PDA

View Full Version : Hướng dẫn chạy 2 sever cho 1k trên một PC Ram2Gb (game khác ttự)

drquochoai
28-12-11, 06:54 PM
Mục đích ở đây là ta tạo thêm 1 máy ảo để chạy server và máy chủ của mình sẽ là server thứ 2.
Ở dưới đây mình chỉ gợi ý thôi nha, còn tìm file và cài đặt thì các bạn tự tìm.
Đây là phần nâng cao, khi chưa cần thiết thì các bạn đừng làm, tốn time.

1. Cài máy ảo: phần mềm hình như là duy nhất hiện nay có thể tạo máy ảo là WMware, các bạn down về rồi cài đặt bình thường.
-Nên tìm phiên bản WMWare cũ nào mà chạy tốt WIN XP thì ok. Vì mục đích chúng ta ở đây là giảm thiểu tối đa RAM share từ máy chủ sang máy ảo và giảm tối thiểu sự tiêu thụ RAM của phần mềm WMware.

-Mục đích: máy ảo sẽ tạo cho bạn 1 IP mới, IP này hoàn toàn độc lập và khác với máy chủ, lúc này bạn vô No-IP bằng máy ảo vọc 1 chút là sẽ được 1 server ảo thôi.

-Vấn đề cài đặt Nhất kiếm (or game khác) trên máy ảo thì hoàn toàn y chang trên máy thật vậy đó.
-Nói chung máy ảo là 1 máy hoàn toàn mới, nó không liên quan j với máy chủ hết (máy chủ là máy bạn đang dùng để đọc bài viết này nè)

2. Cài WinXP cho máy ảo:
-Bởi vì chỉ có Win mới chạy đc server thôi phải k
-Các bạn cũng có thể cài WIN 7 nhưng nó hơi bị nặng kí, bởi vậy nên mình khuyên các bạn nên cài XP cho lành.

Các bước làm:
1. Download WMware (phiên bản 6 7 tùy ý, miễn chạy XP đc là ok rồi) ~ 460Mb
2. Download file setup của win XP ( file ISO) ~ 2 hay 3Gb gì đó mình k biết vì mình chưa cài XP chỉ cài Win 7 thôi
3. Setup hệ điều hành trên máy ảo
4. Vô No-IP đăng kí host cho máy ảo
5. Cài và config y chang mình chỉ ở đây. (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
6. Test thử sẽ thấy ok. ;;)

CÁC BẠN NÊN VÔ GOOGLE TÌM HƯỚNG DẪN CÁI WIN XP TRÊN WMWARE NHA.

Nói thêm chút:
-Các bạn mướn host cho website thì thấy máy tụi nó chạy LINUX không phải k, vì LINUX là hệ điều hành free (khỏi tốn tiền mua bản quyền) mà lại rất là nhẹ (vì nó không có giao diện ở mấy phiên bản cũ, hiện tại thì các phiên Linux mới đã có giao diện rồi, mà lại rất đẹp nữa là đằng khác) nên nó giảm ram của máy chủ rất nhiều, phần ram còn lại thì nó dùng hết để xử lý thông tin dữ liệu từ người dùng.
-Các bạn vẫn có thể chạy trên WMware hệ ĐH LINUX nhưng nó sẽ không chạy được mấy cái game server nhất kiếm của bạn (vì nó là file exe của Win mà)
-WMware còn có thể chạy WINDOWS 8 hay Mac OS của apple luôn (nếu RAM bạn khủng)

phien-nhatrang
28-12-11, 07:13 PM
Dù máy ảo hay máy thật thì cũng chỉ có 1 ip wan.

trinhdat
28-12-11, 07:29 PM
lý thuyết khác thực hành 1 máy tính bình thường có 1 giắc cắm mạng thì chỉ 1 ip thôi
nếu nhiều ip bản phải dùng win server hoặc hẳn 1 server web với

phien-nhatrang
28-12-11, 07:32 PM
Để cho máy ảo kết nối được internet thì phải cho máy ảo chạy cùng card mạng thật của máy thật nên chỉ có 1 ip Wan ko thể làm 2 server cùng 1 IP

drquochoai
28-12-11, 07:44 PM
Ai làm thử đi, mình nghĩ những cái VPS mà mọi người thuê server game nó làm theo cách này. vì mình thấy VPS nghĩa là server máy ảo.

