PDA

View Full Version : Config Guide

datinh4ever
24-03-07, 06:56 PM
Topic này nhằm trao đổi kiến thức cấu hình Server để mọi người có thể am hiểu hơn và tạo 1 server như ý mình mong muốn

Code Startup server

@echo off
set lsdir="c:\server\login"
set gsdir="c:\server\gameserver"

cd %lsdir%
start /min startLoginServer.bat
cd %gsdir%
start /min startGameServer.bat

Code tự động cập nhật file host

@echo off
color 1e
title L2 Launcher

set dns=<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
set <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

:question
cls
echo.
echo.
echo.
echo ---------------------
echo - Lineage II [CLBGAMESVN]-
echo - ------------------------
echo - -
echo - Selec the wished option: -
echo - -
echo - Type "p" Start the Game -
echo - Type "n" News on Server -
echo - Type "q" Quit -
echo - -
echo --------------------------------------------

set /p question= -
if "%question%" == "p" goto play
if "%question%" == "n" goto news
if "%question%" == "q" goto end
goto question
:news
explorer <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
goto question

:play
echo Please Wait.

ping -n 1 %dns% |FIND "statistics" > TEMPIP.txt
FOR /F "tokens=2 delims=for" %%a in (TEMPIP.txt) do set IP=%%a
del TEMPIP.txt
set IP=%IP:~1%
set IP=%IP:~0,-1%
type %windir%\system32\drivers\etc\hosts> %windir%\system32\drivers\etc\hosts.bak
echo 127.0.0.1 localhost> %windir%\system32\drivers\etc\hosts
echo %ip% L2authd.lineage2.com>> %windir%\system32\drivers\etc\hosts
start /w l2.exe
type %windir%\system32\drivers\etc\hosts.bak> %windir%\system32\drivers\etc\hosts
del %windir%\system32\drivers\etc\hosts.bak
:end

Các code này nếu bạn nào chưa biết cách xài thì làm như thế này. Chép đoạn code này vào Notepad sau đó save lại đặt tên gì thì tùy bạn nhưng nhớ save nó với đuôi " .bat". Vd: mình save nó lại là Star.bat

P/S : datinh4ever chỉ vừa làm sever cách đây không lâu, nên mọi thiếu sót mong chư vị bỏ qua :confuse:

Okie trở lại vấn đề chính

1. Chỉnh Rate cho server
bạn vào C:\server\gameserver\config, open file Server (PROPERTIES File) ra
tìm đến

# Rate control, float values
RateXp = 10.
RateSp = 100.
RatePartyXp = 1.
RatePartySp = 1.
RateDropAdena = 1000.
RateConsumableCost = 1.
RateDropItems = 1.
RateDropSpoil = 1.
RateQuestsReward = 1
RateKarmaExpLost = 1
RateSiegeGuardsPrice = 1
RatePetExp = 10000
RatePetSp = 10000

Config tuỳ thích nhé,bao nhiêu cũng dc

2. Confi time skill
C:\server\gameserver\data\stats\skills

open bằng notepad,bạn sẽ thấy thế này

<skill id="304" levels="1" name="Song of Vitality">

<set name="mpConsume" val="60"/>
<set name="power" val="0.0"/>
<set name="target" val="TARGET_PARTY"/>
<set name="skillRadius" val="900"/>
<set name="hitTime" val="2000"/>
<set name="reuseDelay" val="10000"/>
<set name="skillTime" val="2500"/>
<set name="skillType" val="BUFF"/>
<set name="operateType" val="OP_ACTIVE"/>
<set name="buffDuration" val="120000"/>
<set name="castRange" val="-1"/>

<table name="#Tab-maxHp"> 1.4 </table>
<for>
<effect name="Buff" time="120" count="1" val="0">
<mul order='0x50' stat='maxHp' val="#Tab-maxHp"/>
</effect>
</for>
</skill>

Lưu ý: cái này đừng chỉnh gì bậy bạ nhé !
Phần trên là tên skill,coi thôi đừng chỉnh gì hết.
phần dưới time =120 là thời gian, bạn có thể chỉnh lên bao nhiu cũng được, đơn vị là giây,chỉnh lên 36000 là 10 tiếng đó J
Chỉnh cái này khá mệt, do có rất nhìu skill,lưu ý:chỉ chỉnh những skill thuộc dạng buff, dance, sing, cry,nói chung là các skill có trên status đó.

