PDA

View Full Version : Giúp mình add lệnh sale()

cucgach
19-02-11, 02:54 PM
Nguyên văn trong ebook JX 2.0

Cách add ngựa vào shop
- Thêm vào cuối file goods.txt những dòng sau :

Code:

0 7 13 3 9

0 7 13 3 10

0 10 6 5 10

0 10 7 5 10

- Thêm vào cuối file buysell.txt dòng sau :

Code:

1 2 6 7 16 21 22

540 541

Lưu ý : các khoảng cách ở đây là phím TAB chứ không phải phím khoảng trắng (vd : 540(nhấn TAB)541)
- Save 2 file này lại, copy 2 file này qua cả sever và client trong thư mục settings
- Tại server, chọn 1 con NPC thêm vào lệnh Sale(92)
- Khởi động server nhấn vào con NPC đó test thử.
- Done

Mình muốn hỏi là ví dụ mình muốn NPC thợ rèn thêm vào lệnh Sale(92) này chẳng hạn, thì mình phải làm thế nào? mình tìm cả buổi mà không ra. thanks

thaihoa91
19-02-11, 06:33 PM
Lệnh này giờ ít ai dùng lắm bạn ! Nếu bạn thích thì cứ dùng hàm additem vào cho tiện !

kidcrazy187
20-02-11, 11:04 PM
Mình thấy ebook nói rõ lắm rồi mà. Giờ mình nói sơ lại nhé.
Thí dụ bạn muốn bán món gì trong shop?
Theo ví dụ của ebook luôn là ngựa nhé.
1. Thêm vào cuối file good.txt là thêm các chỉ số trong file horse.txt (Nếu muốn bán áo thì trong armor.txt chẳng hạn) , hình như trong ebook có đánh dấu các số cần lấy ở cột được tô số màu đỏ đó, bạn mở file horse.txt bằng Excel xem số cột tương ứng với số màu đỏ trong ebook nhé.
2. Sau khi thêm xong, xem số dòng của dòng mới thêm ở hàng thứ mấy thì trừ đi 1 sẽ ra ID món hàng để thêm vào file buysell.txt.
3. Thêm ID món hàng vừa xem ở trên vào file buysell.txt
4. Sale(số dòng mới thêm trong buysell -1).
----------------
Tóm lại sơ lược.
Lệnh Sale(A) --A là số dòng món hàng muốn bán trong buysell.txt - 1. Tất cả các số cùng 1 dòng (cách bởi TAB) thì được load ra hết. Max là 20 thì phải.
Các số trong buysell.txt là số dòng của file good.txt - 1
Các số trong good.txt là chỉ số của horse.txt (nếu bán ngựa, bán cái khác thì file tương ứng).

thaihoa91
21-02-11, 07:09 AM
Nếu bạn mún xài Sale thì cần khai báo 4 thông số đầu trong hàm AddItem ra, thay vào goods.txt rùi khai báo id của goods.txt vào buysell.txt !

cucgach
22-02-11, 11:45 AM
Mình thấy ebook nói rõ lắm rồi mà. Giờ mình nói sơ lại nhé.
Thí dụ bạn muốn bán món gì trong shop?
Theo ví dụ của ebook luôn là ngựa nhé.
1. Thêm vào cuối file good.txt là thêm các chỉ số trong file horse.txt (Nếu muốn bán áo thì trong armor.txt chẳng hạn) , hình như trong ebook có đánh dấu các số cần lấy ở cột được tô số màu đỏ đó, bạn mở file horse.txt bằng Excel xem số cột tương ứng với số màu đỏ trong ebook nhé.
2. Sau khi thêm xong, xem số dòng của dòng mới thêm ở hàng thứ mấy thì trừ đi 1 sẽ ra ID món hàng để thêm vào file buysell.txt.
3. Thêm ID món hàng vừa xem ở trên vào file buysell.txt
4. Sale(số dòng mới thêm trong buysell -1).
----------------
Tóm lại sơ lược.
Lệnh Sale(A) --A là số dòng món hàng muốn bán trong buysell.txt - 1. Tất cả các số cùng 1 dòng (cách bởi TAB) thì được load ra hết. Max là 20 thì phải.
Các số trong buysell.txt là số dòng của file good.txt - 1
Các số trong good.txt là chỉ số của horse.txt (nếu bán ngựa, bán cái khác thì file tương ứng).

