PDA

View Full Version : [MU] Cần giúp về vấn đề tạo 2 Sub Server trên 2 máy chủ khác nhau

woxiangnihh
13-08-12, 08:17 PM
Chào các bạn, hiện tại mình đang làm MU nhưng vì máy cùi quá nên 1 máy chỉ chạy được có 2,3 GS à, mình muốn mở thêm một SUB nữa vì thế cần phải có một máy chủ khác, giờ mình đang muốn làm thế này :

Một máy chứa Connect Server thôi , máy kia cũng bật GS , TitanLinkServer thì phải config thế nào

Sub 1 : Chứa các server ở máy 1
Sub 2 : Chứa các Server ở mấy 2

Máy 1 chứa connect server

Làm thế nào để có thể hiện số người online ( vạch xanh đỏ )

Chú ý : Nhớ là 2 SUB để ở 2 máy khác nhau nhé, như kiểu MU Hà Nội, MU FPT, có nhiều máy chủ mà họ vẫn hiện số người online

thuynga
13-08-12, 08:23 PM
Chào các bạn, hiện tại mình đang làm MU nhưng vì máy cùi quá nên 1 máy chỉ chạy được có 2,3 GS à, mình muốn mở thêm một SUB nữa vì thế cần phải có một máy chủ khác, giờ mình đang muốn làm thế này :

Một máy chứa Connect Server thôi , máy kia cũng bật GS , TitanLinkServer thì phải config thế nào

Sub 1 : Chứa các server ở máy 1
Sub 2 : Chứa các Server ở mấy 2

Máy 1 chứa connect server

Làm thế nào để có thể hiện số người online ( vạch xanh đỏ )

Chú ý : Nhớ là 2 SUB để ở 2 máy khác nhau nhé, như kiểu MU Hà Nội, MU FPT, có nhiều máy chủ mà họ vẫn hiện số người online

không thể làm đc đâu,

Muhanoi hay FPT theo mình biết , cái mà nó gọi là cụm máy chủ khác , là cái data khác thôi nhưng cùng 1 máy chủ .
2 máy chạy 1 sever cùng client là điều o tưởng !

"Máy chủ mới mà chúng nó hay qu ảng cáo , thực ra là tạo 1 cái data muonline khác thôi , chạy cơ sở dữ liệu riêng , web riêng , nhưng cùng sever , cùng 1 máy "

thanh_ca
13-08-12, 09:57 PM
Sao cậu khẳng định là không làm được.
Có một bài viết của dh_note trước đây đã hướng dẫn cách làm rồi.:D

woxiangnihh
13-08-12, 10:24 PM
Nếu vậy thì máy chủ của FPT sẽ quá là khủng phải không, và các MU Online có số người đông tầm vài nghìn thì máy chủ phải cực kỳ khủng phải không nhỉ

oliuoliu
14-08-12, 12:01 AM
Ng ta hỏi 1 đằng mấy ông trả lời 1 lẻo? không biết thì dựa cột mà nghe.

Hiện tại với các bản khác đều hiện số người online vạch xanh đỏ các cụm server " trừ bản 6.3 " mới này thì mình cũng bị.

2 Server 2 IP khác nhau chỉ chạy chung 1 client và connect server.

Hỏi mấy cao thủ trên này thì chưa ai xử lý được.

Còn connnect như thế nào bạn để lại cái yahoo mình chỉ.

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

thanh_ca
14-08-12, 07:10 AM
:)) "1 lẻo" =)) ... thích tỏ vẻ quá .Xử lý cái đó là 1 mẹo nhỏ.Hiện nay vấn đề mở nhiều cụm như thế đang hot nên có người biết mà k trả lời thôi :)).

remesouth
28-04-13, 10:04 PM
Yahoo đây : remesouth
oliu chỉ cách cho hiện vạch người online đc không :D đúng là 6.3 thì nó bị tịt vạch của sever thứ 2

mattroilan
29-04-13, 12:44 AM
Do mọi người ko hjểu rõ bản chất nên thế thôi

cái hiện vạch thì các bạn để ý
trong titanlink server

CSIP=127.0.0.1
CSUDPPort=55557

thay cái 127.0.0.1 bằng IP Connect Server và quan trọng mở port 55557 (UDP) trên vps chứa connect server.

mattroilan
29-04-13, 03:00 AM
tranh thủ chém 1 chút :

FPT hay VTC hay bất kỳ 1 nhà phát hành nào cũng đều như nhau nhé

Họ tính rất kỹ là 1 Tài khoản sẽ dùng cho mọi thứ : Game1 , Game2 , Game3, Shop1, Shop2,...

