PDA

View Full Version : Cần Pro giúp về vấn đề item !

ph4mduc4n
08-02-11, 09:41 AM
Đây là 1 trong số thằng mắc lớn của mình khi mới tập dev ! , nó gồm :
1.Khi mình có file spr hành động của nhân vật rồi thì bước tiếp theo sẽ làm gì ?

+) Có phải thêm hành động walk, stand, zz,... vào những file hình ảnh của nhân vật nam ( nữ ) trong "npcRes" không ?

+) Những file spr như "MA_HD_xxx_ST01.spr,...." của nam thì cho vào "man", nữ thì cho vào "woman" , icon item thì cho vào "HinhAnh".
Và 2 file "nam", "nu", cho vào 1 mục là "npcres"
mục "Hinh Anh" và "npcres" cho chung vào 1 file là "spr" , file "spr" này thì cho vào Client ? hay đóng gói thành file Pak ? hay cho vào Server ?
+) Tên item thì mình gọi thêm vào những file "armor.txt", "helm.txt",... ở trong "item" trong mục "server" , đây là điều chắc chắn , và bắt buộc phải Đồng Bộ sang client rồi.
+) Và tôi còn thiếu những bước gì để có thể đến bước tạo code Additem vào game cho hình ảnh được xuất hiện ?

--=====
Nhiều người nói không cần phải thêm hành động vào "npcres" vậy hành động ko viết thêm vào thì vào game làm sao nó hiện ra dc ? < câu hỏi này nguy hiểm nhất >

Tôi thử các bước gồm :
Thêm tên của các item vào mục "armor.txt", "helm.txt",...
Đóng gói spr thành file .pak nhưng LDunpack chỉ đóng gói dc file "spr/npcres/man" rồi ngừng
Thêm cả hành động đứng ngồi chạy,... vào "npcres" trong server
Đồng bộ xong rồi , tôi làm 1 code Additem , vào game nhận rồi thì item cũng chả có trong rương :|

Các pro xin trả lời những câu hỏi có dấu " ? " , vì đây là topic khá quan trọng trong bước đầu dev của các mem mới lên đề nghị mọi người Không SPAM dưới mọi hình thức. Cảm ơn.

nhoc_kute_blog
08-02-11, 11:26 AM
Chào bạn,mình xin giải đáp thắc mắc của bạn...Tuy nhiên, mình mới chỉ biết chút ít về setting........Nếu thiếu, bạn và cac peo bỏ wa nha!
1)Khi đã có spr H/a, bạn phải phân loại chúng theo thứ tư và H/đ..Vd:*_st01.*_st02...Trong đó, * là tên spr bạn đã phân loại và đặt tên!!>>Tiếp theo, bạn vào trong npcres để add ré của item!!!và mỗi thứ, vd như áo, vk, tay,đều có thể có 2 hoặc nhiều hơn 2 file h/a...1 file là add res, 1 file là pos...Bạn nhớ phải add đủ nha!:)
Tiếp theo là bạn copy cái spr theo đường dẫn........spr/npcres/man(wonman) tuỳ theo nam hay nữ....Cái này, bạn có thể tạo cc 1foder theo đường dẫn trên hoặc có thể pak lại.Nếu pak thì bạn phải khai báo trong file package.....
________Con2 ai nói ko cần thêm h/đ vào res thì người đó chắc wa" pro rồi...Mỉnh thì ko biết nhưng chắc chắn là phải thêm vào npcres rong setting của sever, sau đó add id trong mục item!!!Vì phải add npcres thì mới load đc hình anh muk:)\
____con` việc bạn add vào muk2 ko thấy thì có lẽ bạn chưa dk trong package......và bạn fai3 nhớ, id trong npcres > hoặc< 1 với id trong mục bạn add vào item!!!Hãy chú y" đến nhưng thứ nhỏ thì sẽ làm đc thuj........
Nếu sai sót thì bạn bỏ wa nhé"

ph4mduc4n
09-02-11, 12:21 AM
à, giờ mình để cái folder "spr" vào client hay server ? còn icon của nó bắt buộc phải nén thành PAK đúng ko ?

thaihoa91
09-02-11, 07:52 AM
à, giờ mình để cái folder "spr" vào client hay server ? còn icon của nó bắt buộc phải nén thành PAK đúng ko ?

folder SPR chỉ load dc Client ! Vì Client load hình ảnh + dữ liệu ! Còn Server chỉ load dữ liệu !

ph4mduc4n
09-02-11, 10:44 AM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

nguyentrunghbl
09-02-11, 03:32 PM
- Toàn bộ trang bị của Nam, thú cỡi hoặc phi phong Nam... bạn để theo đường dẫn này bên Client:
Spr\npcres\man

- Của Nữ thì:
Spr\npcres\woman

Chỉ khi nào bạn đưa lên online mới cần nén thành .pak , còn đang học dev trên máy off thì để nguyên cho dễ chỉnh sửa không cần nén.

nhoc_kute_blog
09-02-11, 03:36 PM
Đúng như anh trung nói, nếu chưa cần làm j` thì bạn cứ tạo foder trong cien theo đướng dẫn là ok!!!
Chúc bạn thành công!!:)

thaihoa91
09-02-11, 06:50 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Thật ra .pak là 1 file dạng kiểu nén ! Giống .rar vậy nhưng KingSoft và VNG dùng thuật toán khác .rar để nén lại thành .pak !

Điều này có nghĩa là .pak có thể thay đổi thuật toán nén !

Các file .pak mới hiện giờ đều bị chỉnh sửa thuật toán khác nên vấn đề dùng tool unpack cũ để unpack ra là ko thể ! Chỉ có thể dùng RPGViewer để view và lấy file mình cần thui !

Ngoài những file mình liệt kê sau, thì ko còn file .pak nào unpack bằng tools cũ dc nữa : serverlist.pak, update.pak, update01.pak, update02.pak, update03.pak, update04.pak, skills.pak, spr.pak, resource.pak, maps.pak, font.pak và sound.pak

[B.M.W]Sports
09-02-11, 09:43 PM
khi dev thì không cần đóng gói *.pak đâu bạn ah , để nguyên vậy cho dể làm , khi nào chuẩn rồi thì online mới đóng gói:D

ph4mduc4n
09-02-11, 11:06 PM
mình làm hết các bước rùi mà vào game gọi nó ra vẫn ko hiện hình trong shop , nghe có người nói là cần phải chỉnh trong file "armorRES.txt" , những file này mình chưa nghe nói đến bao giờ , các bạn có thể cho hỏi là file đó có quan trọng không ? nếu có thì cần phải viết những gì vào file đó ?