PDA

View Full Version : Cần góp ý của các bạn về tính năng, game play của Tân Võ Lâm

thachlong78
22-03-11, 06:31 PM
Mình đang phát triển Tân Võ Lâm, hiện giờ enigine do mình phát triển từ engine open soce HGE cũng đã được kha khá, giờ điều mình quan tâm nhất là game Play. Mình phát triển theo hướng mỗi người điều khiển theo hướng phối hợp 3 nhân vật. Mình cần đóng góp mọi người.

Lưu ý: Mình sức chỉ 1 mình làm vì vậy không thể cái gì cũng làm, cố gắng đơn giản và tập trung tính năng chính nên có, cần phải có giúp mình.

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

thaihoa91
22-03-11, 07:04 PM
Tui nghĩ nên làm theo hướng 1 cốt truyện cho game trở nên hay ! Và ông có thể làm cho game zoom lên 1 chút ko ! Hình nhỏ wá ! Ko ổn lắm :D Tui thấy tầm camera như JX là chuẩn !

Yue_Yao_Li
22-03-11, 07:22 PM
ồ ,có dấu lun ha .

thachlong78
22-03-11, 07:52 PM
Ừ tất nhiên là có dấu, game tự viết trên engine tự phát triển từ HGE mà, chỉ là dùng lại hình ảnh của võ lâm thôi. Còn như thaihoa nói cũng đúng nhưng bạn nhìn trên bản đồ, cùng 1 lúc điều khiển 3 nhân vật và thiên về phối hợp nhân vật nữa nên không thể làm hình ảnh lớn được. Mình post này nên cần ý kiến của mọi người thôi, mình vẫn chưa nghĩ thông nổi Game Play sao cho ổn nhất, mong rằng các bạn sẽ góp ý, nhiều người vân luôn hơn 1 mà.

thaihoa91
22-03-11, 08:49 PM
Nếu vậy thì sao ông ko cho bản đồ nhỏ lại 1 tý ! Tui nghĩ wan trọng là hình ảnh và tầm mắt ng` chơi ! Nhỏ wá ng` ta có thể chơi ko dc ! 1 số ng` bị cận có thể khó chơi game này đó !

Čħīċķėň
22-03-11, 09:13 PM
Điều khiển 3 người 1 lúc thì hơi bị mệt => thành game đế chế mất rùi :)

theo tui nên viết theo dạng rpg nhập vai sẽ hay hơn :D

kidcrazy187
22-03-11, 09:39 PM
Điều khiển 1 nhân vật chơi vui hơn :D
Cốt truyện theo kết cấu võ lâm của KIM DUNG đi, Ỷ Thiên Đồ Long Ký chẳng hạn :)) Còn hình ảnh game demo kiểu đó thì gameplay chắc nhập vai là hợp thôi :|
Kết hợp gameplay giữa diablo và võ lâm ý ;))

kny270691
22-03-11, 10:01 PM
Game có nội dung như Ỷ Thiên Đồ Long ký,Phong Vân,...hay là có nhiệm vụ nào hay giống như Kiếm Thế là dc ôy.Kiểu này chắc chơi đế chế thì hơn nhưng cũn ủng hộ bạn 2 tay vì đó cũng là 1 bươc mới kiểu JX Made In VietNam 1000%

kemdenny
22-03-11, 10:23 PM
Vậy là sao...??Bác Thạch Long định phát triển Tân JX trên nền HGE vậy là bác định làm theo thể loại chiến thuật sử dụng tài nguyên JX hay định làm theo kiểu nhập vai có cốt truyện...Theo tôi chỉ cần vững lập trình là có thể làm đc 1 cốt truyện hoàn hảo..Còn những thứ phát triển về đồ hoạ thì sao ạ...?? Bác định dùng toàn bộ tài nguyên JX hay định làm 1 số..??
*Hỏi thêm: Tôi có 1 số thắc mắc là bác nếu sử dụng tài nguyên JX để viết game trên nền HGE thì 1 số thứ tiêu biểu như vòng sáng...mouse right và 1 số hiệu ứng liên quan đến Source thì sao...??
Theo tôi bác nên sử dụng game play kết hợp giữa JX và WJX...còn về cốt truyện thì tùy..Chứ sử dụng cốt truyện ngoài như Ỷ Thiên hay mấy tiểu thuyết khác ngoài lề của Kim Dung thì cái cốt của JX mất hay...Vì game bác dev phụ thuộc nhìu vào tài nguyên JX..1 số người nhìn thấy sẽ hiểu lầm...Cũng có thể là 1 phát minh lớn ảnh hưởng cà VN và China....:D

