PDA

View Full Version : Hướng dẫn việt hóa Nhất Kiếm - đối thoại NPC

vominhtan2008
14-11-11, 06:47 PM
- Công cụ notepad ++

- Phần mềm dịch tiếng trung

- Download các file phía dưới bỏ vào resource

+ GameLoader.swf

+ GameLoaderInterface.swf

+ LoadInterface.swf

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Đầu tiên tìm id NPC muốn việt hóa ở đây mình lấy NPC Kim Ngoc Sai. Xem trong wb_npc ta thấy id phía trước tên NPC đó chính là id file .lua

[/URL]<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Giờ vào msgServer\script\NPC tìm file NPC_0118.lua -> đây chính là file đối thoại của NPC Kim Ngoc Sai

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Bước tiếp mở lên bằng notepad++ và chỉnh theo Encoding -> Character sets -> chinese -> GB2312(Simplified)

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Sau đó ta thực hiện tiếp Encoding -> Convert to UTF-8 without BOM (Không được covert sang UTF-8 nha không sẽ lỗi) .Ta sẽ được như hình dưới:

Bây giờ đến phần dịch thuật mở công cụ dịch thuật lên ở đây mình xài QuickTranslator. Các bạn chú ý:

1.Những chữ trong dấu &&<0_, “ thì các bạn việt hóa bình thường

2. Những chữ dạng như này "[6]饰品店 2011801" thì các bạn việt hóa theo chữ xong rùi thêm vào ký tự &nbsp; vào phần liên kết các chữ nha. Cụ thể trong NPC_0118.lua như sau:

function npctop1()
Hero:ActFun(101,"&&<0_君子以玉比德,君子必佩玉,君子无 故,玉不去身。>",0)
end

--功能选项
function npcmid10()
Hero:ActFun(102,"[6]饰品店 2011801",0)
end
--任务2308
function npcmid023080()
Hero:ActFun(102,"[44]失去的记忆(1) 2011804",0) --接任务
end

Sau khi việt hóa nó sẽ như thế này :

function npctop1()
Hero:ActFun(101,"&&<0_Quân tử dĩ ngọc bỉ đức, quân tử tất bội ngọc, quân tử vô cố, ngọc bất khứ thân.>",0)
end

--功能选项
function npcmid10()
Hero:ActFun(102,"[6]Vật&nbsp;phẩm&nbsp;trang&nbsp;sức 2011801",0)
end
--任务2308
function npcmid023080()
Hero:ActFun(102,"[44]Thất&nbsp;khứ&nbsp;đích&nbsp;ước&nbsp;ký(1) 2011804",0) --接任务
end

Xong rùi đó thế là việt hóa thành công !!!!!!=D>

Bonus: File NPC_0118.lua đem về tham khảo:

[URL]<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

bboynam99
14-11-11, 06:55 PM
Hot đấy,đang cần cái quan trọng nhất chỗ này : &nbsp;
hehe
Ah,cho hỏi cái thông báo lúc mới vô game,hiện lên khung chat,muốn sửa thì vào đâu thế?

khue110
14-11-11, 06:59 PM

vominhtan2008
14-11-11, 07:00 PM
Download mấy file flash phía trên bỏ vào thì mới có chữ tàu L-)

thientruongdx
14-11-11, 07:00 PM
Bạn share cho mình cái db bạn đã việt hóa ko dấu đc ko

vominhtan2008
14-11-11, 07:02 PM
Mình việt hóa vài cái tên NPC thui với xài d-com mạng cùi úp ko nổi

khue110
14-11-11, 07:05 PM

thientruongdx
14-11-11, 07:09 PM
Trích nguyên cái NPC thôi cũng đc. Giúp mình cái

MarsTN
14-11-11, 07:13 PM
èo pro này đã change hex của em loadinterface.swf cho xin yahoo học hỏi nào

MarsTN
14-11-11, 07:14 PM
à pro cái này chạy file UILibrary_1.swf của nhatkiem dc ko

vominhtan2008
14-11-11, 07:18 PM
To thientruongdx: để tý mình up cho

Qua đây lấy cái việt hóa full rùi nè cần gì nhatkiem.com

(<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

fujikoffjio
14-11-11, 07:20 PM
chủ thớt cho mỉnh hỏi chút làm thế nào để việt hóa cái chữ trên đầu của NPC vỵa ( không phải tên của NPC)

Mr.Phát
14-11-11, 07:21 PM

trummaymo
14-11-11, 07:21 PM
Mình đã cố gắng sử dụng Việt hóa của KiemVuong.com để chơi off nhưng không tài nào kết nối dc, trong khi bài viết chỉ dẫn của bạn kia khi áp dụng cho 1K thì lại hoàn toàn ổn, chỉ có điều so với KiemVuong.com thì còn nhiều lỗi ... hic chả bik sao nữa !

