PDA

View Full Version : Cách thiết đặt phần cứng để Server của bạn đc mạnh nhất

KúnKuTe
31-12-10, 06:05 PM
Đa phần bây giờ đối với 1 số bạn chạy MUServer trên máy tính tại nhà riêng đều thắc mắc cách config thế nào, chạy ra sao để máy tính của mình có thể chạy đc nhiều sub nhất, nhưng config server MU là 1 phần quan trọng nhất nó vẫn nằm ở phần cứng thôi. dưới đây là những kinh nghiệm trong quá trình chạy server tại máy riêng của tớ. muốn chia sẽ với các bạn 1 số kinh nghiệm giúp máy server của bạn đc ổn định nhất:-|.
- Nhiều bạn cứ nhầm tưởng là chạy server là ram khung card đồ hoạ cao khắc máy chủ của bạn chạy mạnh nhất, nhưng đó chỉ đúng có 1/3.
- sai lầm lớn nhất của các bạn khi đầu tư phần cứng chạy server là 8-} mua card đồ hoạ. đơn thuần 1 cái card đồ hoạ Nvidia force 512 đã ngốn đến gần 1 củ của các bạn rồi. xin lưu ý nhé card đồ hoạ chẳng liên quan gì đến chạy Server MU cả.:-<
- thứ 2 là RAM. nhiều bạn đi mua ram về nâng cấp nhưng chưa chắc đã biết là mình mua sai loại hay là như nào nữa. đơn giản là các bạn mua đúng loại đúng bus của ram để tránh lỗi ram trong quá trình hạy.
- và còn cách làm sao để ram của bạn chay 1 cách tốt nhất đạt tốc độ tối đa thì không phải bạn nào cũng biết nhé. :)>-
đa số bây giờ các bạn dùng Main Gigabyte G31,G41 dual Bios lên dưới đây là 1 mẹo nhỏ giúp CPU của bạn chạy mà ram tăng gâp đôi bình thường ( không phải là x2 ram mà là x2 tốc độ xử lý của nó thôi và làm cho nó ổn định và tốt nhất ).
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Gigabyte - G31 Dual bios
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)
Gigabyte - G41 Dual bios

các bạn có thể quan sát được trên main có tới 4 rãnh cắm RAM ( 4slot )
nếu để ý hơn 1 tý ta thấy sự khác biệt của nó là 2 rãnh lại cùng 1 màu, tức là 2 rãnh ( slot ) màu vàng và 2 rãnh ( slot ) màu đỏ. với các bạn nắp các thanh RAM ngoài để tăng thêm tốc độ xử lý thì lưu ý
các bạn chỉ cần cắm 2 ram vào 1 rãnh ( slot ) màu đỏ hoặc vàng cùng nhau thì tốc độ xử lý của RAM sẽ tăng gấp đôi với cắm 2 RAM 2 rãnh khác màu, vì main này đc nhà sản xuất thiết kế dual bios công dụng của nó là với 2 rãnh cùng màu sẽ cho tốc độ xử lý gấp đôi 2 rãnh khác màu.;)
Ngoài ra lên thường xuyên bảo trì CPU của bạn tra dầu hệ thống quạt tản nhiệt thêm keo tản nhiệt vào giúp CPU luôn ở trạng thái nhiệt độ ổn định thì máy của bạn không bao giờ treo và xử lý ỳ ach.:D

P/S: nếu có bạn nào không quyen với công việc bảo trì này thì đừng làm không lại tháo này nọ gãy chân này chân kia tớ không chịu trách nhiệm nhé [-X

supberman
31-12-10, 08:12 PM
mày làm máy cái rùi bu quá,chả giống ai cả!!^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

KúnKuTe
31-12-10, 08:29 PM
mày làm máy cái rùi bu quá,chả giống ai cả!!^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
có những thằng như mày lên dù mày post gì trong cái clb này tao biết nhưng cũng đéo trả lời cho đéo gì trên đời có cả chữ supberman nữa à. cả ngày ngồi xem siêu nhân đến chữ siêu nhân viết bằng tiếng anh cũng viêt sai. bày đặt đi chê bai người khác ngậm cái mồm lại đi đừng show ra những cái ngu.

