PDA

View Full Version : [TUT] Giảm bớt quái vật để mở full maps

GOVietNam
16-11-11, 05:06 PM
Các bạn máy yếu lẫn máy khủng long đều thắc mắc tại sao không mở full maps được. Rất đơn giản vì GS giới hạn số lượng mob nó spawn.... nên nếu muốn mở full maps thì phải chạy 2 - 3 GS hoặc crack GS bỏ cái giới hạn này (khó nhất).

Nay mình nảy ra sáng kiến là bỏ hết quái ở 2 thành EU đi ( lượng quái vật spawn ở 2 maps này rất lớn vì maps rộng mà 2 maps này có vẻ vô dụng đối với Pserver rate cao). Chỉ giữ lại các quái vật nhiệm vụ đặc biệt ( nv mở rộng hòm đồ, 1 số nv phải tự spawn quái..), giữ lại boss.
Mình đã test trên server off của mình và nó kết quả rất hoàn mỹ. Mở full maps với 1 GS.
Nhưng máy lại hỏng nên chỉ viết tut cho mọi người được thôi.

Mở db Shard tìm table Tab_RefNest và Tab_RefTactics
Ví dụ dưới đây để bạn dễ hiểu.

Tab_RefNest - bạn tìm xuống dòng

255 81 2 25258 1610.9 60.94 503.83 0 800 700 10 8 12 15 0 1 0
2 - RefTacticsID xem trong table RefTactics
25258 - mã khu vực
15 - số lượng quái

Tab_RefTactics - bạn tìm xuống dòng

2 1933 0 100 50 115 1 0 2 2 2 0 0 5 0 0 0 0 0 30 0 0 4 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 0 1 500 0 0 1 0 1 0 ??
2 - RefTacticsID
1933 - ID quái vật

Quái spawn do table RefNest quản lý, và nó lấy dữ liệu từ RefTactics, ..v.v. Tuy nhiên muốn bỏ quái ở các maps chỉ cần xóa các dòng gọi quái trong RefNest.
Để biết nên xóa dòng nào, các bạn tham khảo table RefTactics, tham khảo ID quái vật.
Như vd trên, RefNest sẽ gọi RefTacticsID là 2, và RefTacticsID này gọi ra quái có ID là 1933.
Bạn có thể xóa hẳn dòng đó trong table RefNest hoặc giảm số lượng quái xuống bằng cách đổi số 15 -> 1, 2, 3 vvvv

Ngồi cty viết tut, có thể khó hiểu nhưng nếu bạn đã đam mê, lôi cái db ra vọc là hiểu cấu trúc. Khi đó có thể tự làm được.
Cuối cùng chúc các bạn thành công có thể chạy full maps.

kelly
16-11-11, 05:25 PM
Test OFF cách này là rất tốt! còn bạn nào lam online phai mở 2 GS nha'

TS2GVN
16-11-11, 07:16 PM
Bài viết rất có ít rất mong sự phát triển VSRO sẻ đi lên lịch sử

GOVietNam
16-11-11, 07:54 PM
Test OFF cách này là rất tốt! còn bạn nào lam online phai mở 2 GS nha'
Với những ai kinh phí eo hẹp không thể có 2 máy chủ thì làm cách này rất hiệu quả.
Vẫn đủ maps để buôn, để làm nv mở rộng hòm đồ, lấy danh hiệu...v

Hoặc ko chỉ cần giảm số lượng quái xuống, vd ở số 15 kia giảm còn 3, 4 là OK.
SWSRO họ chỉ để 3, 4, 5 thôi còn VSRO thì cứ từ 10 - 15 nên rất đông quái

TS2GVN
16-11-11, 09:47 PM
Vậy chúng ta vào Nest chỉnh lại cái nào 15 thì cho về 10 là xong !! quá ngon

Alexandria
16-11-11, 10:05 PM
theo mình về 1 đi tại map Eu thỳ cung luyen không nhiêu đối với sro pri lên 4x rất nhanh ^^

TS2GVN
17-11-11, 09:01 AM
Ý kiến tiếp theo của mình là cho ÊU và CHINA về 4 đi còn nhiêu thì chỉnh lại 10 hết !! rất là chuẩn đấy

mylove09
17-11-11, 09:26 AM
Không có điều kiện thì thuê 1 VPS (scam chạy vài hôm) kết hợp với server ở nhà là được ^^. Nhưng mà cẩn thận VDC vẫn hơn
Tut rất bổ ích. TKS!

KúnKuTe
17-11-11, 01:31 PM
Config Cai cert mở 2 gs trở lên là fullmap thôi nếu đã xác định mở online mà mở kiểu đó thì ko đc.

GOVietNam
17-11-11, 05:12 PM
Config Cai cert mở 2 gs trở lên là fullmap thôi nếu đã xác định mở online mà mở kiểu đó thì ko đc.
Không bắt buộc phải bỏ hẳn quái, chỉ cần giảm số lượng là được.
Mở 2 GS bắt buộc phải có 2 máy chủ. Dù bạn có config cert thế nào đi chăng nữa.

