PDA

View Full Version : Không thể Đăng Nhập khi Online nhiều

red.ljon
13-04-11, 06:14 PM
Server run ok, vào chơi ok. thoát ra, vào lại cũng bình thường.

nhưng khi số lượng người onl nhiều thì không thể nào đăng nhập được nữa. cụ thể là khi số lượng onl trên server khoảng trên 50 user là bị như thế, đăng nhập cứ hiện dòng chữ "Đang kiểm tra mật mã.." là đứng im lìm .. ở đó 1 lúc lâu rồi hiện dòng chữ "Kiểm tra lại đường mạng...."

ai biết hiện tượng trên là do lỗi gì ? cho mình biết cách khắc phục với :>

huuduyen_05
13-04-11, 06:47 PM
Vậy xem lại xem cấu hình server của bạn thế nào ?

Chứ server bản gốc zrockmanx ra --> online ~1000 người bình thường. Không bị lỗi các vấn đề đăng nhập.

Đã trải qua thực nghiệm.

red.ljon
13-04-11, 07:28 PM
Vậy xem lại xem cấu hình server của bạn thế nào ?

Chứ server bản gốc zrockmanx ra --> online ~1000 người bình thường. Không bị lỗi các vấn đề đăng nhập.

Đã trải qua thực nghiệm.

mình sữ dụng bản server TNGH share ở topic kia.
và cấu hình máy mình như đã nói ở topic kia:

Dual-Core 5300 / 2.6Ghz
Ram 4GB
Đường truyền FTTH 30mb

và bạn cũng cho ý kiến là có thể online ~ 300 người. nhưng sao lại... dc có khoảng 50 người :(

vậy có lẽ nào do bộ server đó không ?:((

------------
để chạy lại bản server của zrockmanx xem thế nào :(

red.ljon
14-04-11, 01:45 PM
...hix !
có ai giúp với. đã reset lại sv. del sạch luôn sql theo topic <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
nhưng vẫn thế...

GameMaster72
14-04-11, 02:03 PM
Bạn vô sv mở 1 số file port lên xem thử , có file quy định số ng` onl đấy. Mình quyên tên rồi , nhưng bữa mình set thử 1 ng` và log vào sv cũng báo y như bạn vậy.

huuduyen_05
15-04-11, 09:26 AM
...hix !
có ai giúp với. đã reset lại sv. del sạch luôn sql theo topic <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
nhưng vẫn thế...

Nếu vẫn bị thế thì bạn nên xem lại window của bạn. Máy chạy server không nên để tình trạng bị overload. Nhận thấy server của bạn chạy cái web có trang info hơi bị hoành tráng --> bạn nên lập 1 trang nhẹ nhàng hơn phía trước nó để chuyển tiếp.

Phiên bản window nên sử dụng là server 2k3 hoặc win2k8, miễn cưỡng thì dùng winxp (đã chạy server TLBB trên XP (máy laptop Core 2 Dou - 2.2Ghz - RAM 2GB.... cho ~300 người online cùng lúc vẫn tốt)

Đối với cpu Dual Core thì chứa ~200 người online cùng lúc thì vẫn tốt.
Trường hợp của server theo như bạn nói chỉ chứa được 50 người là delay thì gọi là quá yếu.

Nên thực hiện các bước sau để tối ưu hoá lại:

-Cài lại hệ điều hành
-Chống phân mảnh HDD
-Loại bỏ các dịch vụ, chương trình không cần thiết (tốt nhất --> cái nào không cần thì không cài vào)
-Không nên chạy các trình chiếm %cpu nhiều như anti-virus, firewall nếu server cấu hình thấp (chỉ là khuyên thôi)
-Chống phân mảnh cho HDD của máy ảo (dùng trình VMW thực hiện)
-Thường xuyên tối ưu hoá cơ sở dữ liệu của mysql và oracle để tăng tốc độ truy xuất.

red.ljon
15-04-11, 04:08 PM
Nếu vẫn bị thế thì bạn nên xem lại window của bạn. Máy chạy server không nên để tình trạng bị overload. Nhận thấy server của bạn chạy cái web có trang info hơi bị hoành tráng --> bạn nên lập 1 trang nhẹ nhàng hơn phía trước nó để chuyển tiếp.

Phiên bản window nên sử dụng là server 2k3 hoặc win2k8, miễn cưỡng thì dùng winxp (đã chạy server TLBB trên XP (máy laptop Core 2 Dou - 2.2Ghz - RAM 2GB.... cho ~300 người online cùng lúc vẫn tốt)

Đối với cpu Dual Core thì chứa ~200 người online cùng lúc thì vẫn tốt.
Trường hợp của server theo như bạn nói chỉ chứa được 50 người là delay thì gọi là quá yếu.