[M]r[K]id
31-12-10, 08:30 PM
thanks nhé
bổ ích lắm đấy
Thanksssssssssssssssss
bổ sung cho bạn nè
tùy vào mian thui
có mian chạy dc ram đổi nhưng cũng có mian chạy được ram chiếc(single)
níu máy bạn là máy chạy ram đôi (dule)
VD: bạn có 2 cây ram 512 nó sẽ mạnh hơn hẳn 1 cây ram 1 GB thì 2 cây ram 512 nó sẽ bổ trợ cho nhau hơn nhìu 1 cây và đỡ hư hại hơn
còn níu ram chiếc thì .................
khỏi bàn cãi nữa
nó cùi bắp lắm
và nhìu người muốn cho nó tăng hết công suốt bằng việc sử dụng phần mềm
P/s sử dụng phần mêm cũng chả thấm vào đâu đâu
set ram ảo còn đỡ hưn :H
nhưng bổ sữ lí cũng đóng vai trò pro ko kém :H
càng sử lí nhanh càng tốt
nhà mình xài pentium 4 xử lí 2.8 GHZ thấy cũng tạm roài
níu mở server tại nhà ram là 1 vấn để chủ yếu nhưng đường truyền đóng 1 vai trò quan trọng hơn
:D
chỉ có thế thoy

ngotiendat
31-12-10, 08:41 PM
xin lỗi chủ topic nhé, nhưng anh phải nói mày là 1 thằng ngu đéo biết cái l gì về HW pc cả. đã ngu thì im con mẹ mày mồm đi. ĐỪng cố tỏ ra mình nguy hiểm. Mày nói rõ lắm nhưng cái bản chất chỉ là chạy dual hay single chane ram thôi. ai bảo mày là cắm 2 thanh ram vào 2 slot màu giống nhau thì x2 đc tốc độ xử lý. thực chất đây chỉ là xử dụng 2 DIM cùng 1 lúc để chia 2 luồng xử lý bộ nhớ thôi. còn muốn x2 tốc độ xử lý thì phải nâng cấp CPU ví dụ từ dòng co2 2core 2 thread lên 4core 4thred thì mới gọi là x2 tốc độ xử lý. đéo chấp mấy con i3 có HT, chỉ lấy nhân thực thôi. Hiểu ko. tAO ĐOÁN mày chả biết cái l gì về những cái mà tao đang nói cả. Đừng có lên google mà tìm những cái điều tao vừa nói. lên vozforums ý, tìm tên nick của tao mà đọc review.

[M]r[K]id
31-12-10, 08:57 PM
bạn hỉu nhầm ý chủ 2pic roài
ý chủ 2 pic là thế này
con nít cũng hìu mà
VD nhá:
2 cây ram sẽ có 2 GB
1 cây ram sẽ có 1 GB
thì đương nhiên 2 GB sẽ gấp đôi 1 GB
dc mỗi cái nì đúng
còn lại sai hít :H
:D
dù gì cũn đừng chửi người ta vậy chứ
thanks để còn phát huy chứ :H