Giảm quái vật đi là chuyện bình thường khi mà VSRo để quái spawn quá nhiều ở 1 số maps. nhất là maps EU.
SWSRO họ để giá trị là 3, 4, 5 thì VSRO luôn để giá trị là 10 - 15. SWSRO đã từng rất phát triển khi chưa có VSRO nhá.
Có thời gian bạn tham khảo qua source SWSRO sẽ thấy. Cách họ bố trí quái vật khá hợp lý khi mà rate server cao. Map quái lv thấp xuất hiện thưa và ít để players ở lại maps đó lâu hơn 1 chút :D

1 số PServer của VN vẫn chưa mở full maps nhé, nên họ hoàn toàn có thể dùng cách này để mở full maps.

thientruongdx
17-11-11, 05:16 PM
Với cách này máy Ram 2gb có chạy đc ko nhỉ

Alexandria
17-11-11, 07:55 PM
Chạy được bạn à ^^ vô tư 30 charr

mylove09
17-11-11, 08:00 PM
Chạy được bạn à ^^ vô tư 30 charr
Rảnh làm cái mở 2GS đi X_X cứ trả lời đâu đâu b-)

KúnKuTe
17-11-11, 08:08 PM
Không bắt buộc phải bỏ hẳn quái, chỉ cần giảm số lượng là được.
Mở 2 GS bắt buộc phải có 2 máy chủ. Dù bạn có config cert thế nào đi chăng nữa.

Giảm quái vật đi là chuyện bình thường khi mà VSRo để quái spawn quá nhiều ở 1 số maps. nhất là maps EU.
SWSRO họ để giá trị là 3, 4, 5 thì VSRO luôn để giá trị là 10 - 15. SWSRO đã từng rất phát triển khi chưa có VSRO nhá.
Có thời gian bạn tham khảo qua source SWSRO sẽ thấy. Cách họ bố trí quái vật khá hợp lý khi mà rate server cao. Map quái lv thấp xuất hiện thưa và ít để players ở lại maps đó lâu hơn 1 chút :D

1 số PServer của VN vẫn chưa mở full maps nhé, nên họ hoàn toàn có thể dùng cách này để mở full maps.
nếu cấu hình cao bạn có thể sử dụng giải pháp chạy VMware
srovn.us full map đó bạn ;))

GOVietNam
17-11-11, 09:28 PM
nếu cấu hình cao bạn có thể sử dụng giải pháp chạy VMware
srovn.us full map đó bạn ;))
Bạn đã chạy được trên VMWare chưa? hay chỉ là ý tưởng của bạn?
Bạn làm kỹ thuật của srovn.us phải ko? Sao bạn biết họ chỉ chạy trên 1 máy chủ?

Giảm 1/2 số lượng mobs là có thể mở all maps, vào game ko cảm nhận sự thay đổi mấy.

UPDATE dbo.Tab_RefNest SET dwmaxtotalcount = dwmaxtotalcount/2

Alexandria
17-11-11, 09:59 PM
Rảnh làm cái mở 2GS đi cứ trả lời đâu đâu
Èo bưa đưa cho nhoc kia nó không tét thảy lên đây à để mai mình viết hướng dẩn cho

KúnKuTe
17-11-11, 10:05 PM
Bạn đã chạy được trên VMWare chưa? hay chỉ là ý tưởng của bạn?
Bạn làm kỹ thuật của srovn.us phải ko? Sao bạn biết họ chỉ chạy trên 1 máy chủ?

Giảm 1/2 số lượng mobs là có thể mở all maps, vào game ko cảm nhận sự thay đổi mấy.
minh khẳng định là chạy trên vmware dễ như ăn kẹo
srovn.us 1 tay mình cài đặt sao mình k biết?

Alexandria
18-11-11, 06:38 AM
srovn.us 1 tay mình cài đặt sao mình k biết? cái này bt mà tạo 1 sv chạy trên máy ảo rùi run 2 GSV là ok ngay thôi tại mình chưa làm nên chưa post hướng dẩn được ^^

btbaotrung90
18-11-11, 11:21 AM
cái này bt mà tạo 1 sv chạy trên máy ảo rùi run 2 GSV là ok ngay thôi tại mình chưa làm nên chưa post hướng dẩn được ^^
Làm kiủ này có thể chạy trên 1 máy nhưng nếu online nhất định sẽ lag vì mở SV online khi xử lý kết nối là do chip CPU đảm nhận, tạo máy ảo chip CPU cũng đóng vai trò chủ đạo, vì thế khi lượng người truy cập trên 500 người nhất định máy chủ sẽ xử lý chậm và lag, đừng nói ram 64GB thì cũng thế thôi, ram ở đây ko giúp dc gì

