PDA

View Full Version : Tặng các bạn tham khảo cho người mới bắt đầu làm game ^^

thachlong78
21-02-11, 12:52 AM
Mình thấy dạo này có vài người muốn thử sức làm game. Chẳng có gì tặng các bạn cái demo mình làm cách đây 2 tháng có up video cho mọi người đó. Mình hiện giờ vẫn đang trong giai đoạn học hỏi để phát triển engin và không dùng GM từ lâu rồi. Các bạn down về mà xem thử (xửa link rồi).

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

GameMaster72
21-02-11, 12:53 AM
mình xé tem nhé :D

K tìm thấy file or đã bị xóa (%)

jxvietnam
21-02-11, 10:11 AM
Đã down về test thử, skill rất giống VNG :D:D

thaihoa91
21-02-11, 10:48 AM
Đã down về test thử, skill rất giống VNG :D:D

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

kyoshiro91
21-02-11, 01:14 PM
nếu muốn phát triển game này thì phải dùng j vậy anh thachlong, em cũng muốn học hỏi về cái này, mong anh chỉ giúp :)

thachlong78
21-02-11, 01:35 PM
Dùng Game Maker 8 đó bạn. Engine có ngôn ngữ GML rất ổn hơn mấy enig 2D kia, tiện dụng nữa, nhưng phần thiết kế gần như không có, dùng để chế lại game khá ổn, chỉ tiếc là không hỗ trợ online và tốc độ không được cao so với dùng egine trên VC++. Hiện tại các engine 2d gần như không được phát triển nữa vì tính năng cơ bản của nó coi như đã hoàn thiện trong phần ngôn ngữ kịch bản, chỉ cần như vậy là có thể tạo bất cứ game gì (tất nhiên là phải có tài nguyên, engin hơn nhau ở chỗ thiết kế tài nguyên và công nghệ đồ hoạ, mấy cái này không cần thiết với game 2D dùng lại tài nguyên). Còn tạo được game gì thì tuỳ thuộc khả năng logic của các bạn thôi.

Čħīċķėň
21-02-11, 08:10 PM
code cực hay

lucikuroro
21-02-11, 08:24 PM
Khá là hay. Sao bạn không tạo thêm solid cho phần gốc cây và chỉnh độ deep cho phần trên để cho các cây giống thật hơn :D

mr.tatoo
22-02-11, 05:42 AM
tHANKS, anh long có thể nào share cách làm ko ví dụ add thêm NPC ( nhân vật ) giống ở trên của chjcken ák
được thanks a nhé.

KingStone
22-02-11, 05:55 AM
cái này như.... ấy :|
skil đẹp
nv đẹp
quá gôod :))

thachlong78
22-02-11, 03:50 PM
Bạn down tài liệu về mà đọc, mình không dùng cái này nữa, hiện giờ đang dùng HGE và SFML để phát triển thành eginer MMO, SFML được cái tiện dụng nhưng phần đồ hoạ và Gui cũng như sử dụng tài nguyên không bằng HGE được.

thaihoa91
22-02-11, 04:56 PM
Ông có tài liệu nào về vụ HGE và SFML thì cho xin link nha :D Down về ngâm ! Thanks trước :D

GameMaster72
22-02-11, 05:14 PM
Cái này chơi như game đế chế ấy nhỉ , có mỗi 2 skill của VL là Skill CBR + CBB
Nhìn cũng đẹp phết.

mr.tatoo
22-02-11, 06:40 PM
Bạn down tài liệu về mà đọc, mình không dùng cái này nữa, hiện giờ đang dùng HGE và SFML để phát triển thành eginer MMO, SFML được cái tiện dụng nhưng phần đồ hoạ và Gui cũng như sử dụng tài nguyên không bằng HGE được.