vominhtan2008
14-11-11, 07:22 PM
Cái đó bạn vào wb_user -> chọn tên nhân vật cần đổi-> mở lên thay chổ cột Feel

Mr.Phát
14-11-11, 07:25 PM
Cái đó bạn vào wb_user -> chọn tên nhân vật cần đổi-> mở lên thay chổ cột Feel
up lên quăng cho tui với nhé :D

vominhtan2008
14-11-11, 07:27 PM
wb_npc.sql của tui nè

kiemvuong.com sử dụng cấu trúc hoàn toàn giống với nhatkiem.com nên làm sao mà xài được

trummaymo
14-11-11, 07:35 PM
Copy tất cả file của bạn share, bỏ vào đúng vị trí hết rồi nhưng sao mình vẫn không hiển chữ Việt chỉ toàn chử Trung thôi, có gì sai sót chăng ?

vominhtan2008
14-11-11, 07:36 PM
ý bạn là sao chụp cái hình lên đi

Mr.Phát
14-11-11, 07:49 PM
clear cookie đi :)

bboynam99
14-11-11, 07:52 PM
Font chữ thì bác muốn đổi font gì cũng được mà
Hay là mình nhớ nhầm

huyhaf
15-11-11, 02:02 AM
Mình chép mấy file .swf đó vào thì load 100% là đứng, hic

duthli
15-11-11, 06:26 AM
làm được rồi thanks nhá mà chuyển cái chữ trên đầu NPC thế nào chỉ mình luôn
mà có việt hóa map được ko nhỉ

vominhtan2008
15-11-11, 08:50 AM
Do mấy file LoadInterface.swf có sửa lại nên thỉnh thoảng bị đứng chịu khó reload lại là xài bình thường thui !!!! Việt hóa map thì bạn copy của nhất kiếm file Config.xml, và SceneMapTop.png là được

duthli
15-11-11, 10:20 AM
ai bít chế đồ ko chỉ cái toàn LV1 thì bao h chế đc

shakervn
15-11-11, 10:30 AM
Té ra là cái NPC này dùng theo bảng mã ISO 8859-1

Character Entity Number Entity Name Description

&#160;
&nbsp;
non-breaking space

¡
&#161;
&iexcl;
inverted exclamation mark

¢
&#162;
&cent;
cent

£
&#163;
&pound;
pound

¤
&#164;
&curren;
currency

¥
&#165;
&yen;
yen

¦
&#166;
&brvbar;
broken vertical bar

§
&#167;
&sect;
section

¨
&#168;
&uml;
spacing diaeresis

©
&#169;
&copy;
copyright

ª
&#170;
&ordf;
feminine ordinal indicator

«
&#171;
&laquo;
angle quotation mark (left)

¬
&#172;
&not;
negation

­
&#173;
­
soft hyphen

®
&#174;
&reg;
registered trademark

¯
&#175;
&macr;
spacing macron

°
&#176;
&deg;
degree

±
&#177;
&plusmn;
plus-or-minus

²
&#178;
&sup2;
superscript 2

³
&#179;
&sup3;
superscript 3

´
&#180;
&acute;
spacing acute

µ
&#181;
&micro;
micro

&#182;
&para;
paragraph

·
&#183;
&middot;
middle dot

¸
&#184;
&cedil;
spacing cedilla

¹
&#185;
&sup1;
superscript 1

º
&#186;
&ordm;
masculine ordinal indicator

»
&#187;
&raquo;
angle quotation mark (right)

¼
&#188;
&frac14;
fraction 1/4

½
&#189;
&frac12;
fraction 1/2

¾
&#190;
&frac34;
fraction 3/4

¿
&#191;
&iquest;
inverted question mark

&#215;
&times;
multiplication

÷
&#247;
&divide;
division

bboynam99
15-11-11, 10:54 AM
làm được rồi thanks nhá mà chuyển cái chữ trên đầu NPC thế nào chỉ mình luôn
mà có việt hóa map được ko nhỉ
VH map thì dùng trình sửa ảnh,sửa lại cái hình map có dạng .png ấy

minhlathangnao
04-12-11, 08:41 AM
Mình chuyển sang Encode in UTF-8 Without BOM nó ra vậy nè :(

ai biết chỉ em với :S

zin1007
04-12-11, 09:53 AM
Mình chuyển sang Encode in UTF-8 Without BOM nó ra vậy nè :(