KúnKuTe
31-12-10, 09:14 PM
xin lỗi chủ topic nhé, nhưng anh phải nói mày là 1 thằng ngu đéo biết cái l gì về HW pc cả. đã ngu thì im con mẹ mày mồm đi. ĐỪng cố tỏ ra mình nguy hiểm. Mày nói rõ lắm nhưng cái bản chất chỉ là chạy dual hay single chane ram thôi. ai bảo mày là cắm 2 thanh ram vào 2 slot màu giống nhau thì x2 đc tốc độ xử lý. thực chất đây chỉ là xử dụng 2 DIM cùng 1 lúc để chia 2 luồng xử lý bộ nhớ thôi. còn muốn x2 tốc độ xử lý thì phải nâng cấp CPU ví dụ từ dòng co2 2core 2 thread lên 4core 4thred thì mới gọi là x2 tốc độ xử lý. đéo chấp mấy con i3 có HT, chỉ lấy nhân thực thôi. Hiểu ko. tAO ĐOÁN mày chả biết cái l gì về những cái mà tao đang nói cả. Đừng có lên google mà tìm những cái điều tao vừa nói. lên vozforums ý, tìm tên nick của tao mà đọc review.
đã ngu thì im mẹ mày mồm đi, tinh vi, vậy mày hiểu cái đéo gì về bios và main? tao nói x2 là tốc độ ổn đinh và xử lý x2 bình thường chứ đếo nói là gấp đội ram đã ngu còn tinh vi. nói lại càng ngu. nâng cấp chip thì bố mua mẹ 4G ram về cho lành. biết thì thưa thớt ko biết ngậm .... mà nghe những thằng như này vào đây la liếm à.

[M]r[K]id
31-12-10, 09:21 PM
ram ko có liên quan gì đến xử lí cả bạn nhầm roài
ram chỉ là sức sống cho máy và để máy nhẹ hưn thoy
còn níu mún nhanh hưn thì cần có chip (CPU) như bạn ngotiendat đã nói
trích

ví dụ từ dòng co2 2core 2 thread lên 4core 4thred thì mới gọi là x2 tốc độ xử lý.
bạn đã hỉu chưa
Ví dụ nhá
Ram Là Thanh Hp
Chip Là Speed
Crad Màn hình là độ nét và hỗ trợ để chơi game muốt hơn thôi
còn Hp và Speed thì khác nhau hoàn toàn
HP chỉ giúp máy tính khó hư hưn và làm việc tốt hưn
Ram tạo điều kiện tốt cho Speed (CPU) hoạt động tốt
níu mà ram ko có thì tốc độ xử lí sẽ chậm đi phần nào thui
níu như nó chỉ cần ram 2 Gb bạn gắn 1000000 Tỷ Gb cũng như vậy (nói thế thui chứ phải mạnh hưn chứ nhưng phần nào thui)
chủ yếu là chip và tùy thuộc vào mỗi loại

YeuVo_ThuongCon
31-12-10, 09:26 PM
chỉ có 1 câu mà các cụ ta đã dậy :

Biết thì thưa thớt
Không biết thì dựa cột mà nghe

chủ topic có ý tốt nhưng .....

kunllee
31-12-10, 09:28 PM
Bắt ghế ngồi hống chuyện chơi :D

anhanhnd
31-12-10, 09:29 PM
Ram Là Thanh Hp
Chip Là Speed
Crad Màn hình là độ nét và hỗ trợ để chơi game muốt hơn thôi
còn Hp và Speed thì khác nhau hoàn toàn
HP chỉ giúp máy tính khó hư hưn và làm việc tốt hưn
tạo điều kiện tốt cho Speed (CPU)
níu mà ram ko có thì tốc độ xử lí sẽ chậm đi phần nào thui
níu như nó chỉ cần ram 2 Gb bạn gắn 1000000 Tỷ Gb cũng như vậy
chủ yếu là chip và tùy thuộc vào mỗi loại
cai nay pa noi la chan nhat

[M]r[K]id
31-12-10, 09:29 PM
Pik giải thích sao đâu
nói sao cho dễ hiểu
nhưng mà nói thế cũng dễ hiêu
mặc dù đúng 1 phần nào đó thoy :))
P/s tui có viết chữ ví dụ nhá mà

[M]r[K]id
31-12-10, 09:31 PM
hình như là post bài sai box nữa thì phải :|
@YeuVo_ThuongCon
tên bạn nhìn themse mới mắc cười quá :))
YeuVo_ThuongCo
n
dịch ra là
Yêu vợ _ Thơng Cô
n(Tên Ai Đó):))

doinhucukhoai
31-12-10, 09:31 PM
biết thì thưa thớt ..... không biết thì ôm cột điện mà nghe