Anh thạch long giúp em, em bị lỗi chỗ này ( khi run thử games thì bị vậy )

Čħīċķėň
22-02-11, 06:57 PM
Links bản full của bạn đây : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

hùi nãy gấp quá mình ko up giúp bạn đc :)

thachlong78
22-02-11, 08:31 PM

HGE viết bằng DrecX còn sfml bằng OpenGL, nhúng vào VC++ nhé. 2 cái này cùng với SDL là các eiginer 2D mà nguồn mở ngon nhất hiện nay. Tất nhiên khó hơn GM, TGB nhiều. Tài liệu thì xem ở phần Doc luôn, không có tiếng Việt, nhưng cũng chẳng cần tiếng Việt làm gì, rất dễ hiểu.

@...: Mấy cái lỗi đó khi chạy ở máy mình không có, bạn xem file có bị mất không. Nếu mở bằng Game Maker thì down bộ font .VNI về copy vào mục windows/fonts/, rồi chạy, còn chạy bằng Gane.exe thì khỏi cần.

Čħīċķėň
22-02-11, 09:00 PM
chắc là bản lite nó thiếu chức năng khởi động lỗi đó :)

[S]ocola[S]an
22-02-11, 09:53 PM
WTF? Cái gì thế ??? :D :D:D:D:D

minhtanxd1
25-02-11, 05:13 PM
anh thachlong còn Sv cũ kok share cho em với

-Mr.Tom-
03-03-11, 09:09 PM
ckắc là cái võ lâm này đie rồi :|

thaihoa91
03-03-11, 09:15 PM
ckắc là cái võ lâm này đie rồi :|

JX Offline sẽ ko bao giờ die nếu vẫn còn những ng` dev nó !

Chính những ng` chờ share, ko chịu tìm tòi mới là kẻ sát nhân đang làm chết dần JX Offline !

pikhjn
03-03-11, 10:09 PM
thế có ai biết degside lại cái skin vũ khí bằng chưong trình 3d max ko hồi trứoc mình biết mà quên rồi =)) bây giờ làm biếng học lại :D

tungblt
04-03-11, 01:46 PM
thế có ai biết degside lại cái skin vũ khí bằng chưong trình 3d max ko hồi trứoc mình biết mà quên rồi =)) bây giờ làm biếng học lại :D
design bác à 30charrrrrrrrrrrrrrr

NKQ1990
08-03-11, 08:40 PM
bác thachlong cho em hỏi sao đánh hoài ko thấy nó chết vậy, mà sao bác chicken lại có nhìu người đánh thế kia ? em chỉ có mỗi 2 nhân vật và đánh 1 con mà nó hồi máu còn kinh hơn cả boss :-ss cứ đánh thế này chắc sáng mai cũng chả tiến triển gì :-/
làm thế nào để phát triển thêm vậy :-/

kidcrazy187
08-03-11, 10:45 PM
bác thachlong cho em hỏi sao đánh hoài ko thấy nó chết vậy, mà sao bác chicken lại có nhìu người đánh thế kia ? em chỉ có mỗi 2 nhân vật và đánh 1 con mà nó hồi máu còn kinh hơn cả boss :-ss cứ đánh thế này chắc sáng mai cũng chả tiến triển gì :-/
làm thế nào để phát triển thêm vậy :-/
Tiêu đề topic là tập làm game. Đánh k chết suy ra ý của thachlong là : TEST hình ảnh skill Cái Bang đó bạn :)

NKQ1990
08-03-11, 10:48 PM
ý em là làm thế nào để đông người đánh như hình anh chicken chụp đó, chứ cứ thế này nhìn ko hấp dẫn như hình của chicken :|

Čħīċķėň
09-03-11, 11:32 AM
ở cuối đoạn code của room đó có phần Create_instance obj mới vào map tại vị trí x y đó, để ý tí sẽ thấy, tuỳ biến sao là quyền của bạn

muốn phát triển thêm thì phải có cấu trúc hợp lí, phân phối nhân vật đa dạng, nâng cao thuật toán(tui thấy có mấy nhân vật đứng cùng nhau cái là nó quay quay), chuyển về dạng rpg nói chung phải học thêm nhìu lắm chứ mới vào mù mù mờ mờ chỉ vọc thui chứ chả làm thêm đc gì đâu. Hoc cho thạo trc đã :)