ai biết chỉ em với :S

=)) chuyển sang thế thì nó chả bị :)) làm như này này:
b1 : mở lên bằng notepad++ và chỉnh theo Encoding -> Character sets -> chinese -> GB2312(Simplified)
b2 :làm tiếp Encoding -> Convert to UTF-8 without BOM
b4 : xài QuickTranslator để dịch
rồi hết =))

minhlathangnao
04-12-11, 10:46 AM
=)) chuyển sang thế thì nó chả bị :)) làm như này này:
b1 : mở lên bằng notepad++ và chỉnh theo Encoding -> Character sets -> chinese -> GB2312(Simplified)
b2 :làm tiếp Encoding -> Convert to UTF-8 without BOM
b4 : xài QuickTranslator để dịch
rồi hết =))

Zin Ơi Cái nãy mình nhầm cái này nè :|
Việt hoá rùi nhưng trong game là vậy (chorme thôi chứ firefox ra chữ :|)

leeoc9x
09-12-11, 01:10 AM

Mình cũng mắc lỗi này y như của bạn luôn :(
Cũng làm đầy đủ các bước sao không ra tiếng Việt được nhỉ???

cauchu8ss
19-12-11, 11:51 PM

mylove09
03-01-12, 04:25 PM
Có ai làm được hướng dẫn đi :D

songjinchan
04-01-12, 12:02 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>ình Việt hóa có dấu được rồi - vào game tốt hiển thị tốt nhưng sao phần tiêu đề của NPC lại ko hiện mà nó hiện ra cái mã quái quỷ gì ý ?? -Ai bít sửa chỉ giúp nhé !! Mình đang xài bản Việt hóa ko dấu của Mr.Phát + Zin1007 + vominhtan2008 ( kết hợp Server + Data của Phát và Zin + update event của Tân) Hix ngồi Việt hóa ko dấu sẵn thành có dấu đúng nản luôn - nhiều câu đọc ko hiểu gì hết cứ thế mà dịch đại - và do số lượng NPC cũng như đối thoại nhiều quá mà chán ngồi dịch - dịch bằng phần mềm hay google thì nó ko đúng nghĩa của câu.

vpduy82
04-01-12, 12:29 PM
to:songjinchan
cùng chung cảnh ngộ , chịu thôi , mình cũng vừa chơi vừa việt hóa đối thoại có dấu gần xong , chỉ còn cái tên NPC thì chịu viết bình thường ko dấu , à mà cho mình xin yahoo làm sao để update sự kiện của Tân vào đc vậy

songjinchan
05-01-12, 12:35 PM
to:songjinchan
cùng chung cảnh ngộ , chịu thôi , mình cũng vừa chơi vừa việt hóa đối thoại có dấu gần xong , chỉ còn cái tên NPC thì chịu viết bình thường ko dấu , à mà cho mình xin yahoo làm sao để update sự kiện của Tân vào đc vậy

Nói là update vậy thôi chứ xài database của Tân - Qua 2pic Server mới Tân có hướng dẫn Update đó :-":-"

tuankiss
21-02-12, 01:30 PM
nhìn cách việt hóa này khó quá, liệu có share hẳn file đã việt hóa 100% ko bạn :(! Mấy cái này mình hơi kém

hai07dv
21-02-12, 01:47 PM
nhìn cách việt hóa này khó quá, liệu có share hẳn file đã việt hóa 100% ko bạn :(! Mấy cái này mình hơi kém

Việt hóa chỉ dành cho những người kiên trì :))

Bạn down server # đi ...việt hóa tương đối gần hết ;))

tuankiss
21-02-12, 05:49 PM
Việt hóa chỉ dành cho những người kiên trì :))

Bạn down server # đi ...việt hóa tương đối gần hết ;))

MÌnh hiện tại đang dùng bản của Mr.Phát, được việt hóa nói chung là 90% rồi, chỉ còn mỗi đoạn đối thoại vs NPC nữa thôi. :(

hai07dv
21-02-12, 06:43 PM
MÌnh hiện tại đang dùng bản của Mr.Phát, được việt hóa nói chung là 90% rồi, chỉ còn mỗi đoạn đối thoại vs NPC nữa thôi. :(

Dow server có việt hóa đối thoại..rồi so sánh việt hóa npc.lua của bạn cho nhanh ...;))

Hải Lu
04-08-12, 11:55 PM
Sr cả nhà đào mộ Việt hóa kiểu nỳ chắc chế tìm mãi mà chưa Việt hóa đc giúp e cái

Với lại giúp e cái Feel của wp_user (e đổi trong cp thì ra tiếng việt vào game thì ra tiếng tào lao ) :(