NPC Buffer: 4300-4399.xml

# movement speed for strider and wyvern
WyvernSpeed = 100
StriderSpeed = 80
Đây là speed của rồng,chỉnh cao tí cho nó chạy nhanh ;)

# Inventory space limits
MaximumSlotsForNoDwarf = 80
MaximumSlotsForDwarf = 100
MaximumSlotsForGMPlayer = 250
Giới hạn ngăn chứa đồ

# Warehouse space limits
# Dwarfs will get bonus from lvl 60
MaximumWarehouseSlotsForDwarf = 150
MaximumWarehouseSlotsForNoDwarf = 80
MaximumWarehouseSlotsForClan = 150
MaximumFreightSlots = 20
Giới hạn ngăn chứa trong nhà kho

Thay đổi đồ và tiền khi tạo nhân vật mới
Adena
Adena khi tạo nhân vật mới được cấu hình trong file other.properties nhằm trong folder servers/config.

#Amount of adena that a new character is given
StartingAdena = 100

Chỉnh sửa đồ khi tạo nhân vật
Sửa table char_templates

fields
items1
items2
items3
items4
items5

Thay đổi bằng ID của các đồ vật vào các fields
Nếu bạn muốn nhân vật không có Squire's Pants, mà bạn cho nó Cotton Pants thì thực hiện đoạn quẻy sau

Query:
UPDATE char_templates SET items1=412 where items1=1147;

==========Chỉnh sửa Teleport===========

Trước tiên, muốn chỉnh sửa teleport theo ý của bạn, bạn cần phải biết tọa độ của nơi mà bạn muốn nhân vật di chuyển đến.

1. Vào game, đi dến nơi mà bạn muốn làm Teleport, sau đó gõ vào /loc

2. Mở database của L2 Server lên

3. Chọn Table : Teleport sau đó click "Inset" (PhpMyADmin), ở đây sẽ có những trường giá trị cần bạn điền vào..

'ID' 'loc_x' 'loc_y' 'loc_z' 'price' 'fornoble'

Nếu bạn vào game và gõ /loc ở Giran và có được tọa độ sau: 83400 147943 -3485

Nó như sau:

ID 10000
Loc_X 83400
Loc_Y147943
Loc_Z -3404
Price 10000
ForNoble (leave fornoble 0) (có thể có hoặc ko)

------------------------------------------------------------
Chèn teleport vào gatekeeper

Trườ đầu tiên trọng code bạn cần là ID của teleport (it tells the game where to send the character.)

Sau đây là ví dụ: Chúng tôi sẽ dùng Gatekeeper Clarissa từ Giran
Here is an example. We will use Gatekeeper Clarissa from Giran.

1. Vào folder server/data/html/teleport/
2. Tìm file "7080-1.html" (Số 1 là ID của Gatekeeper)
3. Edit nó bằng chương trình soạn thảo văn bản VD như Notepad
4. Bạn sẽ nhìn thấy như sau:

<html><body>
Region where teleporting is possible<br>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 26" msg="811;Town of Oren">Town of Oren - 9400 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 70" msg="811;Heine">Heine - 7600 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 25" msg="811;The Town of Dion">The Town of Dion - 6800 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 1056" msg="811;Town of Goddard">Town of Goddard - 63000 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 1057" msg="811;Rune Township">Rune Township - 59000 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 1058" msg="811;Town of Schuttgart">Town of Schuttgart - 87000 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 1055" msg="811;The Town of Gludio">The Town of Gludio - 29000 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 1059" msg="811;Town of Aden">Town of Aden - 13000 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 136" msg="811;Giran Harbor">Giran Harbor - 5200 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 28" msg="811;Hardins Private Academy">Hardins Private Academy - 4400 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 69" msg="811;Dragon Valley">Dragon Valley - 1800 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 1060" msg="811;Antharas Lair">Antharas' Lair - 7000 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 1061" msg="811;Devil's Isle">Devil's Isle - 5700 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 1062" msg="811;Breka's Stronghold">Breka's Stronghold - 1000 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 71" msg="811;Patriots Necropolis">Patriots Necropolis - 15500 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 72" msg="811;Ascetics Necropolis">Ascetics Necropolis - 18600 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 73" msg="811;Saints Necropolis">Saints Necropolis - 9800 Adena</a><br1>
<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 74" msg="811;Catacomb of Dark Omens">Catacomb of Dark Omens - 20400 Adena</a>
</body></html>

Đoạn "_goto (number)" .(number) là ID của Teleport

Sau đó copy dòng này:

<a action="bypass -h npc_%objectId%_goto 74" msg="811;Catacomb of Dark Omens">Catacomb of Dark Omens - 20400 Adena</a>

Bạn có nhìn thấy dòng chữ màu đỏ ở giữa không ? Hehe Hãy làm những gì mình thích

</body></html>

1. Sửa "_goto 74" thành ID teleport, trong ví dụ trên, chúng ta sử dụng ID là 10000
vì vậy chúng ta sẽ sửa thành "_goto 10000"

2. Sau đó sửa dòng chữ ";Catacomb of Dark Omens" Thành tên của nơi mà bạn làm Teleport (Đây là dòng chữ mà bạn sẽ nhìn thấy khi bạn thực hiện teleport)
Ví dụ : "Giran Castle Town"
3. Sau đó thay đổi dòng "Catacomb of Dark Omens - 20400 Adena"
Ví dụ "Giran - 5000 Adena"

4. Bạn đã hoàn thành, hãy restart lại server, nói chuyện với Clarissa ở Giran và bạn sẽ thấy được kết quả.
Chúc thành công.