Vì thế từ cụm server hay tớ gọi là Multiserver thì hiểu nôm na là chung 1 tài khoản thanh toán

ID bạn chơi server tình yêu thì sang server sức mạnh bạn vẫn dùng ID đấy thôi mà ko cần đăng ký lại làm gì

=====================================

Còn như chủ pic hỏi thì tớ giải đáp thêm 1 chút:

về đường đi luồng dữ liệu

ConnectServer => GS = > Joinserver, Dataserver, RankingServer,... => Database

vì thế để hiểu đơn giản thì sẽ như sau:

Nếu đáp ứng đủ điều kiện thì VPS chứa GS chỉ cần bật mình GS là đủ. Ví dụ như trong hình dưới đây của tớ

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Vậy điều kiện ở đây là gì

trước hết với connectserver => trong serverlist dải IP config phải được trỏ về vps chứa GS

VPS chứa connectserver,Joinserver, Dataserver, RankingServer,... phải được mở các port mà GS sử dụng

ở server này thì GS sẽ sử dụng các port nào ? Các bạn hãy bật file SCF_Connect.ini lên sẽ thấy đc là

SCF_JoinServerIP=112.213.86.91
SCF_JoinServerPort=55970

SCF_DataServerIP=112.213.86.91
SCF_DataServerPort=55960

SCF_DataServerIP2=112.213.86.91
SCF_DataServerPort2=55962

SCF_ExDbIP=112.213.86.91
SCF_ExDbPort=55906

SCF_SCFPostServerOn=1
SCF_SCFPostServerIP=112.213.86.91
SCF_SCFPostServerPort=55998

SCF_ExServerIP=112.213.86.91
SCF_ExServerPort=55999

Những cái bạn cần quan tâm là đây

Bạn phải mở bằng kia port ? và phải làm gì tiếp ?

Mọi thứ sẽ được giải đáp ở guide sắp tới của tớ . Còn giờ tớ đi ngủ đã.

Chúc a e 30-4 vui vẻ nhớ

@Bài này éo like ông éo guide đâu nhớ ^^

mattroilan
29-04-13, 03:11 AM
"Máy chủ mới mà chúng nó hay qu ảng cáo , thực ra là tạo 1 cái data muonline khác thôi , chạy cơ sở dữ liệu riêng , web riêng , nhưng cùng sever , cùng 1 máy "

Bạn nhầm rồi nhá.

Máy chủ của Gamethuvn.net thì đúng là client chung, data muonline khác, web riêng,....tuy nhiên là máy chủ thì là khác nhau nhé ban

Máy chủ của FPT thì là cụm server : chung client, chung web, chung tài khoản,.....nhưng máy chủ thì khác và nhân vật là riêng nhé ban

remesouth
29-04-13, 05:12 AM
Hi Thanks tinh thần giúp đỡ của MTL và rất hy vọng 1 pro đã config hiện số người online thành công rồi cho AE
Mình đang thử cái của MTL

mattroilan
29-04-13, 09:34 AM
Hi Thanks tinh thần giúp đỡ của MTL và rất hy vọng 1 pro đã config hiện số người online thành công rồi cho AE
Mình đang thử cái của MTL

Ko có gì khó chỉ đơn giản là đam mê là ra hết.

YeuVo_ThuongCon
29-04-13, 11:32 AM
Ko có gì khó chỉ đơn giản là đam mê là ra hết.

Anh ko tìm thấy bài kia nhưng anh nói cho em vấn đề này nè

Anh có trong tay bản ko phụ thuộc theo time hoặc ket HDD nhưng có bao giờ anh giao bán không =)) ( với em thì bán ngay và luôn >> còn em nói em mua em có quyền >> đứng nhưng trong lĩnh vực này tin tương nhau là chính =)) >>> Ví dụ như ku dũng giao em cái Server ex700 hiện tại ( chắc em bán mẹ luôn nhỉ ) cũng như VG ko gioi hạn gì >> em cũng bán luôn >>>

