PDA

View Full Version : Một số gợi ý cho các bạn dev nhất kiếm online.

drquochoai
25-12-11, 07:48 PM
Sau bao ngày tìm tòi miệt mài NK mình cũng có chút có hiểu biết về thể loại webgame này, mình có viết 1 bài về cách xây dựng game, các bạn có thể xem ở đây (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>*<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Hiện tại mình sẽ không nghiên cứu nhất kiếm nữa vì nhiều lý do, và mình muốn hướng dẫn các bạn mới bắt đầu có 1 chút kiến thức tổng quát cơ bản nhất về NK, mình nghĩ nó không khó lắm, chỉ tại các bạn chưa nghĩ ra thôi.
Người ta làm ra game sao thì mình cứ theo suy nghĩ của người đó mà lần ra cách làm, đôi khi bạn cũng có thể suy nghĩ theo nhiều cách hay hơn người làm game nữa. Mình mong nếu các bạn có lòng đam mê tìm tòi nghiên cứu thì mình tin là các bạn sẽ không thất vọng về những gì mình đã bỏ ra.

1. Cấu trúc của game là có 2 phần: 1 phần là database (cơ sở dữ liệu, cái này có thể gọi là cái cốt lõi của game, bạn sửa trong này thì nó sẽ không hiện thị ra ngoài game, nhưng khi bạn thực hiện tính năng thì nó sẽ bị thay đổi theo CSDL của bạn), phần thứ 2 là source game (đó là những cái hiện thị ra bên ngoài game)

Như vậy nếu bạn muốn sử game thì bạn phải đồng bộ cả 2 phần này, như thế thì game bạn mơi hoàn chỉnh

Ví dụ dễ thấy nhất là Thương thành, vì các bạn thêm vào database 1 vật phẩm, nhưng bạn không khai báo vật phẩm đó cho source game thì bạn sẽ không thể hiện thị vật phẩm đó trong thương thành. Và ngược lại, nếu bạn thêm vào source nhưng không khai báo cho database thì tuy nhìn thấy vật phẩm đó nhưng bạn sẽ không thể mua nó.

Sửa database thì dễ, nhưng sửa source thì khó hơn 1 tí.

2. Phần source game thì gồm: file chuyên về hiển thị (đó là những file SWF có thể mở bằng Media Player Classic, các file images), 1 loại khác là file khai báo (chính là file mình nói ở mục trên) file khai báo là những file SWF mà không thể mở bằng Media Player Classic, tức là khi mở lên, các bạn sẽ chẳng thấy gì ngoài màng hình xám, nhưng nó chứa các dữ liệu quan trọng của game.

3. Nếu bạn muốn thêm 1 vật phẩm vào thương thành thì bạn phải sửa database wb_good_vas và source là Market.swf
Mình không nói cách làm ở đây, mình chỉ muốn các bạn nên tự tìm hiểu thôi.

4. htdocs\resource\Resources\GameData

Đây là thư mục chứ toàn bộ dữ liệu để khai báo đồng bộ với database của game, thằng market phía trên là thằng ngoài luồn. Các bạn mở 5 file swf trong đó lên và đọc action script của nó sẽ hiểu, nó rất có giá trị:

Nó bao gồm sự hiển thị của skill nhân vật, skill pet, skill sinh hoạt, NPC, item, hình ảnh nhiển thị của nhân vật, của pet, của item, của npc,..... và rất rất nhiều thứ khác nữa

Đó là nơi các bạn thêm những thứ phức tạp như NPC, item, Skill,....

5. Còn phần giao diện game thì các bạn sửa file UILibrary_1.swf (file này không thể decomplier, mà chỉ có thể sửa bằng phần mềm Trillix)
Và các file nằm trong thư mục htdocs\resource\Resources\GameDLC (trong thư mục này một số file có thể decomplier, một số file phải sửa bằng trillix)

6. Vấn đề tạo 2 server thì các bạn tạo thêm 1 nhóm database nữa, nhóm này phải chứa các table giống như trong database cũ
Sau đó chép cả thư mục bên dưới htdocs sang 1 mục khác (thường thì htdocs là chứa hết dữa liệu, như thế chỉ chạy đc 1 sever, các bạn phải tạo bên dưới htdocs 2 thư mục tên hoakiem, tienkiem) sau đó config game cho nó dẫn đến các database tương ứng.
Đó là do mình suy nghĩ chạy cho 1 máy 2 server, còn có cách khác là 2 máy chạy 2 server thì quá dễ.

