PDA

View Full Version : [JX] Cần hướng dẫn Việt Hóa chi tiết

Mr.laobac
18-05-12, 12:59 AM
Mong các Pro chỉ dẫn cụ thể 1 cách chi tiết cách Việt Hóa toàn bộ mọi thứ...
Ai biết nhiu share nhiu cho Ae trao đổi học hỏi.
Mọi người ko spam!
Thank!

thaihoa91
18-05-12, 07:47 AM
Mò trong Server + Client thư mục Script và Settings có các file .lua và .txt .ini để việt hoá lắm, dựa theo tên tiếng Anh của các tên file trong đó mà suy đoán là có thể bít nó liên quan đến gì trong game !

jxonline94
18-05-12, 08:00 AM
script và setting thì jxstudio cũng khá ổn rồi, đối với coreclient và game.exe thì dùng ultraedit hex lại các dòng text là đc

Mr.laobac
18-05-12, 09:36 AM
Mong các Ae chỉ dẫn cụ thể, có thể cho 1 ví dụ thực tiễn để làm theo.
Hoặc ai đã đã Việt Hóa rồi vui lòng có thể share cho a e tự tìm hỉu làm theo.

jxvietnam
18-05-12, 10:28 AM
Down 1 server đc người ta việt hóa sẵn rồi mở file lên xem thôi
Server thì đầy ở ngoài box jx

Mr.laobac
18-05-12, 11:06 AM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Mấy bác cho e hỏi mấy các file trong maps/ tên là "v_xxx" và các file DAT trong đó có chức năng tác dụng gì ko ạ.

Rogue
18-05-12, 04:19 PM
Việt hoá gồm nhiều thứ, vd: item,skill,horse,script,MagicDesc,maplist...vô số cái để việt hoá chưa kể việt hoá phần Ui
Chuẩn bị:
+ file represent2.dll (lấy từ patch Tân Kiếm Hiệp của thachlong78) để hiển thị tiếng Việt có dấu
+ thư mục font gồm 3 font: gbk_fs12.fnt, gbk_fs14.fnt, gbk_fs16.fnt (hầu hết các server sau này đều có)
=> 2 cái này chép vào client
+ bộ font chữ tiếng Việt cho máy. Link: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (chép vào C:\WINDOWS\Fonts)
+ bộ gõ tiếng việt Unikey hoặc Vietkey
Cách làm:
Đối với sv nofont:
mở file cần việt hoá lên (= notepad), chọn bảng mã TCVN3 (ABC). Bỏ dấu bình thường xong save lại, nhớ đồng bộ.
Đối với sv có font:
+ về script thì có thể dùng JxStudio việt hoá lời thoại dễ dàng
+ về item có cái việt hoá trực tiếp dc trên JxStudio (vd queskey.txt,TownPortal.txt) có cái bắt buộc fải chuyển máy về nofont rồi việt hoá như sv nofont (vd Skills.txt,armor.txt,boot.txt,...)
Để biết cái nào việt hoá dc trực tiếp trên JxStudio và cái nào fải chuyển máy về nofont bạn cứ thử việt hoá file đó trên client trước = JxStudio rồi save lại bật game.exe lên nếu bị don't send thì chắc chắn bạn fải chuyển máy về nofont mới việt hoá dc)
Chú ý khi việt hoá skills.txt chỉ nên việt hoá ở client không nên đồng bộ qa server
+ Nếu việt hoá = JxStudio thì chỉnh bảng mã về Unicode dựng sẵn (Unikey)
+ Nếu việt hoá trên file thì chỉnh bảng mã về TCVN3 (ABC)
Mấy cái v_xxx và file.dat bạn hỏi là các file load trap, hoặc để gán NPC vào map

Mr.laobac
19-05-12, 01:35 AM
Thank Rogue đã chia sẻ tận tình! nói như bạn thì chỉ nên việt Hóa trên clien ko nên Việt Hóa nhìu trên server đúng ko?
Vì mình đã thử Việt Hóa các thư mục chứa đường dẫn Maps, tên maps = Tiếng Việt có dấu...hichic cuối cùng chạy game vào chơi lấy thông tin nhân vật đc mà đăng nhập thì nó bảo kết nối server thất bại X_X

thaihoa91
19-05-12, 08:07 AM
Thank Rogue đã chia sẻ tận tình! nói như bạn thì chỉ nên việt Hóa trên clien ko nên Việt Hóa nhìu trên server đúng ko?
Vì mình đã thử Việt Hóa các thư mục chứa đường dẫn Maps, tên maps = Tiếng Việt có dấu...hichic cuối cùng chạy game vào chơi lấy thông tin nhân vật đc mà đăng nhập thì nó bảo kết nối server thất bại X_X

Những đường dẫn và tên thư mục maps tuyệt đối ko rename, vì bản thân cả 1 hệ thống game có đường dẫn mặc định như thế, cả trong maps.pak, nếu mún đổi đường dẫn vậy thì đổi cả 1 tháng chưa bít hết chưa :))

Mr.laobac
19-05-12, 08:22 AM
Những đường dẫn và tên thư mục maps tuyệt đối ko rename, vì bản thân cả 1 hệ thống game có đường dẫn mặc định như thế, cả trong maps.pak, nếu mún đổi đường dẫn vậy thì đổi cả 1 tháng chưa bít hết chưa :))

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Nếu e vẫn muốn Việt Hóa hết chúng thì ngoài những file Setttings/MapList.ini và file maps trong sever thì còn những file nào cần sữa :((
Em muốn tất cả, tất cả phải là tiếng Việt mà ta :D

Rogue
19-05-12, 12:19 PM
Nếu e vẫn muốn Việt Hóa hết chúng thì ngoài những file Setttings/MapList.ini và file maps trong sever thì còn những file nào cần sữa :((
Em muốn tất cả, tất cả phải là tiếng Việt mà ta :D
Tuyệt đối k sửa bất cứ đường dẫn nào, chỉ việt hoá các file cần thiết thoy. Đối vs nofont việt hoá cả 2 bên sv và client đều ổn nhưng có font thì chỉ việt hoá bên Client, việt hoá xong copy qa sv rồi chạy thử, dc thì để nguyên, nếu lỗi thì chỉ việt hoá file đó bên client
thoy
Còn nhìu thứ để sửa, nếu bạn dùng sv đã việt hoá sẵn coreclient, item, skills,...thì đỡ cực, bạn chỉ cần việt hoá script
Nếu bạn dùng sv cũ chưa dc việt hoá thứ gì thì sẽ rất tốn tg khi làm 1 mình

Mr.laobac
20-05-12, 12:07 AM
đây là server mình đang dùng: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Rất mong đc giúp đỡ chỉnh sửa lại or ai có server như sau thì share mình với....minh muốn 1 server chỉ sử dụng đồ xanh, AB, DQ , HC , NT thôi, có HKMP thì tuyệt.
có Skill 150 cũng dc, ko cung ko sao. Hệ thống op của skill ghi cho giống VNG or như của TKH. cân bằng tí là dc..:D đòi hỏi nhìu quá ko..hi mình chỉ muốn cùng 3-4 thèn bạn kết nối chơi cho vui thôi...ko có time onl nhiu để mà chơi online theo ngta ...hic
SR đã spam topic :H

Mr.laobac
24-05-12, 12:35 AM
hic sao các pro im lun rồi chỉ giáo với đi :(

anfbi98
19-09-20, 11:24 PM
Cái phần mới vào game.exe có tiếng trung là m vh trong src hay pak ui v mọi người. Zalo m 0376077106