Còn về web try anh đảm bảo em đưa anh demo 1 số mu anh làm cho chỉ 2' phút info gửi về hết và all mem trong game có items chơi >> ( thật đấy đới với các bản web 2011 trở về trước ( rất nhiều MU sài bên em rồi quay ra anh nhờ fix ) >> các bản web trước thì chỉ với 1 thủ thuật nhỏ là info về ... ( Pass SQL , IP, Port , IP .... )

Anh ko biết thế nào nhưng rất nhiều người giới thiệu web try mà lấy tên vĩa lọ ý =)) ( cần anh cho 1 số demo ( ví như ...byethost24.com )

Còn muốn anti đc web anh thì có cách đấy em :))

Tiên đây ảnh báo :

- Đừng gọi điện hay SMS tới tôi >> tôi ko giải quyết và cũng không trả lời đâu >> đừng bảo tôi kiêu

Nếu bảo tôi kiểu hỏi : Vietguard, caothuphutho..... >> xem uy tín của tôi thế nào =))

mattroilan
29-04-13, 11:58 AM
Thôi hôm nào lên nc cho dễ... chửi nhau mệt người

mattroilan
29-04-13, 12:22 PM

Anh có trong tay bản ko phụ thuộc theo time hoặc ket HDD nhưng có bao giờ anh giao bán không =)) ( với em thì bán ngay và luôn >> còn em nói em mua em có quyền >> đứng nhưng trong lĩnh vực này tin tương nhau là chính =)) >>> Ví dụ như ku dũng giao em cái Server ex700 hiện tại ( chắc em bán mẹ luôn nhỉ ) cũng như VG ko gioi hạn gì >> em cũng bán luôn >>>

Còn về web try anh đảm bảo em đưa anh demo 1 số mu anh làm cho chỉ 2' phút info gửi về hết và all mem trong game có items chơi >> ( thật đấy đới với các bản web 2011 trở về trước ( rất nhiều MU sài bên em rồi quay ra anh nhờ fix ) >> các bản web trước thì chỉ với 1 thủ thuật nhỏ là info về ... ( Pass SQL , IP, Port , IP .... )

Anh ko biết thế nào nhưng rất nhiều người giới thiệu web try mà lấy tên vĩa lọ ý =)) ( cần anh cho 1 số demo ( ví như ...byethost24.com )

Tiên đây ảnh báo :

- Đừng gọi điện hay SMS tới tôi >> tôi ko giải quyết và cũng không trả lời đâu >> đừng bảo tôi kiêu

Nếu bảo tôi kiểu hỏi : Vietguard, caothuphutho..... >> xem uy tín của tôi thế nào =))

Quá Ngu Quá Nguy Hiểm

babjvjncy
29-04-13, 12:38 PM
Địa chỉ : 47 núi trúc

Chỗ ở hiện tại : đi vào ga giáp bát quẹo trái >> đi vào 500m nữa là thấy quán trà đá đến đó SMS 0979.340.948

A hà đánh máy nhầm thì phải ^_^

YeuVo_ThuongCon
29-04-13, 01:35 PM
nguy hiểm hay không 1 hai hôm nữa rõ nhất =))

Còn lại cũng như Vietguard nói : nói làm làm gì ... chấp gì ... =))

ở đời sống thế nào để anh em nể thôi =))

mattroilan
29-04-13, 05:28 PM

Tiên đây ảnh báo :

nguy hiểm hay không 1 hai hôm nữa rõ nhất =))

Còn lại cũng như Vietguard nói : nói làm làm gì ... chấp gì ... =))

ở đời sống thế nào để anh em nể thôi =))

Đây là a ấy chưa nói thôi anh ấy mới sủa thôi

The Gamer
29-04-13, 06:09 PM
2 bác war thì ra yahoo war đi

e chả hiểu gì cả chủ đề này rất cần mà

YeuVo_ThuongCon
29-04-13, 06:16 PM
Đây là a ấy chưa nói thôi anh ấy mới sủa thôi

nói ai sủa thang cut'

cần anh cho địa chỉ chính xác ko

nếu tối nay đến giáp bát gọi cho anh theo số 0903442383

Hoặc nếu ở Xã Đàn >>> gọi anh luôn anh ra ngay : 01672038109 ( nhà em trai anh ở đó >> làm cầm đồ ) >> gọi phát anh phi xuống mất 10'

remesouth
03-05-13, 02:43 AM
Ai xem giúp bạn ý kìa, còn Pro nào hào phóng trong GZ không vậy ?