alisson
22-03-11, 10:37 PM
à bác thạch long đã làm đến đâu rồi
khi bác chạy game có bị giật hay lag không
theo tôi thấy bác không cần trau chuốt quá phần giao diện đồ hoạ vì mấy cái đó tốn xử lí lắm
tôi thấy bác lên tăng thêm size khoảng 20% nữa là ổn vì nhỏ quá khó nhìn lắm
mà nói thật với bác nếu bác xác định muốn làm cái thể loại kiểu rpg liên quan chiến thuật này
thì trình AI phải cao tí vì cái thể loại chiến thuật mà quái AI kém là đánh chán lắm

theo tôi nếu bác muốn phát triển game để nhiều người chơi thì nên rpg thôi vì thể loại bác đang làm thuộc dạng khó chơi và dễ bị người chơi bỏ lắm.

quydu1989
22-03-11, 11:07 PM
Theo mình làm điều khiển chỉ 1 nhân vat làm theo hướng nhập vai luyện lv thi co ve duoc hơn.

Yue_Yao_Li
22-03-11, 11:36 PM
.
nên phát triển theo hướng kiếm thế ,đó là đánh có delay
delay tức là thời gian hồi phục :))

thachlong78
22-03-11, 11:46 PM
Ừ để mình suy nghĩ thêm chút. Nhưng nếu làm nhập vai thì việc thay đổi trang bị nhân vật hới có vấn đề, các hình nhân vật hiện nay chia làm nhiều bộ phận, mà để chỉnh cho ổn mất rất nhiều thời gian, mình làm 1 mình không làm nổi, nên nếu làm vậy thì khi thay đổi trang phục khó lòng thay đổi được hình dạng nhân vật.

@kennedy: Nói chung game 2D có gì có thể làm được thứ đó, mấy cái vòng sáng hoàng kim,... chỉ cần đoạn lệnh vẽ là xong thôi, quan trọng là 1 mình mình làm thì phải thứ nào quan trọng làm trước. Giao diện không chau chuốt vì nó là khâu cuối cùng, chứ nó không ảnh hưởng gì đến tốc độ mấy, dùng hình nhỏ này sẽ nặng hơn là để nguyên tỷ lệ ban đầu chút ít (do màn hình phải hiển thị số lượng NPC lớn hơn). Còn mấy cái hiệu ứng liên quan đến soce như bạn nói thì do mình dùng engine đa phần tự phát triển, game cũng tự viết nên không cần quan tâm, thiếu gì viết thêm đó.

@alisson : Không giật hay lag đâu bạn, thậm chí nếu tăng số lượng NPC,... nên 5 lần vậy cũng chẳng xảy ra gì cả, vì đồ hoạ 2D khá nhẹ.

MillyVu
22-03-11, 11:57 PM
Mướp pm yahoo cái, ngừi wen cũ cần gặp
Y!H: gungoan_ratngoan

tungpro102
23-03-11, 08:53 AM
Cái này nhìn không bắt mắt lắm nhỉ :D.............

alisson
23-03-11, 10:37 AM
tôi biết là làm game 2d thì nó nhẹ ,nhưng mà cái game bác làm nếu không kiểm soát kĩ phần đồ hoạ thì cũng chạy chậm lắm đấy
tôi vẫn chưa biết làm sao để giảm tải cpu mỗi khi chạy chương trình có liên quan đến directx
bác thấy chạy cái hge này lúc nào cũng 100%,làm không thể thực hiện được việc gì
sao mấy cái game của kingsoft nó cũng dùng directx mà sao cpu nó nhẹ thế cắm 6 acc mới full cpu

Yue_Yao_Li
23-03-11, 11:55 AM
tôi biết là làm game 2d thì nó nhẹ ,nhưng mà cái game bác làm nếu không kiểm soát kĩ phần đồ hoạ thì cũng chạy chậm lắm đấy
tôi vẫn chưa biết làm sao để giảm tải cpu mỗi khi chạy chương trình có liên quan đến directx
bác thấy chạy cái hge này lúc nào cũng 100%,làm không thể thực hiện được việc gì
sao mấy cái game của kingsoft nó cũng dùng directx mà sao cpu nó nhẹ thế cắm 6 acc mới full cpu
đừng nói 6acc chứ , bạn tôi chơi Võ Lâm 1 : 20 ACC
Chinh Đồ 35 ACC máy vẫn chạy như chưa có gì xảy ra

kidcrazy187
23-03-11, 12:25 PM
đừng nói 6acc chứ , bạn tôi chơi Võ Lâm 1 : 20 ACC
Chinh Đồ 35 ACC máy vẫn chạy như chưa có gì xảy ra
Võ Lâm 1 với Chinh Đồ nhẹ hều.
Gảim cấu hình xuống là chạy cả mấy chục acc ! Đừng có khoe hàng ở đây !