IP WAN chỉ để config đưa máy lên mạng internet thôi, mỗi máy có 1 IP nên chỉ cần đánh IP máy đó lên trình duyệt thì nó sẽ chuyển đến đúng máy đó (nếu máy đó đã được đưa lên internet). Còn domain (tức là mấy cái .com, .net gì đó là chỉ để làm đơn giản hóa cái IP đó thôi)

Cài máy ảo thì máy ảo sẽ có 1 IP mới (cái này chắc ăn, vì mình có đọc qua cái intro của WMWare và nhiều người khác nói).
Nếu có IP thì chắc ăn máy đó sẽ làm máy chủ trên internet được.

ai rảnh thì test thử cho mọi người biết kết quả đi, mình chỉ suy nghĩ như thế thôi, dù sao cũng đáng để thử mà phải không?

Edward_Newgate
28-12-11, 09:51 PM
Để cho máy ảo kết nối được internet thì phải cho máy ảo chạy cùng card mạng thật của máy thật nên chỉ có 1 ip Wan ko thể làm 2 server cùng 1 IP
Nếu để Network máy ảo là NAT thì vẫn có mạng + IP WAN khác :D

phien-nhatrang
28-12-11, 09:54 PM
Nếu để Network máy ảo là NAT thì vẫn có mạng + IP WAN khác :D

làm gì có chuyện máy ảo và máy thật có 2 IP wan khác nhau khi vào mạng cùng 1 modem điều này quá vô lý còn nếu khác modem thì máy ảo này ko còn gọi là máy ảo nữa, 2 pc 2 máy độc lập còn chưa có
Tiệm net là 1 minh chứng(cho dù tiệm ip động hay tĩnh thì tất cả dàn máy cùng 1 IP của modem)

Đối với pc thông thường thì là vậy còn chuyện
VPS người ta dùng cái gì để nó thành nhiều IP khác nhau thì mình nghèo tài chính nên ko biết và cũng ko cần biết :]]

chạy = card nat chỉ dảnh cho máy ảo có card ảo điều này bạn đã biết rồi lại thêm 1 lớp máy ảo nữa, máy thật mà share card nat với máy ảo mà máy ảo vào được mạng sao.

Edward_Newgate
28-12-11, 09:57 PM
làm gì có chuyện máy ảo và máy thật có 2 IP wan khác nhau khi cùng 1 modem, 2 pc 2 máy độc lập còn chưa có
Tiệm net là 1 mình chứng(cho dù tiệm ip động hay tĩnh thì tất cả dàng máy cùng 1 IP của modem)

VPS người ta dùng cái gì để nó thành nhiều IP khác nhau thì mình nghèo tài chính nên ko biết và cũng ko cần biết :]]
Em cũng k rõ lắm
Nhưng nhớ trước đây đọc là
Khi chọn chế độ NAT thì vẫn có mạng và đc 1 IP riêng rẽ với IP máy thật
Còn quán net cùng IP WAN là vì nó để chế độ briged đó chứ :-?
p/s: Để sáng mai kiểm chứng :D

phien-nhatrang
28-12-11, 10:04 PM
Nếu chọn share nat cho máy ảo thay vì chọn briged mà máy ảo vào được mạng thì mình cũng sẽ kiểm chứng cách của bạn :D

Nói chung nãy giờ mình cũng toàn nói mò để kiếm chứng đã rồi lên chém gió tiếp :))

Bull_Shit
28-12-11, 10:16 PM
làm gì có chuyện máy ảo và máy thật có 2 IP wan khác nhau khi vào mạng cùng 1 modem điều này quá vô lý còn nếu khác modem thì máy ảo này ko còn gọi là máy ảo nữa, 2 pc 2 máy độc lập còn chưa có
Tiệm net là 1 minh chứng(cho dù tiệm ip động hay tĩnh thì tất cả dàn máy cùng 1 IP của modem)

chạy = card nat chỉ dảnh cho máy ảo có card ảo điều này bạn đã biết rồi lại thêm 1 lớp máy ảo nữa, máy thật mà share card nat với máy ảo mà máy ảo vào được mạng sao.

