PDA

View Full Version : [Hướng dẫn]Config card mạng VMware

scorpion89
06-12-11, 07:47 PM
Cái này là kinh nghiệm của mình thôi! có j sai bỏ qua nhé ^^
hi vọng sẽ hữu ích với bạn nào gặp vấn đề config mạng .

Đầu tiên là chọn card mạng để bridged.

bridged là bắc cầu, nghĩa là máy ảo VMware sẽ kết nối với máy thật của bạn qua "chiếc cầu" là card mạng bạn đã chọn để bridged.
Mình xin hướng dẫn chọn card mạng bridged ở VMware 7.1.4 ( các version # cũng tương tự)

các bạn vào menu Edit chọn Virtual Network Editor ...

[/URL]<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Menu sau sẽ hiên ra các bạn chọn VMnet0 (mặc định kiểu bridged) -> mặc định nó sẽ để là automatic bridged

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

các bạn chọn Automatic Setting nó sẽ hiện cửa sổ chọn card mạng ( ở đây mình có 3 card )

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Đối với các bạn chơi single: theo mình thì tốt nhất các bạn nên cài card mạng ảo "Microsoft Loopback Adapter" , cách cài thì Hà Hoàng đã hướng dẫn ở bài trước mình ko nói lại nữa. Sau khi cài sẽ có lựa chọn như trên các bạn chỉ đánh dấu card mạng ảo "Microsoft Loopback Adapter" còn lại bỏ hết. OK -> OK và khởi động máy ảo VMware.

chú ý: nếu bạn sau khi chạy máy ảo VMware mà ping bị TTL=128 thì bạn vào Network trong máy thật disable toàn bộ card mạng trừ "Microsoft Loopback Adapter" và card mạng của máy ảo VMware (VMware Network Adapter VMnet1,2,3...)

Đối với các bạn muốn chơi trong mạng Lan: chọn card mạng của máy thật để bridged (ví dụ của mình là Realtek PCIe GBE Family Controller)

chú ý: config IP card mạng khác IP 192.168.1.3 nhé, chơi qua Lan hay gặp trường hợp bị trùng IP (192.168.1.3) bạn nên set IP tĩnh cho toàn bộ máy trong mạng Lan và tránh IP 192.168.1.3 ra nhé!

2. Config card mạng máy ảo VMware

Hầu hết các server đã share đều đã config network sẵn các bạn chỉ việc start & enjoy.
Tuy nhiên có thể do card mạng của các bạn share server khác card mạng của bạn đang bridged nên lúc khởi động máy ảo VMware sẽ hỏi bạn có muốn config lại không các bạn làm như sau:

chọn Remove Config

sau đó máy ảo sẽ yêu cầu bạn config card mạng mới : chọn Configure

các bạn config như sau:

[URL="<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>"]<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

OK đợi máy ảo khởi động xong ping thử nhé :D

Sói Đẹp Trai
06-12-11, 08:32 PM
Thanks bài viết rất có ích... Lên topic tổng hợp nhé;))

legend1250
06-12-11, 09:05 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

scorpion89
06-12-11, 09:16 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
nếu bạn chơi 1 mình thì ok. chỉ cần disable card mạng thật và cài card mạng ảo loopback rồi bridge như mình hướng dẫn là ping ngon thôi.
nếu bạn muốn chơi qua Lan thì bắt buộc phải change IP của máy đó hoặc config lại IP của server

scorpion89
07-12-11, 08:27 AM
Thanks bài viết rất có ích... Lên topic tổng hợp nhé;))
ye Hà Hoàng up lên cho mọi ng dễ tìm :)