Nên thực hiện các bước sau để tối ưu hoá lại:

-Cài lại hệ điều hành
-Chống phân mảnh HDD
-Loại bỏ các dịch vụ, chương trình không cần thiết (tốt nhất --> cái nào không cần thì không cài vào)
-Không nên chạy các trình chiếm %cpu nhiều như anti-virus, firewall nếu server cấu hình thấp (chỉ là khuyên thôi)
-Chống phân mảnh cho HDD của máy ảo (dùng trình VMW thực hiện)
-Thường xuyên tối ưu hoá cơ sở dữ liệu của mysql và oracle để tăng tốc độ truy xuất.

Thanks mọi người !
hiện tại đã có cách khắc phục (nhưng hơi mệt, phải canh server) mỗi khi bị như vậy thì phải dùng lệnh
./tlbb31 start chạy tiếp luôn khi server đang chạy và đang online...! thì sẽ tiếp tục vào được server. mỗi ngày trung bình thì chỉ bị 1 - 2 lần thôi. theo tôi nghĩ thì chắc bị bug, dưới đây là log khi start Billing

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
cwd=/home/tlbb/Billing

Initialized server configuration.
Initialized network configuration.
Initialized system log configuration.
Initialized database configuration.
load /home/tlbb/Billing/etc/cardtrans.conf
CARDLIFE = 16500
MAXPRICE = 5000000
MINPRICE = 100
load etc/db_hash.conf
db ok
db ok

**************Store Information************
999,999,2,N,1

****Policy Information******

******End Store information******
************** store config begin**************
SERVICE_BEGIN
Y
SERVICE_END
BULLETIN_BEGIN
11
BULLETIN_END
EQUIP_BEGIN
999,999,1,2,N
EQUIP_END
************** store config end**************

**************draw information************
503,503,0,10000,10000,guage=0

******weapon information******
503,item 30505092,1,10000

**************draw information end************
bind: Address already in use
Bill Server initialize failed.

HD có ý kiến gì để khắc phục ko nhỉ :)

Nhưng theo tình hình thì toàn server onl khoảng 150 người :D. (cái này vào game rồi dùng chức năng tìm bằng hữu xem :) )

--------------------------
Tình hình tệ hơn nữa là vừa bị HACK =(( (hix. làm sv free cho ae chơi mà cũng bị lũ đó dòm ngó...) ko biết nó hack kiểu gì mà kênh hệ thống cứ hiện mấy dòng thông báo tùm lum, rồi nhân vật ở Đại Lý chết loạn xạ, tên 1 số nhân vật thì đổi tùm lum... đại loại là GMlaman....Nhưng sau đó vào sql thì những tên nhân vật đó vẫn bình thường, ko hiểu tại sao luôn :D (cái này mấy đứa chơi ở fong net mình, nên mình thấy)
.....wai~ mấy cha nội ăn ko ngồi rồi quá 8-}
HD hoặc pro có biết kiểu này là truy cập bằng đường nào vào ko :) và có cách khắc phục ko? xin được chỉ giáo !;)

huuduyen_05
15-04-11, 04:14 PM
-Biliing chỉ chạy một lần là đủ rồi, chạy nữa nó sẽ lỗi trừ phi nó bị crash thì bạn chạy lại ko sao.
-Tình hình hack thì có nói ở topic kia, cách khắc phục thì chưa biết vì cũng không biết cái tool đó nó ra sao....

red.ljon
15-04-11, 04:58 PM
-Biliing chỉ chạy một lần là đủ rồi, chạy nữa nó sẽ lỗi trừ phi nó bị crash thì bạn chạy lại ko sao.
-Tình hình hack thì có nói ở topic kia, cách khắc phục thì chưa biết vì cũng không biết cái tool đó nó ra sao....
trời đất ! cao thủ mà cũng pó tay luôn thì... tui hơi mệt mỏi rồi đây =((
vậy 2 port 90 và 3731 thì cái nào truy xuất và cái nào nhập dữ liệu vậy bạn ? hay cả 2 đều làm 2 công việc đó ? cấu trúc truy - xuất dữ liệu ra vào sv như thế nào ? ai biết có thể chia sẽ được không ? để tìm hiểu thử nó làm cái kiểu gì mà có thể điều khiển dc sv :(

huuduyen_05
15-04-11, 05:51 PM
Do client không được bảo vệ và server cũng chỉ là bản copy từ nguồn khác nên cũng không được bảo vệ và cũng không thay đổi được phương thức gửi và nhận giữa client và server.

hack này chỉ là 1 dạng hack skill chứ không có liên quan gì đến database cả. Còn 2 cổng game, 1 cổng thực hiện nhiệm vụ login và 1 cổng servergame.