ý mình ở đây là:
Tại server, chọn 1 con NPC thêm vào lệnh Sale(92) thì mình làm thế nào?
như bạn nói ở trên,nghĩa là NPC bán ngựa sẽ có thêm 1 con ngựa nữa?
sr mình ko hiểu lắm =,=

cucgach
22-02-11, 11:59 AM
Nếu bạn mún xài Sale thì cần khai báo 4 thông số đầu trong hàm AddItem ra, thay vào goods.txt rùi khai báo id của goods.txt vào buysell.txt !

bạn cho mình xin link hướng dẫn hàm Additem được không?

thaihoa91
22-02-11, 12:39 PM
Đó giờ mình ko làm loại Sale này nên ko thể hướng dẫn dc !

Còn hàm AddItem thì bạn nên học cách viết code LUA trong ebook : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

kidcrazy187
22-02-11, 01:32 PM
Sale(92) sẽ load dòng 92 trong buysell.txt, mà file buysell.txt của bạn có thì bạn mới load được chứ.
Còn cách thêm vào NPC thì bạn cứ dùng như sau:

function bandogido()
Sale(92)
end;

Đại khái AddItem là vậy

Cú pháp: AddItem(nItemClass, nDetailType, nParticularType, nLevel, nSeries, nLuck, nItemLevel)

nItemClass = id cột ItemGenre trong các file Item

chú thích idnItemClass

1:máu ,mana,các thứ trong potion.txt

0:đồ ,ngựa,vkhí…

nDetailType = id cột DetailType trong các file Item

chú thích id nDetailType

0:vũ khí cầm tay(meleeweapon.txt)

1:vũ khí đường môn(rangeweapon.txt)

2:áo(armor.txt)

3:nhẫn(ring.txt)

4:dây chuyền(amulet.txt)

5:giày(boot.txt)

6:yêu đái(belt.txt)

7:đầu khôi(helm.txt)
8:hô uyển(cuff.txt)

9:hương nang,ngọc bội(pendant.txt)
10:ngựa(horse.txt)

11:mặt nạ(mask.txt) –Hiên nay ko add trực tiếp dc vì ko gắn vào dc trang bị và GD Ko Load Nó

nParticularType = id cột ParticularType trong các file Item

nLevel = id cột µÈ¼¶ (cột L) trong các file Item

nSeries:hệ món đồ (0,1,2,3,4) == (kim,mộc,thủy,hỏa,thổ)

nLuck(may mắn)

nItemLevel:level Item,test rồi id nhiu cũng vậy sao ấy ^^

sunshinekts
08-12-12, 10:35 AM
Các bác trả lời vậy e thấy không hiểu.

Thứ nhất, chưa xét đến việc viết code, thêm hay chèn gì cả. Ebook đã nói luôn là :

- Thêm vào cuối file goods.txt những dòng sau :

Code:

0 7 13 3 9

0 7 13 3 10

0 10 6 5 10

0 10 7 5 10

- Thêm vào cuối file buysell.txt dòng sau :

Code:

1 2 6 7 16 21 22

540 541

Xong phần code củng. Vấn đề là đến bước : Tại server, chọn 1 con NPC thêm vào lệnh Sale(92) thì làm thế nào ?

Bác kidcrazy nói gán vào npc lệnh :
function bandogido()
Sale(92)
end;

Nhưng lệnh trên gán ở file nào hay chèn luôn vào file buysell.txt luôn ?
Giúp mình chi tiết cách sử dụng code trên để add vào file npc gì đó. Chữ bandogido() để nguyên hay thay bằng mã itemp nào ?

thaihoa91
11-12-12, 09:18 AM
Các bác trả lời vậy e thấy không hiểu.

Thứ nhất, chưa xét đến việc viết code, thêm hay chèn gì cả. Ebook đã nói luôn là :

Xong phần code củng. Vấn đề là đến bước : Tại server, chọn 1 con NPC thêm vào lệnh Sale(92) thì làm thế nào ?

Bác kidcrazy nói gán vào npc lệnh :
function bandogido()
Sale(92)
end;

Nhưng lệnh trên gán ở file nào hay chèn luôn vào file buysell.txt luôn ?
Giúp mình chi tiết cách sử dụng code trên để add vào file npc gì đó. Chữ bandogido() để nguyên hay thay bằng mã itemp nào ?

Lệnh 3 dòng là code ngôn ngữ .lua thì đặt vào file .lua trong mục Script, còn chính xác là file nào thì bạn phải tìm đúng .lua của thằng bạn mún nói chuyện trong game !