PDA

View Full Version : [JX] Hướng dẫn newbie làm 1 patchclient load tiếng Việt có dấu và 1 số thứ

Rogue
14-07-12, 12:29 PM
Hnay mình sẽ HD làm 1 client chuẩn để sử dụng cho các server khác nhau và cách việt hoá client (chỉ áp dụng cho server có font)
Bài này cho những bạn còn hứng thú với awjx hoặc các sv cũ. Đối với ai dùng bộ server của CyberTeam thì không cần quan tâm đến
– Chuẩn bị:
• Patchclient full by thaihoa91: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
• Client VNG: tự down trên trang chủ hoặc mang USB ra tiệm chép nhé
• Thư mục font và represent2.dll: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
• Ui có chứa file .ini load font tiếng Việt: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
(chỉ dùng cho các file .pak qui định F3, F4,...cũ tức là các file .pak chưa tích hợp Ui load font tiềng Việt. VD: update99.pak, update98.pak,...Vì thường thì các file .pak này cho ta các khung F3, F4 chuẩn hoặc hơi lệch, còn bạn nào dùng file pak đã tích hợp Ui load font rồi thì không cần down nữa)
• Bộ font để gõ tiếng Việt có dấu: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
(giải nén cho vào C:\WINDOWS\Fonts)
– Cách làm:
++ Giải nén patchfull bỏ vào client VNG
++ Chép patchclient của server bạn dùng vào (nếu patch đã có sẵn các file load tiếng Việt thì k cần phải down các file trên)
++ Copy folder font kèm theo represent2.dll thả vào client
++ Tạo 1 folder "script", qa server\script copy folder "npclevelscript" và "skill" thả vào folder script bên client
++ Phần khai báo file config.ini
GameServPort: qua server mở file Bishop.cfg (= notepad) lấy thông số ở ClientOpenPort nhập vào
CapPath: đường dẫn để lưu hình chụp trong game
VD: E:\Photo VLTK thì khi bạn bấm phím chụp hình trong game, hình sẽ dc lưu trong E:\Photo VLTK
Tiếp đến là phần khai báo [Package]
0=update99.pak (tức là file update99.pak sẽ dc ưu tiên load đầu tiên. Chú ý: các file load F3,F4, intro game,Ui thì nên khai báo đầu tiên)
Vd: ở các server gốc awjx thì file awjx.pak dc ưu tiên load đầu tiên vì nó ảnh hưởng rất nhiều đến client, nó còn liên quan đến hình ảnh skill. Nếu bạn thay nó xuống 1 vị trí khác thì vào game bạn sẽ thấy hình ảnh skill đánh ra không chuẩn và bị mất luôn skill tấn công cơ bản
-- Như đã nói ở trên, các file.pak đã tích hợp Ui load tiếng Việt có dấu (vào game thấy không bị lỗi dính số) thì không cần copy Ui mình share làm dì nữa. Còn như file update99.pak, nếu bạn khai báo nó đầu tiên, vào game bạn sẽ thấy font chữ rất lạ và còn bị lỗi dính số, trường hợp này thì lấy cái Ui mình share thả vào client sẽ khắc phục dc
++ Về việt hoá coreclient thì bạn dùng UntraEdit để hex lại, và đây là mã hex: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Bonus:
• Tool Unpack: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Pass : khongcopass
Hướng dẫn dùng (ở đây mình chỉ HD unpack), trích từ bài của f-fantasy và chỉnh sửa:
Sau khi giải nén:
++ Hãy tạo 1 thư mục nằm ở ổ D hoặc ổ nào đó tùy bạn
++ Copy tất cả các file vừa giải nén ra bỏ vào đó. Đây là thư mục của tôi các bạn có thể xem hình để tham khảo
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> g

---- Thiết lập file UnpackFiles.txt như thế nào để Unpack được

Ví dụ bạn muốn unpack file 顶部控制条.ini (file hiển thị thanh máu) trong update99.pak để việt hoá nó
B1: copy file update99.pak vào folder chứa các file unpack như đã nói ở trên VD: D:\Unpack
B2: Mở file UnpackFiles.txt nhập vào đường dẫn: \Ui\Ui3\顶部控制条.ini save lại
Lưu ý: nhập đúng đường dẫn thì tool mới có thể unpack được file đó, từ đó ta có thể unpack dc intro, các file .spr từ bất cứ file .pak của các server đang online miễn là biết đường dẫn đến file đó (cái này nói sau)
(bạn có thể nhập hàng loạt đường dẫn vào UnpackFiles.txt để unpack nhiều file cùng 1 lúc, sau mỗi đường dẫn nhớ enter)
B3: Chạy file LDunpak.exe, ở khung đầu tiên chọn đường dẫn đến file update99.pak
B4: Bấm nút hình 2 dấu mũi tên xanh lá, sau đó bạn có được file muốn lấy theo đúng đường dẫn
B5: Chuyển máy về nofont rồi mở các file vừa unpack ra được chỉnh bộ gõ về TCVN3 (ABC) và gõ tiếng Việt có dấu
B6: Chuyển máy về font rồi copy nguyên folder Ui bỏ vào client –> Chạy sv, vào game thưởng thức thành quả
*Chú ý: chỉ unpack từ file .pak được khai báo đầu tiên trong config.ini đối vs các .ini load thanh máu, Logo game và thanh công cụ trên khung chat thì client mới load dc!!

++ Về đường dẫn các đến các file cần unpack, làm sao bạn biết được ?? Rất đơn giản!! Đế làm dc máy phải ở môi trường có font

Bạn down patchclient của cyberteam hay các patchclient nào chưa pack file Ui (tức là trong client có folder Ui)
Mở từng file .ini trong Ui\Ui3 thấy file nào hiển thị thanh công cụ trên khung chat, Logo game,... thì quay về B1 + B2 rồi tiến hành unpack
VD: mình sẽ unpack intro từ file tkh.pak. Bạn mở Ui\Ui3\ từ 1 patchclient bất kì. VD mình sẽ vào thư mục Ui ở patchclient full sv huthit của jxvietnam. Mình tìm thấy file load intro "登陆过程背景窗口.ini", sau đó mình copy file tkh.pak vào D:\Unpack, tiếp theo mình mở file UnpackFiles.txt nhập vào đường dẫn \Ui\Ui3\登陆过程背景窗口.ini save lại, sau đó mình bật LDunpak.exe, chọn ở khung đầu đường dẫn đến file tkh.pak và bấm nút có hình 2 dấu mũi tên xanh lá, vài giây sau mình có dc file 登陆过程背景窗口.ini của tkh (các bạn chép luôn file này vào Ui/Ui3 ở client đang sử dụng thì sẽ có hiệu ứng lá bay)
tiếp theo, mở file 登陆过程背景窗口.ini vừa unpack dc sẽ thấy đường dẫn đến intro là: Ui\Ui3\Hinhnen\login1.jpg, trở lại UnpackFiles.txt nhập vào
\Ui\Ui3\Hinhnen\login1.jpg save lại chạy tool và đây là kết quả:
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> pg

• Tool startup không làm mất dữ liệu nhân vật: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Sau khi giải nén, chép hết vào server, nhớ mở file StartupCfg.ini để sửa đường dẫn đến sv, sau khi tool chạy xong bạn mở TienIchJXP.exe để chạy GameServer (ưu điểm: mỗi khi tắt GS nó sẽ tự load lại)
Bài viết có hơi dài dòng, hi vọng sẽ có ích cho các bạn!