7. Tạo 1 maps mới thì khó, bạn phải làm khai báo trong thư mục scene 1 thư mục mới chứa hình ảnh và file config.xml (file này khó ở chỗ 0 1 2, nhưng mình nghĩ là có phần mềm để vừa xem hình vừa tạo số tương ứng. 0 là đi đc, 1 là k đi đc, 2 là nhân vật bị mờ)
thứ 2 là phải khai báo database wb_passway (khai báo cục biến qua map kế bên) và wb_map (là khai báo map).
sau đó tạo quái vào maps bằng wb_generator
tuy nhiên các bạn có thể bỏ qua cái passway mà để cho NPC giữ action biến vào map mới đó.

8. Phụ bản trong game là chữ instant

9. wb_action chứ hết tất các hành động đối với của NPC và effect đối với item, và mấy hành động tương tác game khác

9. Properties_1.swf và Properties_2.swf là chứa các khai báo thông tin của tất cả các item trong game. 2 file nay game nó hiểu dạng html. Nên các bạn có thể thêm máu sắc, table, chữ sub or sup,... vào vật phẩm cũng đc. Đặc biệt là cái ngắt dòng của mấy viên ngọc (dùng lệnh <br>)

10. Khi đã biết hết các thứ trên thì các bạn nên nghiên cứu thêm các file swf hiển thị, tức là thêm sự hiển thị mới cho game. Ở đây mình giới thiệu 3ds max, zbrush, skecht up của google, maya,... đó là những phần mềm tạo hình 3d phổ biến để các bạn render và nén thành file swf cho game
Tuy nhiên còn nhiều phần mềm khác nhẹ hơn mà các bạn nên tìm thêm.

11. Không biết có thiếu j không, các bạn có thể pm yahoo hoaitran1998 của mình để hỏi thêm, nếu biết mình sẽ gợi ý cho các bạn làm .

ĐÂY LÀ NHỮNG THỨ MÀ BẠN CÓ THỂ LÀM CHO NHẤT KIẾM.
0. Hướng dẫn sửa giao diện game (file cứng đầu UILibrary_1.swf)
1. Hướng dẫn add NPC.
2. Hướng dẫn tạo 1 action riêng cho NPC vừa mới add hoặc sử dụng action của các NPC đã tồn tại
3. Add 1 vài nhiệm vụ cho NPC:
NPC chuyển sinh
NPC đổi đồ bằng vật phẩm khi giết quái nhặt được (vật phẩm đó có thể đổi đồ full 105, đổi exp, đổi sách + tiềm năng, đổi Vàng khóa).
NPC đổi exp bằng thời gian online nhân level (time x lev)
NPC đổi:
+ Đổi Ngân lượng lấy Chu Bảo (tỉ giá: 10 vàng lấy 120 chu bảo)
+ Đổi KNB lấy Chu Bảo (tỉ giá: KNB x 1.1, tức 10%)
+ Ngân lượng thành vàng khóa (tỉ lgiá +7% vàng khóa)
+ Vàng khóa lấy Ngân Lượng ( tỉ giá giảm 50% Vàng khóa)
NPC bán thần khí 110 (+ % tính năng sức mạnh, linh thực,... giống + khi cường hóa)
NPC đổi pet khi đánh phụ bản pet, đổi bình mỗi lần uống sẽ +10 tư chất cho thú
NPC Event tết, event Giáng Sinh,... giống như võ lâm
NPC đổi bùa hộ mệnh: để trong gian đồ thì sẽ + tính năng trong bùa, cất vào thùng thì không cộng (chưa nghĩ ra cách làm)
NPC dẫn vào map "Làng boss vô địch" và trao giải thưởng (trong này toàn boss VIP, chưa từng thấy)<<<---- đã làm được
Tính năng mở rộng của phụ bản này là Vượt Ải (chưa nghĩ ra cách làm)
NPC đổi mật tịch môn phái
NPC đổi EXP lấy vật phẩm
4. Hướng dẫn add item vào thương thành
5. Hướng dẫn add Item mới và tính năng của Item vào game (toàn diện)
6. Hướng dẫn add Vũ khí
7. Hướng dẫn add đồ full >6 món
8. Hướng dẫn sửa hệ thống Kinh Mạch
9. Hướng dẫn thêm 1 con pet mới vào game và các chỉ số liên quan
10. Hướng dẫn thay đổi hệ thống skill trong game
11. Hệ thống hồn phách trong game, thay đổi hình ảnh hồn phách linh lực thành màu xanh biển.
12. Hướng dẫn tạo hình 1 con pet (hình bò tót, bò vàng chạch,..), 1 thằng NPC (hình cây cột hoặc hình quái thú..), 1 con quái thú cực to (hình dracula,...) một cách cực kì nhanh chóng bằng 3DS Max
13. Hướng dẫn add map
14. Hướng dẫn thêm boss vào map đó.
15. Hướng dẫn tăng ngộ tính +11 +12 +13.... cho thú. (chưa nghĩ ra cách làm)
16. Hướng dẫn add 1 phái mới trong game. (chưa nghĩ ra cách làm)
17. Tạo flash login cho game
19. Sử dụng Flash Builder để tạo trang quản lý tài khoản bằng Flash mượt mà.