[M]r[K]id
31-12-10, 09:35 PM
Bị newbie xĩ thật là tội quá đê :H

KúnKuTe
31-12-10, 09:35 PM
tuỳ anh hà thấy đc thì để không đc thì anh del dùm em. từ nay ko share cũng chẳng TUT cái gì nữa. biết thì để trong lòng vậy.
đây là kinh nghiệm học qua môn bảo trì và em đã thực nghiệm ngay tại G31 dual bios của em khi lắp ram theo dual thì run cái GS ss5 chưa đến 5s.
ở đây là ý hiểu theo tốc độ ổn định nhiều hơn rất nhiếu nếu không theo dual bios. thế mà có những thằng no ko hiêu nó vào còn la liếm như cái thằng ngotiendat ngứa cả đít

YeuVo_ThuongCon
31-12-10, 09:38 PM
Để tý move cho đúng Box

Tôi thì ít nói trên CLB này 4 năm nay rồi

YeuVo_ThuongCon
31-12-10, 09:40 PM

Spam tý

Dạo này thế nào rồi

cũng vào đặt cục gạch tý ah =))

Lấy vợ chưa , mấy nhóc rồi , vợ thế nào rồi , con cái thế nào rồi ? ( Hỏi 1 thể luôn nhé )

kunllee
31-12-10, 09:41 PM
Để tý move cho đúng Box

Tôi thì ít nói trên CLB này 4 năm nay rồi

Vậy seo, sao lại ít nói vậy ông bạn... già :)), thiệt hông ta =))

YeuVo_ThuongCon
31-12-10, 09:42 PM
Vậy seo, sao lại ít nói vậy ông bạn... già :)), thiệt hông ta =))

ở gì nữa thiệt mà :))

kunllee
31-12-10, 09:43 PM
Spam tý

Dạo này thế nào rồi

cũng vào đặt cục gạch tý ah =))

Lấy vợ chưa , mấy nhóc rồi , vợ thế nào rồi , con cái thế nào rồi ? ( Hỏi 1 thể luôn nhé )

Thì lâu lâu rãnh vào forum thăm tình hình thế nào, sẵn ngồi hống chuyện tí mòa. Vợ trước có giờ hông, nhóc thì trước có giờ hông, con cái trước có và giờ cũng hông. Còn ông bạn thì thế nào rồi.

YeuVo_ThuongCon
31-12-10, 09:46 PM
Thì lâu lâu rãnh vào forum thăm tình hình thế nào, sẵn ngồi hống chuyện tí mòa. Vợ trước có giờ hông, nhóc thì trước có giờ hông, con cái trước có và giờ cũng hông. Còn ông bạn thì thế nào rồi.
Đây là nhóc nhà tôi

Vừa tròn 1 năm cách đây ít ngày

Ảnh sinh nhật ko post đâu

Ảnh nè
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

KúnKuTe
31-12-10, 09:46 PM
2 lão làng vào đây chém mới chết chứ để em báo cái anh david siu nhân đã =))

KúnKuTe
31-12-10, 09:47 PM
nhìn bảo bối thứ 2 của a hà kute phết ;))

kunllee
31-12-10, 09:49 PM
Đây là nhóc nhà tôi

Vừa tròn 1 năm cách đây ít ngày

Ảnh sinh nhật ko post đâu

Ảnh nè
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Cháu nó kháu khỉnh nhỉ, mà trai hay gái vậy, mai mốt có dịp làm sui hen :D

YeuVo_ThuongCon
Trai

Mới có năm mà nhìn thấy máy của bố cứ đòi lên ngồi

Hôm nọ lên ngồi đập phát tý tèo =))

kunllee
2 lão làng vào đây chém mới chết chứ để em báo cái anh david siu nhân đã =))