Tài liệu được transfer từ RAGEZONE và chỉnh sửa bởi datinh4ever - <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

tranthuy
07-05-07, 01:19 PM
Hihi Hay quá, Thanks datinh nhìu nhìu, Chúc datinh4ever mãi mãi datinh
Àh còn cái dzụ party không share được exp thì phải làm sao vậy?.
Bỏ bớt mấy anh warehouse bị bug đi thì làm cách nào? Hay có thể fix được hok?

datinh4ever
07-05-07, 03:28 PM
C:\Server\gameserver\config\rates.properties

# ================================================== ===============
# NORMAL RATES
# ================================================== ===============
# Rate control, float values
RateXp = 100.
RateSp = 500.
RatePartyXp = 10.
RatePartySp = 500.
RateDropAdena = 1000.
RateDropItems = 1.
RateDropSpoil = 1.

Còn 2 BUG lớn là warehouse và con thỏ, khi click và nó là bị Disconnect.

Bạn vui lòng cho mình biết warehouse bị lỗi gì và Con thỏ đó nằm ở map với tọa độ nào, tốt nhất là chụp luôn cái hình !

tranthuy
07-05-07, 11:39 PM
Hơ hơ chết rồi, mình đưa server lên online thì bị lỗi GG, mặc dù copy lại system_patchc5 nhưng vẫn không được. Hình như client nó down GG của thằng nào í chứ không phải server của mình. Làm cách nào bây giờ datinh4ever ơi, help me please!

datinh4ever
07-05-07, 11:46 PM
Hì, qua BOX Download Center bạn sẽ thấy cái mà bạn cần thôi !

datinh4ever
10-05-07, 09:57 AM
to datinh4ever:
Hic, mình làm đủ cách mà bên dơnload center đã upload nhưng vẫn không nhúc nhíc gì hết hix 0.0, vẫn cái lỗi GG đáng ghét í, bạn làm ơn chỉ mình rõ thêm tí xíu đi datinh ui. Từ lúc đưa lên online đến giờ không chơi được kể cả chơi trong LAN.:) Nếu bạn dùng bản Client và Server cùng với Pass mà datinh4ever đã share thì chắc hẳn rằng bạn cũng biết, bản này check GG theo cái nProtect mà mình đã up.
Vậy chỉ cần set file host trỏ cái L2authd.lineage2.com -> IP của mình thì đã Okie roài.
Trong Code Update file host có 2 dòng các bạn cần chú ý :

set dns=<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
set <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Khi run code trên
Đầu tiên nó sẽ Backup File host trong %Systemroot%/System32/drivers/etc/
Sau đó nó sẽ ping đến dns -> IP và lấy IP gán về file host theo cấu trúc

Localhost 127.0.0.1
IPfromPING L2authd.lineage2.com

Khi run nó sẽ có các lựa chọn như sau
P/S: cái này datinh4ever để nguyên Eng, vì khi viết nó = tiếng việt trông ko đẹp.

---------------------
- Lineage II [CLBGAMESVN]-
- ------------------------
- -
- Selec the wished option: -
- -
- Type "p" Start the Game -
- Type "n" News on Server -
- Type "q" Quit -
- -
--------------------------------------------
-

Press P đế vào Game (Khi này nó sẽ thực hiện ping và update file host và sau đó nó run file L2.exe trong cùng thư mục)
Press N để xem tin tức (Khi này nó sẽ lấy <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> với www là cái domain mà bạn đã set đầu tiên)
Press Q to Quit.

Chức năng này giống giống như 1 file Launcher vậy, chỉ khác là nó không có GUI
The End
datinh4ever nghĩ đọc đến đây bạn đã biết bạn nên và cần làm gì cho công việc tiếp theo
Good luck

tranthuy
03-11-07, 03:34 PM
Xin hỏi đã có ai config thử bản Lineage II Interlude chưa vậy, làm ơn share chút ít kinh nghiệm với. Mình config server thì gặp lỗi load skill Force barrier có id 443 và skilltype là CHARGEEFFECT trong file 0400-0499.xml. Rất mong được giúp đợ

thanhdinh2
24-03-08, 08:25 AM
mấy bác có ai biết cách bán đồ trong shop ko? chỉ em với . và cả cách chỉnh giá tiền món đồ trong shop nữa

bichhang
25-05-08, 09:26 AM
bạn ơi cho mình hỏi giờ làm sao add thêm buf vao NpcBuff bây giờ.Mình muốn add thêm mấy skill buf ngựa mèo và vài skill orc.Cũng như làm sao add thêm vài Item vào thằng Gmshop
thx

