ý tưởng, có ý trí, có nghị lực, nhưng bạn nên tìm hiểu con đường nào để đi làm sao cho nó không mất quá nhiều time, bởi vì chưa chắc chắn nó sẽ dẫn tới thành quả gì, nên cân nhắc mọi việc trước khi làm , chúc bạn may mắn!!!

ViperMUHN
06-09-12, 09:17 PM
- Sắp tới, mình sẽ thu thập một vài người cùng làm phần thiết kế. Nói chung MU1 chỉ là ý tưởng và cung cấp 1 số model, texture, MU mới định hướng theo MU 1 nhưng chắc chắn ko phải là MU1.
- Còn về trình độ và khả năng, mình nghĩ chỉ cần nhìn vào các bức hình là các bạn hiểu rồi, phần Server chúng tôi cũng đã code bằng mã của mình FULL MU1, chạy ổn định hơn 1 năm với số lượng memb lớn. Vấn đề quan trọng nhất vẫn chỉ nằm ở thời gian.

@Frank : Nếu có thể em hãy về VN cùng anh phát triển Game :)

Frank
09-09-12, 04:12 AM
- Sắp tới, mình sẽ thu thập một vài người cùng làm phần thiết kế. Nói chung MU1 chỉ là ý tưởng và cung cấp 1 số model, texture, MU mới định hướng theo MU 1 nhưng chắc chắn ko phải là MU1.
- Còn về trình độ và khả năng, mình nghĩ chỉ cần nhìn vào các bức hình là các bạn hiểu rồi, phần Server chúng tôi cũng đã code bằng mã của mình FULL MU1, chạy ổn định hơn 1 năm với số lượng memb lớn. Vấn đề quan trọng nhất vẫn chỉ nằm ở thời gian.

@Frank : Nếu có thể em hãy về VN cùng anh phát triển Game :)
Em nói vậy là muốn thấy game vn phát triển thôi chứ biết gì về làm game đâu mà làm :-ss
@tomatoes: Ok ạ nếu có cơ hội gặp nhau thì tốt :)

tanlockgvn
11-09-12, 02:51 PM
Việt Nam tiến lên!!!!
Công nhận team này pro thật nhìn cái demo củng thấy choáng rùi.
Good Luck to Team !!!

khuek8b
12-09-12, 10:22 PM
"pro" là cái mà mọi người phải cố gắng từ ngày để có được nó, đọc topic của vipper mà thấy mình còn ham chơi quá
chúc team sớm thành công, hi vọng topic này cũng góp phần ủng hộ những dev game khác, có ý tưởng cho riêng mình, cái gì nó quá xa xôi nhưng cũng nên có 1 những team làm để rút ngắn khoảnh cách đó lại , rồi sẽ thành công :)

takdcvne
27-11-12, 08:03 PM
Mong là 2013 -> 2014 GPRS của mạng điện thoại sẽ được nâng cấp lên 4G - 10G nhỉ, chứ 3G chắc gì đã chơi mượt, ko lag lòi :>

thangvp
25-12-12, 08:01 AM
khoe hàng là khoe hàng , nhưng đẳng cáp MUHN vẫn là mãi mãi,nếu dự án thành công sẽ là 1 bước đột phá lớn.Game VN thành 1 trong Top Game MMO đỉnh cao thế giới
Chúc các bác thành công

ViperMUHN
26-12-12, 01:19 AM
Hình ảnh đầu tiên và cũng là cuối cùng của MU trên tablet, hi vọng sau này minh sẽ hoàn thiện nó, có quá nhiều thứ khác cần làm khiến mình phải thay đổi kế hoạch ^^

kbgqedtt
26-12-12, 02:24 AM
Hình ảnh đầu tiên và cũng là cuối cùng của MU trên tablet, hi vọng sau này minh sẽ hoàn thiện nó, có quá nhiều thứ khác cần làm khiến mình phải thay đổi kế hoạch ^^

Đang thức khuya, vào đọc cái này buồn hết cả ruột. Nhưng dù sao chúc Team GTVN ngày càng có nhiều dự án đỉnh hơn, chúng tôi chờ đợi sự tỏa sáng của các bạn. Còn cái Warrior King mình thấy tạm hoãn để phát triển 1 cái gì khác đi, đừng theo nó mà uổng thời gian.
Goodluck!

DieuNinh
26-12-12, 02:29 AM
oa nhìn sướng thế

được share thì quả là tuyệt vời :))

chúc team HN nhanh nhanh ra mắt để các các bác Pro crack nhé

ViperMUHN
15-03-13, 08:30 AM

Video in game

thuynga
15-03-13, 09:42 AM
Mong là 2013 -> 2014 GPRS của mạng điện thoại sẽ được nâng cấp lên 4G - 10G nhỉ, chứ 3G chắc gì đã chơi mượt, ko lag lòi :>

Mong china nó để yên thôi =)) , mong làm j 4G ,

:::H4nds0m3:::
13-04-13, 10:08 AM
Đặt gạch hóng hàng :x
Chúc thành công !

ViperMUHN
16-02-14, 02:08 PM
- Mặc dù dự án khó thành công vì vướng vào bản quyền, tuy nhiên nó vẫn còn đang được tiếp tục, chủ yếu là vì đam mê.
- Hình ảnh chơi thử, bạn có thể thấy mọi thành phần cơ bản đã hoàn thiện. Mình sẽ update tiếp tục trong các lần tiếp theo.

- Game được tối ưu rất nhiều, có thể chạy trên chip tera 3 hay snap dragon 600 với 100 quái vật, 30 FPS, còn chạy trên máy tính thì không bao giờ lo lắng về lag, giật.

BoyGau
16-02-14, 02:17 PM
- Mặc dù dự án khó thành công vì vướng vào bản quyền, tuy nhiên nó vẫn còn đang được tiếp tục, chủ yếu là vì đam mê.
- Hình ảnh chơi thử, bạn có thể thấy mọi thành phần cơ bản đã hoàn thiện. Mình sẽ update tiếp tục trong các lần tiếp theo.

- Game được tối ưu rất nhiều, có thể chạy trên chip tera 3 hay snap dragon 600 với 100 quái vật, 30 FPS, còn chạy trên máy tính thì không bao giờ lo lắng về lag, giật.

DontGame
27-02-14, 02:41 PM
ôi bác vipper : chơi rất nhiều sv MU nhưng gamethuvn.net luôn là mái nhà cảm thấy an toàn và đẹp nhất ^^
chỉ có PH và HT là ss7 thui , BV TM HN HM SS6

dinhbo00
10-03-14, 08:29 AM
hy vọng con nokia 110i của mình chơi đc :(