alisson
23-03-11, 12:34 PM
tôi đâu có nói đến cái vấn đề cắm acc mà mọi người khoe
tôi đang nói jx nó sử dụng directx mà sao nhẹ thế.

ai giỏi lua không cho em hỏi câu này cái
em có 1 hàm a trong file c++ bây giờ em gọi file lua từ trong chương trình c++ đó
làm sao để trong file lua em có thể sử dụng được hàm

auto_pro
23-03-11, 02:30 PM
thôi thì pác phát triển nó theo " Cửu Âm Chân Kinh " của Snail luôn đi cho mọi người thưởng thức :0

alisson
23-03-11, 03:48 PM
sau 1 hồi mày mò cuối cùng cũng tìm được phương pháp truyền dữ liệu lua with c++ rồi
không biết jx nó có làm như cách của mình không

thachlong78
23-03-11, 04:15 PM
Chà mình cần ý tưởng, giờ chưa nghĩ ra thứ thay đổi chút ít. Mà mình post lên đây là cần giúp đỡ chứ không có ý khoe khoang gì đâu. Thực ra ai cũng có 1 điểm mạnh riêng của mình, dù mình có thể lập trình ổn, không có nghĩa thứ khác cũng ổn.

@alisson: Tất cả sự phân bố tài nguyên là do người lập trình kiểm soát. Dù máy bạn có là siêu máy tính thì nếu bạn cho chương trình làm việc tối đa nó cũng chạy 100% như thường. Chỉ đơn giản thế này thế này:

for ( ; ; ){}

Nó sẽ ngốn 100% cpu là bình thường, muốn nó chiếm 1-10% cpu thì chỉ cần thế này:

for ( ; ; ){Sleep(1);}

Có thể thêm lua vào game, lua hoàn toàn hỗ trợ việc này, nhưng các hàm thì phải tự định nghĩa bằng C.

kidcrazy187
23-03-11, 07:03 PM
@alisson: Tất cả sự phân bố tài nguyên là do người lập trình kiểm soát. Dù máy bạn có là siêu máy tính thì nếu bạn cho chương trình làm việc tối đa nó cũng chạy 100% như thường. Chỉ đơn giản thế này thế này:

for ( ; ; ){}

Nó sẽ ngốn 100% cpu là bình thường, muốn nó chiếm 1-10% cpu thì chỉ cần thế này:

for ( ; ; ){Sleep(1);}

Có thể thêm lua vào game, lua hoàn toàn hỗ trợ việc này, nhưng các hàm thì phải tự định nghĩa bằng C.
@alission : Điều này là dân lập trình nào cũng phải biết đó. Auto Click, tui viết nhìn đơn giản, chứ k để hàm Sleep nó cũng ngốn CPU như thường ;)) Nên Sleep là ... \:D/

trieu.design
23-03-11, 07:23 PM
Theo Tớ Thấy Thì Hình Như Quái Và Nhân Vật Không Chạm Mặt Đất Thì Phải,Cứ Bay Bay Hay Sao Ấy

thaihoa91
23-03-11, 08:46 PM
Theo Tớ Thấy Thì Hình Như Quái Và Nhân Vật Không Chạm Mặt Đất Thì Phải,Cứ Bay Bay Hay Sao Ấy

Ko fải đâu bạn ! Do hình ảnh nhân vật riêng, còn bóng của nhân vật là riêng, Thạch Long chưa làm bóng của nhân vật nên bạn thấy thế !