Ây da thiệt là... chạy trốn thôi ông Hà ơi, bác Một mà tới thì chết =))

YeuVo_ThuongCon
31-12-10, 09:50 PM
Một giờ này đang ôm vợ rồi yên tâm đi

=))

Spam tý move mà

KúnKuTe
31-12-10, 09:52 PM
Một giờ này đang ôm vợ rồi yên tâm đi

=))

Spam tý move mà
dai ka ơi del đi dùm em đừng move làm gì người khác đọc đc mệt lám plzzzzzzzzzz :D

[M]r[K]id
31-12-10, 10:01 PM
:))
còn trong database mà lo gì :D
ai chuyên nghề hacker vào chôm topic này cho zui :))

KúnKuTe
31-12-10, 10:03 PM
r[K]id;396525']:))
còn trong database mà lo gì :D
ai chuyên nghề hacker vào chôm topic này cho zui :))
quý báu gì mà chôm chém tui à có lòng tốt mà toàn bị ng khác đuổi cùng giết tận.

[M]r[K]id
31-12-10, 10:13 PM
lòng tốt thì ai cũng pik nhưng mà lòng tốt ko thì chưa đủ đâu
ai khù khở tin bạn thì chết người ta nữa :))

mrvu058
31-12-10, 10:27 PM
ah em trong 4rum ta cứ thix chém nhau là sao ta :)

lieuthunguyet
31-12-10, 10:34 PM

Cầu trời cho gãy chân ghế =)).

KúnKuTe
31-12-10, 10:53 PM
r[K]id;396536']lòng tốt thì ai cũng pik nhưng mà lòng tốt ko thì chưa đủ đâu
ai khù khở tin bạn thì chết người ta nữa :))
sao lại chết ng ta. đây là kinh nghiệm trong môn bảo trì hệ thống đó a men :|

supberman
01-01-11, 09:02 AM
có những thằng như mày lên dù mày post gì trong cái clb này tao biết nhưng cũng đéo trả lời cho đéo gì trên đời có cả chữ supberman nữa à. cả ngày ngồi xem siêu nhân đến chữ siêu nhân viết bằng tiếng anh cũng viêt sai. bày đặt đi chê bai người khác ngậm cái mồm lại đi đừng show ra những cái ngu.
clb này có một mình biết về phần cứng à,có một mình mày biết về Mu hã,nhìn cái mặt mày y như bánh bèo vậy,tao mà cần mày giúp hã,chờ đi khi nào ở thế giới này không còn ai biết Mu nữa,trình độ mày là víp chưa mà mày nói câu nghe tự tin vậy,có bao giờ mày tự hỏi tại sao mày post ở đâu củng bị người ta ghet không,máy vào clb này máy năm rồi mà miệng mày to thế,anh già hơn chú em ít năm đó nha!đừng có ngu mà nói lý với.
tóm lại ngoài nick màu xanh màu đỏ ra mày chả tốt bụng gì với những cái topic hỏi đáp và yêu cầu cả.

Tiến Đạt
01-01-11, 09:10 AM
clb này có một mình biết về phần cứng à,có một mình mày biết về Mu hã,nhìn cái mặt mày y như bánh bèo vậy,tao mà cần mày giúp hã,chờ đi khi nào ở thế giới này không còn ai biết Mu nữa,trình độ mày là víp chưa mà mày nói câu nghe tự tin vậy,có bao giờ mày tự hỏi tại sao mày post ở đâu củng bị người ta ghet không,máy vào clb này máy năm rồi mà miệng mày to thế,anh già hơn chú em ít năm đó nha!đừng có ngu mà nói lý với.
tóm lại ngoài nick màu xanh màu đỏ ra mày chả tốt bụng gì với những cái topic hỏi đáp và yêu cầu cả.

