PDA

View Full Version : Phần mềm chỉnh sửa file *Spr

trongloikt192
02-05-11, 05:59 PM
Mình đang cần Tool để chỉnh sửa file *Spr bạn nào có thì share mình với nhá.[-O<
Thank!!

thaihoa91
02-05-11, 06:10 PM
Hiện nay vẫn chưa có dc tools edit hay convert cho spr của JX bạn à !

trongloikt192
02-05-11, 07:40 PM
Nhiều bài viết bày mình cách unpack, Extract,......... để ra đc file .*spr. Vậy cho mình hỏi: lấy ra như vậy để làm gì?(Mình nghĩ là chỉnh sữa, thêm bớt,...... gì đó).
Mong bạn chỉ cụ thể giúp mình! Thank!

thaihoa91
02-05-11, 07:55 PM
Lấy ra dc ! Ko có nghĩa là edit dc đâu bạn à !

Lấy ra chung quy cũng là dùng cái spr đó thui ! Đem nó vào client mình cần ! Chứ edit là chưa thể dc !

trongloikt192
02-05-11, 08:07 PM
Đấy, quan trọng là "Đem nó vào client mình cần" nó là như thế nào? Có phải ví dụ như:
Lấy cái *spr giao diện bang hội tiếng việt này hoán đổi cho *spr giao diện chữ tàu không?
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Nếu đúng vậy thì giúp mình cách hoán đổi với, từng bước nha (Mở bung cái pak đó ra ntn? rồi tìm cái *spr đó ở đâu? Xong thì thay nó bằng cái khác... Rồi gói cái pak đó lại????)
Thank!

kidcrazy187
02-05-11, 08:50 PM
Theo mình thì hiểu thế này :
- Tại sao fải unpack file *.pak của VNG mà ko dùng luôn? -> Vì mình k biết thông số các file như đồ Ô Kim chẳng hạn là như thế nào để khai báo vào NPCRes của server, nên phải unpack ra và phân loại rùi khai báo theo tên do mình đặt.
- Cách unpack ra file *.SPR bạn có thể tìm trong kho lưu trữ : dùng LDUnpak (cái nì dùng để pack nhiều hơn) , dùng RPGViewer (bây giờ dùng cái này nhiều, view rồi export ra). Hoặc có thể đọc trong EBOOK cũng có :D
- Nếu các hình ảnh, hành động nhân vật để vào thư mục SPR bên client. Còn hình ảnh SPR về giao diện, bạn xem trong thư mục UI bên client. Mở từng file lên xem đường dẫn SPR ở đâu, bạn chép cái SPR cần thay vào đó sửa tên lại là được.

trongloikt192
02-05-11, 09:05 PM
Bạn thì hiểu......nhưng mình chưa hiểu, nên đọc chả biết gì cả (Thông cảm, mới đặt chân vào chốn Server). Để mình ngâm cứu thêm xem sao. Nếu rảnh thì giải thích kĩ hơn tí nha.! Thank

KingMax
03-05-11, 07:59 AM
thế này VNG nó có tool vẽ lại SPR , nên mấy cái khung UI của TQ nó sửa lại thành tiếng việt , còn private thì không

[M]r[K]id
03-05-11, 01:09 PM
nói thế này cho bạn dễ hỉu ^^!
SPR của người ta (file chính gốc của SPR) là 1 dạng file chứa các thông số, file vậy đó (file nén)
SPR của JX chúng ta (file KingSoft) là 1 cái file chứa các hình ảnh bmp (khác kỉu kia)
và cũng có rất nhiều loại SPR nên hiện tại ko có source thì pó tay ^^.

trongloikt192
05-05-11, 01:31 AM
source là cái gì ấy nhỉ.....Nó có liên quan gì đến Server????????

thaihoa91
05-05-11, 06:47 AM
SOURCE là bộ tài nguyên dc viết bằng C++ để tạo ra các file .dll .exe trong Server và Client ! Nó rất wan trọng vì hầu hết các chức năng chính đều nằm trong SOURCE như (quy định lên xún ngựa M, hút hít,.....)

Và trong SOURCE còn có bộ tools SprConvert (viết bằng C++) dùng để convert từ 1 file ảnh bình thường như jpg, bmp,.... sang spr để load trong game ! Nhưng hiện tại ko ai bít cách dùng của nó cả !