@Thạch Long : Góp ý ông làm cái bóng nó tròn đen ở dưới thui ! Ko cần đem bóng của JX vào, bóng của JX fân theo hành động, làm cực lắm ! Cứ như bóng của quái và nhân vật trong JX 2 và Kiếm Thế mà làm ;))

alisson
23-03-11, 09:01 PM
bác long cho tôi hỏi cái
khi chạy chương trình = visual c++ mà máy không cài vc++ thì cần cái file gì nhỉ

alisson
23-03-11, 09:20 PM
@thachlong :nếu bác làm kiểu rpg đơn thuần thì tôi còn có ý tưởng giúp,chứ loại 3 nhân vật thế này khó nhằn lắm
cơ bản muốn chơi kiểu 3 nhân vật thì phải xây dựng AI cho 3 nhân vật đó cao thì chúng mới xử lí tốt được chứ cứ kích thằng nào nó đánh thằng đấy thì chả có gì thú vị cả

còn cái vấn đề bác nói là nếu rpg phải thay ảnh khi nhân vật mặc nhiều đồ khác nhau thì bác không cần phải bi quan đến thế đâu
bây giờ bác cứ là theo kiểu nhân vật chỉ có 1 hình đi đã khi game gần hoàn chỉnh thì hãn nghĩ đến cái phần đó
hồi nọ tôi có bộ trap nhân vật võ lâm 5 bộ phận nhưng vì võ lâm nó chơi kiểu gì mà không biết làm sao tôi chỉ có được 1 bên tay
có tay trái thì thiếu tay phải ,lộn lại ảnh thì nó cứ dựt
mà frame của các bộ phận không giống nhau lên khi chạy không ăn khớp
vì thế nên đành bỏ

tôi tạm góp ý cho bác thế này bác xem không được thì thôi

bác xây dựng game bắt đầu = 1 nhân vật nam hoặc nữ,sau 1 thời gian chinh chiến ,phiêu lưu giang hồ gặp 1 con thị nở(chí phèo) nào đó cho 2 đứa nó lấy nhau rồi (tối đa lấy n vợ).... sau đó có khoảng từ 1 - n con
tiếp đến trong game lại có vài môn phái cho con ,vợ vào phái nào đó để hợp thành 1 tổ đội chinh chiến rồi bắt đầu quá trình chính chiến,nhiệm vụ.....

bác thử tưởng tượng xem ta có n vợ,m con thì ta sẽ có 1 đội quân lên đến n+m+1 người ,đông như quân nguyên
đánh chắc là phê lắm!

thaihoa91
23-03-11, 10:46 PM
Giống nhà họ Mộc Quế Anh wá =))

songjinchan
30-07-12, 09:37 PM
Theo mình thì
1. Theo hướng nhập vai truyền thống JX ,Chinh đồ, KT , TLBB ... điều khiển 1 NV , hệ thống nv , map train , đồ đạc chiến trường , thêm đánh lãnh thổ hay công thành càng hay.
2. Nhập vai như bạn nói là 3 NV : điều khiển 1 NV thì 2 NV kia tự động auto ( nếu viết dc ) và có thể chuyển qua lại giữa 3 NV. Nếu ko viết dc auto cho 2 nhân vật kia thì ko cần 3 NV thêm con Pet làm trang trí ko cần đánh cũng dc ( con pet như vậy nên có các dòng + cho chủ và phân ra nhiều loại Pet cho nó phân biệt đẳng cấp của các chủ nhân )

Zoom hơi nhỏ thật - như JK thì sẽ dễ nhìn hơn.;))

Chờ ngày phát hành =P~=P~

thaihoa91
30-07-12, 09:46 PM
Theo mình thì
1. Theo hướng nhập vai truyền thống JX ,Chinh đồ, KT , TLBB ... điều khiển 1 NV , hệ thống nv , map train , đồ đạc chiến trường , thêm đánh lãnh thổ hay công thành càng hay.
2. Nhập vai như bạn nói là 3 NV : điều khiển 1 NV thì 2 NV kia tự động auto ( nếu viết dc ) và có thể chuyển qua lại giữa 3 NV. Nếu ko viết dc auto cho 2 nhân vật kia thì ko cần 3 NV thêm con Pet làm trang trí ko cần đánh cũng dc ( con pet như vậy nên có các dòng + cho chủ và phân ra nhiều loại Pet cho nó phân biệt đẳng cấp của các chủ nhân )

Zoom hơi nhỏ thật - như JK thì sẽ dễ nhìn hơn.;))

Chờ ngày phát hành =P~=P~

Bộ game này Thạch Long đã bỏ và hiện đang làm JX Tân Kiếm Hiệp rùi bạn à :))

Xem lại đầu trang thì Thạch Long gửi bài vào lúc 22-03-11, 06:31 PM