Một "lão làng" của Mu chăng??supberman supberman :Tham gia ngày : Aug 2006
lão vô từ năm 2006 mà výt đc mấy bài quả là cao siêu. Vẫn nhớ đc acc, bái phục bái phục:)

***Các bạn hãy cẩn thận nhưg~ gì mình nói kẻo RƯỚC HỌA VÀO THÂN:smashed:

[B.M.W]Sports
01-01-11, 09:27 AM
main mình có 2 khe thì mần răng đây bạn?

supberman
01-01-11, 09:29 AM
Một "lão làng" của Mu chăng??supberman supberman :Tham gia ngày : Aug 2006
lão vô từ năm 2006 mà výt đc mấy bài quả là cao siêu. Vẫn nhớ đc acc, bái phục bái phục:)

***Các bạn hãy cẩn thận nhưg~ gì mình nói kẻo RƯỚC HỌA VÀO THÂN:smashed:đây chỉ là acc để anh chém gió,còn acc của anh thì nó đâu có gà như thế này nhỉ!^^^

langtu0212
01-01-11, 09:31 AM
sof MU mình công nhận gà, chứ nói về máy móc thj mình là dân trông nghề, mình công nhận bạn Kun chia sẻ những kinh nghiệm thật bổ ích, những người như bạn thật đáng yêu. Cây ngay ko sợ chết bạn cố gắng giúp đỡ AE , mình cài được Mu offline được củng nhờ bạn .

PhangP
01-01-11, 09:32 AM
đau hết cả ruột, ông thì phán gà, bà thì phán vịt, choảng nhau ì xèo :)) clb nhân tài nhiều quá :))

ngotiendat
01-01-11, 02:26 PM
thằg chủ topic mày vào voz xem tao là ai nhé. đã nói ngu thì im co mẹ mày mồm đi. đã dếo biết cái l gì cũng đòi bày đặt hướng dẫn. nhân tiện là mày đéo phải ngài hwang mà đặt tên cho vga của nvidia. nviadia chả có cái vga force lìn nào cả đâu con ạ. nvidia chỉ có 2 loại vga chính là geforce( các bạn chơi game = loại vga này, cũng tương tự HD của ATi,). Quardo để dựng phim. chả có cái l nào là force đâu con ạ.

ngotiendat
01-01-11, 02:36 PM
mà thằng chủ topic màu cứ mở mồm ra là dual bios. mày biết bios để làm gì k con. hay đag ngồi google nát bàn phím tìm bios. mai dual hay single bios chả liên quan cặc gì đến speed của máy tính cả. mày hô cắm ram xog chạy cái sv ss5 mất 5s thì quay phim lại màn hình rồi post lên đây. đm chém gió vừa phải thôi. tao chấp mày dùng ssd + main x58 + i7 980Ex + 4gb ram ddr 3 bus 2000 cas 8 load 1 cái sv mu ss5 có full quái tất cả các map trong 1 phút đấy. bố mày dùng chip i7-860 OC lên 4Ghz ram perfect stom bus 2300 cas 9 cũng đéo load dc như thế chứ đưgf nói là main chípet g31 với mấy con core 2 nhân cùi bắp. tao chấp cả e8400 oc với LN2 lên 5ghz luôn đấy. đm. mày tưởng mìh mày biết về phần cứng thôi à. xin lỗi nhé. bố mày là dân kĩ thuật con ạ.