BỔ SUNG THÊM (cập nhật lúc 7:16 28/12/2012):
12. Có bạn hỏi mình cách chỉnh drop item của quái. Ở đây các bạn có thể chỉnh item rớt là item gì, tỉ lệ rới của từng item... khi kill đc 1 con monster.
Trong wb_monstertype các bạn tìm con quái muốn sửa, kéo kéo kéo qua bên phải kia thì sẽ thấy dropitemtype1, dropitemtype2, dropitemtype3, dropitemtype4 ->>>>> đây là mục khai báo rớt đồ của moster đó
Vào wb_dropitemtype (hay wb_dropitem j đó mình không nhớ nữa, vì xóa 1k rồi :(|)) xem cái ID của nó sẽ hiểu ak
dropitemtype(x= 1->4) = ID của thằng wb_dropitem
Bạn có thể thêm kiểu rớt Item cho quái mới bằng cách thêm ID trong wb_dropitem và khai báo nó ở dropitemtype(x= 1->4) trong wb_monstertype

likenone
25-12-11, 11:37 PM
Thanks bạn những gì bạn share ở trên rất hay và bật lên tâm huyết của bạn.=D>
Mình có thể pm nhờ bạn hướng dẫn vài thứ đc không .

๑۩۞۩๑๑۩۞۩๑
26-12-11, 10:14 AM
Bài viết rất có ít cho mọi người đó, vì nhất kiếm Cám ơn cậu nhiều

6558503
26-12-11, 12:33 PM
Một bài viết rất tuyệt .Nhưng theo mình nghĩ bạn lên làm hướng dẫn vào đây luôn vì khi PM yahoo có rất nhiều người hỏi trùng lặp một câu như vậy rất mất thời gian của bạn . Còn như bạn hướng dẫn trong này rồi thì chỉ mất thời gian lúc đầu nhưng lại rất tiện cho Ae .
Một lần nữa cám ơn vì bài viết có ích nhất mà mình thấy về nhất kiếm

drquochoai
26-12-11, 04:01 PM
thanks các bạn đã ủng hộ. Như mình đã hứa là mình sẽ có hướng dẫn chi tiết từng cái trong blog của mình.
Hiện tại mình đang mắc nhiều chuyện nên chưa thể làm hướng dẫn được, tuy nhiên mình sẽ cố gắng thực hiện trong thời gian sớm nhất
Mình nghĩ một số gợi ý bên trên là đủ để các bạn tìm hiểu rồi. Nếu xem hướng dẫn thì đôi khi hướng dẫn sai các bạn làm không được, lại tốn nhiều thời gian xem đi xem lại mà lại không hiểu j về game. Các bạn nên tự tìm hiểu, khi làm được gì đó mới thì mới cảm thấy thích thú và đôi khi lại có thể nghĩ và làm thêm nhiều điều khác thú vị hơn.

zin1007
26-12-11, 04:18 PM
Mình đọc chả hiểu gì :D nhưng cũng tks bạn ^^:P

PC0704
27-12-11, 11:25 AM
bài viết của bạn rất hay...nó hầu như nói hết đc tất cả suy nghĩ của một người làm game và phần nào định hình đc thế giới game giành cho newbie :) cảm ơn vì bài viết thiết thực!

gjndual
08-01-12, 03:58 AM
c ơi nếu mình thêm item vào NPC thì phải thêm vào datebase wb_good và phải sửa source nào nữa