Và "nó" cũng không điều khiển được server của bạn

red.ljon
17-04-11, 09:41 AM
port 90: login
port3731: giao tiếp với clien
vấn đề hack thì mình tạm hiểu :-? vậy thì nó hack thì cũng chỉ trong lúc đó thôi. tàng hình, tìm và del acc nó là xong :)
ah` cho hỏi thêm có lệnh nào tương tự Banned nó ngay khi nó đang onl game không nhỉ ? vì trong lúc nó đang chơi. mình vào sql, del acc nó thì nó cũng đâu "biến" ngay lúc đó :-??

---------------
haizz...
hack cho đã rồi dzỡ cái trò bẩn thỉu ra ....=)) ddos luôn :)) ..........nản !
đã tìm hiểu ! server donate lung tung... gamer ko chơi, qua bên này chơi. thế là ganh ghét, hack xong rồi ddos luôn :-j...
cũng hên là xài 2 line ftth, chứ không thì... phòng net khỏi chơi luôn rồi (ip tĩnh => nên chịu trận :-s)... nếu "anh ấy" có vào clb và có đọc topic này, thì khi nào ddos cái ip kia chán thì nói nhé, để mở lại cho anh em chơi, gamer DT vs nhắn tin wa' trời :-ss
tính liều lôi line kia ra làm mà... :-ss sợ quá :)) .. thôi thì.. gamer chịu khó đợi vậy, kiếm cái vps cho chắc ăn, có gì thì bỏ dc :-<

yuhari
27-04-11, 06:43 PM
mình sữ dụng bản server TNGH share ở topic kia.
và cấu hình máy mình như đã nói ở topic kia:

Dual-Core 5300 / 2.6Ghz
Ram 4GB
Đường truyền FTTH 30mb

và bạn cũng cho ý kiến là có thể online ~ 300 người. nhưng sao lại... dc có khoảng 50 người :(

vậy có lẽ nào do bộ server đó không ?:((

------------
để chạy lại bản server của zrockmanx xem thế nào :(

Oack123
28-04-11, 09:23 AM
Hay là do chưa set limit mem :|

shizuoka
28-04-11, 10:31 AM
nếu 1 máy chạy linux với cấu hình như sau :

Intel® Xeon® Quad-Core X3430, 2.4 GHz, 8M Cache, Turbo Boost
4GB DDR3-1333MHz(PC3-10600) ECC RDIMMs/UDIMMs
250GB SATA 7.2K 16MB 3.0Gbs 3.5" Enterprise Notray

thì chạy khoảng bao nhiêu acc mà ko lag như uống thuốc nhỉ ??? Hiện máy đang chạy mạng 72Mbs của NTT :)
Hy vọng nhận dc câu trả lời ( nếu làm dc bản online private thì vứt vào server đó cho chạy thử xem sao :) )

P/S : đây là máy chủ hiện thời ( chứ ko phải máy mình đang gõ bài này ) dc đặt ở phòng lab của nhóm. Hiện máy có cài các phần mềm cần thiết phục vụ cho việc học.

red.ljon
28-04-11, 11:12 AM
Hay là do chưa set limit mem :|
chính xác là mình chưa set limit vì chưa biết cụ thể bao nhiêu là limit. nên cứ để test xem chứa dc bao nhiêu rồi mới set sau !

huuduyen_05
28-04-11, 08:04 PM
nếu 1 máy chạy linux với cấu hình như sau :

Intel® Xeon® Quad-Core X3430, 2.4 GHz, 8M Cache, Turbo Boost
4GB DDR3-1333MHz(PC3-10600) ECC RDIMMs/UDIMMs
250GB SATA 7.2K 16MB 3.0Gbs 3.5" Enterprise Notray

thì chạy khoảng bao nhiêu acc mà ko lag như uống thuốc nhỉ ??? Hiện máy đang chạy mạng 72Mbs của NTT :)
Hy vọng nhận dc câu trả lời ( nếu làm dc bản online private thì vứt vào server đó cho chạy thử xem sao :) )

P/S : đây là máy chủ hiện thời ( chứ ko phải máy mình đang gõ bài này ) dc đặt ở phòng lab của nhóm. Hiện máy có cài các phần mềm cần thiết phục vụ cho việc học.

Hic, máy cấu hình ngon vậy :|
Không biết sao chứ cứ dựa vào máy mình mà tính :

Laptop Asus CPU Core 2 Duo 2.2 Ghz, RAM DDR2 2GB, HDD Sata 250GB...ngoài ra không có thông số gì đặc biệt :)

Online 300 người cùng lúc thì delay. Online ~250 thì ổn

paladin1698
28-04-11, 10:55 PM
hữu duyên ui cho mình hỏi là Server của bạn chạy trên máy ảo hay máy thật vậy bạn :D