ngotiendat
01-01-11, 02:54 PM
đã ngu thì im mẹ mày mồm đi, tinh vi, vậy mày hiểu cái đéo gì về bios và main? tao nói x2 là tốc độ ổn đinh và xử lý x2 bình thường chứ đếo nói là gấp đội ram đã ngu còn tinh vi. nói lại càng ngu. nâng cấp chip thì bố mua mẹ 4G ram về cho lành. biết thì thưa thớt ko biết ngậm .... mà nghe những thằng như này vào đây la liếm à.
thế mày hiểu tốc độ xử lý ram là gì. địt mẹ đã ngu thì im con mẹ mày mồm đi. cả cái ông ở đằng sau nưqx. ai bảo 2gb 2 thanh thì khả năng xử lý sẽ gấp 2 lần 1 thanh 1gb. cứ cho là cùng số bus và cas ram đi. đéo bao h có chuyện đó xảy ra cả. giống như hiệu suất của PSU vĩnh viễn k thể là 100%. ram chỉ là bộ nhớ để đọc, ghi và copy dữ liêu. mấy đứa nào muốn cãi tao thì dowload cái everest về mà ben ram xem có đúng như tao nói k. chạy dual chỉ tăng từ 50->60% hiệu suất xử lyws của bộ nhớ ram. k thể có chuyện hơn. ram ddr2 bus 800 cas 5 chạy đơn đọc, gi, copy đều xấp xỉ 5mb/s. có chạy dual 2 thanh giống hệt nhau thì cũng chỉ có thể tăng lên khoảng 7mb/s mà thôi. đã đéo biết còn cố tỏ ra nguy hiểm. tao khẳng định là thăngf chủ topic đéo biết cái l gì mấy cái này và cũng đéo biết cái l gì về kéo bus ram hay train vol cpu. tao nghũ rồi mày sẽ im mồm mà đéo dám ho he dù nữa đâu hay mày lại nói là k cắm dual mà chỉ cắm 2 thanh nhưng chạy single thì x2 speed thì tao nói luôn nhé. đéo khác gì 1 thanh 2gb đâu. bày đặt biết về phần cứng mà đéo biết voz thì tao thừa biết cái loại mày giỏi đến đâu rồi.

KúnKuTe
01-01-11, 02:56 PM
thế mày hiểu tốc độ xử lý ram là gì. địt mẹ đã ngu thì im con mẹ mày mồm đi. cả cái ông ở đằng sau nưqx. ai bảo 2gb 2 thanh thì khả năng xử lý sẽ gấp 2 lần 1 thanh 1gb. cứ cho là cùng số bus và cas ram đi. đéo bao h có chuyện đó xảy ra cả. giống như hiệu suất của PSU vĩnh viễn k thể là 100%. ram chỉ là bộ nhớ để đọc, ghi và copy dữ liêu. mấy đứa nào muốn cãi tao thì dowload cái everest về mà ben ram xem có đúng như tao nói k. chạy dual chỉ tăng từ 50->60% hiệu suất xử lyws của bộ nhớ ram. k thể có chuyện hơn. ram ddr2 bus 800 cas 5 chạy đơn đọc, gi, copy đều xấp xỉ 5mb/s. có chạy dual 2 thanh giống hệt nhau thì cũng chỉ có thể tăng lên khoảng 7mb/s mà thôi. đã đéo biết còn cố tỏ ra nguy hiểm. tao khẳng định là thăngf chủ topic đéo biết cái l gì mấy cái này và cũng đéo biết cái l gì về kéo bus ram hay train vol cpu. tao nghũ rồi mày sẽ im mồm mà đéo dám ho he dù nữa đâu hay mày lại nói là k cắm dual mà chỉ cắm 2 thanh nhưng chạy single thì x2 speed thì tao nói luôn nhé. đéo khác gì 1 thanh 2gb đâu. bày đặt biết về phần cứng mà đéo biết voz thì tao thừa biết cái loại mày giỏi đến đâu rồi.
loại này ko banner để làm gì cho xã hội chật đất nhỉ.

ngotiendat
01-01-11, 03:04 PM
đéo nói lại đc thì đòi ban xin lloix nhé. tao đéo nói sai 1 câu nào cả. tất cả những gì tao nói ở trên là kiến thức của tao. qua thực tế trải nghiệm và đọc review của các bro khác. mày đem nhưng điều tao nói lên tất cả các 4r khác nhau xem có đứa nào dám nói là tao nói sai k.