GOVietNam
18-11-11, 11:24 AM
Vậy mà thằng XLTY phụ trách kt srovn.us (ko biết phải bác ko nhỉ) toàn chém nó làm 2 máy chủ :)) =))
Lại còn mấy bài đăng sử dụng máy chủ 2 (cùi hơn) để chạy nên khi xử lý 1 số maps bị lag =))
Hóa ra chém gió hết à, lừa khách hàng hết :D

hellofun
18-11-11, 11:41 AM
Vậy win2008 và máy chủ đời cao của lão Bill Gates hóa ra chém gió à.Tui thấy nó ca ngợi về cái Hyper-V lắm mà.

hellofun
18-11-11, 11:42 AM
Bác Kún hướng dẫn qua cho new bie học hỏi thêm chút được hem?
Cám ơn Bác.

mylove09
18-11-11, 12:53 PM
Srovn.us chạy 3 máy chủ riêng biệt nhé ( 3 Dedicated )
ku Hưng pm không thấy reply toàn vào đây tào lao không àh

KúnKuTe
18-11-11, 03:29 PM
Srovn.us chạy 3 máy chủ riêng biệt nhé ( 3 Dedicated )
ku Hưng pm không thấy reply toàn vào đây tào lao không àh
có online yahoo mấy đâu. tớ đang bận bù đầu lên đây. đc phút nghỉ ngơi vào đây liên thiên tí thoai.
3 dedi hay 2 dedi cũng đều full đc cả nếu máy khủng thì cứ VMware mà táng cho nó tiết kiệm chi phí.

KúnKuTe
18-11-11, 03:31 PM
Vậy mà thằng XLTY phụ trách kt srovn.us (ko biết phải bác ko nhỉ) toàn chém nó làm 2 máy chủ :)) =))
Lại còn mấy bài đăng sử dụng máy chủ 2 (cùi hơn) để chạy nên khi xử lý 1 số maps bị lag =))
Hóa ra chém gió hết à, lừa khách hàng hết :D
tôi là XLTY đấy. srovn.us chạy 3 máy dedi chứ ko phải Vmware. nhưng tôi nói giải pháp Vmware là cho ai có máy cấu hình cao.
bác thích chọc ngoáy nhỉ. ko biết bác có tài đến đâu mà thích đi war vậy?.
tôi coment nói hướng giải quyết nhưng rất hay bị kiểu chọc ngoáy như này.

GOVietNam
18-11-11, 03:53 PM
tôi là XLTY đấy. srovn.us chạy 3 máy dedi chứ ko phải Vmware. nhưng tôi nói giải pháp Vmware là cho ai có máy cấu hình cao.
bác thích chọc ngoáy nhỉ. ko biết bác có tài đến đâu mà thích đi war vậy?.
tôi coment nói hướng giải quyết nhưng rất hay bị kiểu chọc ngoáy như này.
Tôi chả chọc ngoái gì bạn hết, bạn nói dễ như ăn kẹo và 1 tay bạn config cái server srovn.us thì tôi đoán bên bạn đang chạy như vậy.

Hướng chạy qua VMWare ko phải là chưa ai nghĩ ra. Nhưng tôi chưa thấy ai thực hiện việc này, và bản thân tôi cũng ko biết làm thế nào để chạy được vì tôi chưa test cách này.
Đưa ra ý tưởng thì phải chắc chắn nó thực hiện được khi mà bạn nói dễ như ăn kẹo.
Bạn giỏi thì thử config cho chạy qua VMware trên 1 máy chủ đi.

mylove09
18-11-11, 04:49 PM
Tôi chả chọc ngoái gì bạn hết, bạn nói dễ như ăn kẹo và 1 tay bạn config cái server srovn.us thì tôi đoán bên bạn đang chạy như vậy.

Hướng chạy qua VMWare ko phải là chưa ai nghĩ ra. Nhưng tôi chưa thấy ai thực hiện việc này, và bản thân tôi cũng ko biết làm thế nào để chạy được vì tôi chưa test cách này.
Đưa ra ý tưởng thì phải chắc chắn nó thực hiện được khi mà bạn nói dễ như ăn kẹo.
Bạn giỏi thì thử config cho chạy qua VMware trên 1 máy chủ đi.

Tớ đứng giữa nhé. Vmaware cũng thực hiện được thôi. Bản chất nó là một.
Có điều chưa thực hiện nên chưa biết có phải mua thêm IP cho Dedicated để set cho VPS không :)

GOVietNam
18-11-11, 05:04 PM
Tớ đứng giữa nhé. Vmaware cũng thực hiện được thôi. Bản chất nó là một.
Có điều chưa thực hiện nên chưa biết có phải mua thêm IP cho Dedicated để set cho VPS không :)
VMWare test off thì mình cũng biết, có gì khác bình thường đâu.
Còn đưa online thì mình chưa hiểu làm thế nào thôi ^^