2 hay 20 máy ảo để chạy 2 hay 20 server nhất kiếm đều đc. yêu cầu máy phải "mạnh" tùy theo nhu cầu =)) Ở đây có 2 trường hợp:
1. Chỉ chạy trong LAN ( set IP LAN cho máy ảo) đừng mơ như chủ topic nhé. kiến thức còn mơ hồ quá mặc dù ko sai:))
2. điều kiện cần và đủ để chạy đc như trên là phải có IP tĩnh. Set IP tĩnh cho mấy cái vps là chạy nuột tất :D tức là IP WAN tĩnh chứ ko phải IP LAN. cách set IP tĩnh cũng tuơng tự như set IP LAN :D
thôi nói ít ít vậy thôi. ai hiểu đc thì hiểu. mình rất kém trong hành văn cũng như cách dùng từ ngữ:))

khuek8b
28-12-11, 10:21 PM
mình chẳng hỉu gì hết,nhưng theo mình nghĩ,một vps có thể mở rất nhìu server nhất kiếm,chỉ cần vps ngon là dc

Bull_Shit
28-12-11, 10:23 PM
mình chẳng hỉu gì hết,nhưng theo mình nghĩ,một vps có thể mở rất nhìu server nhất kiếm,chỉ cần vps ngon là dc

rõ ràng là như thế nếu biết linh động trong việc cấu hình ;)
ở đây đang lạm bàn về cách setup nhiều vps trên 1 máy để chạy nhiều server nhất kiếm:-"

phien-nhatrang
28-12-11, 10:35 PM
Tôi chỉ bàn ở câu "(game khác tưong tự)" của chỉ topic thôi
Web game thì ai nói làm gì

Bull_Shit
28-12-11, 10:39 PM
Tôi chỉ bàn ở câu "(game khác tưong tự)" của chỉ topic thôi
Web game thì ai nói làm gì

game nào cũng như nhau mà. dù webgame hay game client cũng vậy cả. cái chính ở đây là làm sao 1 pc chạy nhiều virtual PC -> mỗi virtual pc chạy 1 app :-c

phien-nhatrang
28-12-11, 10:41 PM
game nào cũng như nhau mà. dù webgame hay game client cũng vậy cả. cái chính ở đây là làm sao 1 pc chạy nhiều virtual PC -> mỗi virtual pc chạy 1 app :-c
Các hạ thật là pro :))
Thôi ko tranh cải nữa, tại hạ chịu thua.

Bull_Shit
28-12-11, 10:44 PM
Các hạ thật là pro :))
Thôi ko tranh cải nữa, tại hạ chịu thua.

hè hè. chắc bạn + tôi ko hiểu ý của nhau. thôi ko quote bạn nữa =)) cách tôi nói có vẻ khó hiểu "với 1 số người":))
stop tại đây

khuek8b
28-12-11, 10:49 PM
nếu một máy bàn dù bạn có cài mấy cái máy ảo đi chăng nữa cũng chỉ có 1 ip wan,
còn mún có nhìu server thì chẳng cần phải làm nhìu máy ảo.một máy cũng có
theo mình bác phiến nói đúng đấy

kelalung
28-12-11, 11:19 PM
ko nên dùng vmware, nên dùng vmware player cho nó nhẹ. 1 máy + nhiều máy ảo cùng chung 1 dây mạng thì chỉ có 1 ip wan thôi
Nhất kiếm server có thể mở nhiều server trên 1 máy, nếu mò port thì xem thế nào ta. Giống mu online đó

drquochoai
29-12-11, 09:53 AM
Có ai test chưa vậy?
Cuối cùng là chạy được không, mọi người cho ý kiến đi.
Mình k có điều kiện test, anh em thông cảm :(