justknow
24-07-08, 11:39 AM
Mọi người cho mình hỏi nếu đã tạo acc. Giờ muốn add thêm tiền cho 1 nhân vật nào đó thì mình phải sửa ở đâu trong Database vậy. Mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn mọi người

demon
25-07-08, 05:23 PM
Bác nào biết config để chơi mạng Wan bảo em với

justknow
30-07-08, 01:27 PM
Cho mình hỏi, làm thế nào để chỉnh lại hotkey từ F1 sang phím số 1 vậy? mình vào Enter Chat change F1 thành 1 thì ko đc thậm chí F1 cũng vô tác dụng luôn phải chỉnh Default thì F1 sử dụng lại đc (trong game), xin bạn chỉ giúp mình thêm code hay gì để có thể Còniigg chỉnh đc F1 thành phím số với ỏ có cách nào chỉnh trong Server cho nó nhận luôn số 1 mỗi lần chơi khỏi phải chỉnh lại nữa thì càng tốt. Cảm ơn rất rất nhiều. Nice day..!!!

031599450
31-08-08, 06:21 PM
Cho em hỏi làm cách nào add Buff vào server C4!
Em đang dùng Server và Client C4 nhưng ko co buff muốn add vào thì làm cách nào !

ltkandy
15-12-08, 09:59 PM
Cho em hỏi làm cách nào add Buff vào server C4!
Em đang dùng Server và Client C4 nhưng ko co buff muốn add vào thì làm cách nào !

add buff vào sever bạn có thể dow nó về từ các forum Nước Ngoài (ví dụ như forum.ragezone.com) và tuỳ loại buff có cách thêm khác nhau bạn cứ tìm rồi thêm theo file hướng dẫn trong ấy có gì ko hiểu thì post lên mình hướng dẫn thêm cho

Himylove
30-12-08, 11:38 AM
+

NPC Buffer: 4300-4399.xml

Trích:
# movement speed for strider and wyvern
WyvernSpeed = 100
StriderSpeed = 80
Đây là speed của rồng,chỉnh cao tí cho nó chạy nhanh ;)

Trích:
# Inventory space limits
MaximumSlotsForNoDwarf = 80
MaximumSlotsForDwarf = 100
MaximumSlotsForGMPlayer = 250
Giới hạn ngăn chứa đồ

Trích:
# Warehouse space limits
# Dwarfs will get bonus from lvl 60
MaximumWarehouseSlotsForDwarf = 150
MaximumWarehouseSlotsForNoDwarf = 80
MaximumWarehouseSlotsForClan = 150
MaximumFreightSlots = 20
Giới hạn ngăn chứa trong nhà kho

Thay đổi đồ và tiền khi tạo nhân vật mới
Adena
Adena khi tạo nhân vật mới được cấu hình trong file other.properties nhằm trong folder servers/config.

Trích:
#Amount of adena that a new character is given
StartingAdena = 100
Chỉnh sửa đồ khi tạo nhân vật
Sửa table char_templates

fields
items1
items2
items3
items4
items5

Thay đổi bằng ID của các đồ vật vào các fields
Nếu bạn muốn nhân vật không có Squire's Pants, mà bạn cho nó Cotton Pants thì thực hiện đoạn quẻy sau

tất cả cái này đều nằm trong 4300-4399.xml hả bạn ? sao mình search ko thấy nhỉ
+Có phải để cài đặt tài khoản GM thì chỉnh access lvl là 100 , còn vào game thì bất cứ char nào trong tài khoản đều là GM hết đúng ko ? Tại sao mình ko thể sử dụng các lệnh như //admin , //gmshop nhỉ
+ Cho mình xin các lệnh đặc quyền của GM được ko ? mình nhớ có đọc đâu đó nhưng tìm hoài ko thấy !

dragonZone
03-04-09, 01:35 PM
ai giúp tui với: Sao tất cả skill ( cả magic lẫn skill dame) đều không sứ dụng được nói đúng hơn là khó sử dụng . Skill 5 lần thì sử dụng được 1 . ai giải quết giúp với. Thanks trước

blackangel113
05-06-09, 12:51 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

celicevn
15-07-09, 09:29 AM
để dùng 2 lệnh đó, bạn vào web đăng nhập acc của mình, rồi set access cho nhân vật lên 100 là đc.

XIII13
25-07-09, 02:01 PM
Cho hỏi làm sao để chỉnh bán đồ trong shop mà mình thích vậy : VD set A, S, ss ở Gludio,...

AcMals
20-02-10, 08:51 AM
bạn ơi chỉ mình config sao cho khi đáp đồ lên + 1,2,3..... nó không bị xịt đó~X(, và muốn xem số ID của item thì xem ở đâu, thanks men