ngotiendat
01-01-11, 03:33 PM
đọc cái này t khẳng định mày chả biết cái l gì về bios. hoặc cái thằng giáo viên dạy m bảo trì cũng chả biết cái l gì cả. dual bios chỉ khác single bios ở chỗ 1 bios hỏng thì vẫn có 1 cái bios để sử dụng thôi. bios là nơi chứa các thông tin config phần hw của máy tính. muốn oc tinh chỉnh cpu ram nói tóm lại là tinh chỉnh tất cả mọi thứ thược main đều phải qua bios. nối như mày thì main P67 của msi dùng EFI coi như 3 cái bios khác nhau mà vẫn chỉ có 2 DIM cắm ram thôi đấy. muốn có 3 DIM thì chỉ có chạy main x58 thôi. tao nhà nghèo dùng main p55 nhưng cũng đc thử qua con Evga Sli-3 1 tuần. có chạy triple ram 6gb bus 1600 cas 8 cũng đéo load đc sv trog 5s đâu con ạ.
tao hiểu ý mày từ đầu là muốn nói ai có 2 thanh ram thì nên cắm theo mày, là chạy dual chane. cái đó sẽ nâng khả năng xử lý cao hơn 1 chút. tao công nhận điều này đúng 100%. nhưg có 1 số main có cắm ram vào khe cùng màu nó cũng k chạy dual chane vì tuỳ vào cách sắp xếp DIM của nsx. nhưng chuyện x2 speed hay độ ổn định thì đéo có đâu con ạ. công nhạn là nhanh hơn nhưg k thể cảm nhận đc khi sử dụng bình thường. chỉ có chạy ứng dụng giải nén, render hay như convert phim ảnh mới có thể thấy nhanh hơn 1 chút thôi.

KúnKuTe
01-01-11, 03:57 PM
đọc cái này t khẳng định mày chả biết cái l gì về bios. hoặc cái thằng giáo viên dạy m bảo trì cũng chả biết cái l gì cả. dual bios chỉ khác single bios ở chỗ 1 bios hỏng thì vẫn có 1 cái bios để sử dụng thôi. bios là nơi chứa các thông tin config phần hw của máy tính. muốn oc tinh chỉnh cpu ram nói tóm lại là tinh chỉnh tất cả mọi thứ thược main đều phải qua bios. nối như mày thì main P67 của msi dùng EFI coi như 3 cái bios khác nhau mà vẫn chỉ có 2 DIM cắm ram thôi đấy. muốn có 3 DIM thì chỉ có chạy main x58 thôi. tao nhà nghèo dùng main p55 nhưng cũng đc thử qua con Evga Sli-3 1 tuần. có chạy triple ram 6gb bus 1600 cas 8 cũng đéo load đc sv trog 5s đâu con ạ.
tao hiểu ý mày từ đầu là muốn nói ai có 2 thanh ram thì nên cắm theo mày, là chạy dual chane. cái đó sẽ nâng khả năng xử lý cao hơn 1 chút. tao công nhận điều này đúng 100%. nhưg có 1 số main có cắm ram vào khe cùng màu nó cũng k chạy dual chane vì tuỳ vào cách sắp xếp DIM của nsx. nhưng chuyện x2 speed hay độ ổn định thì đéo có đâu con ạ. công nhạn là nhanh hơn nhưg k thể cảm nhận đc khi sử dụng bình thường. chỉ có chạy ứng dụng giải nén, render hay như convert phim ảnh mới có thể thấy nhanh hơn 1 chút thôi.
mày lên google search cái giáo trình bảo trì hệ thống về ngồi to mắt ra mà nhìn. chỉ cần google cũng ra không phải nói nhiều.

ngotiendat
01-01-11, 04:30 PM
bảo trì hệ thống theo giáo trình cơ à. kinh thật. tao đéo biết đấy. từ trc đến h tao tự bảo dưỡng máy tính vô cùng đơn giản. đấy là tắm main+ ram + HSF kể cả là vga tao cũng tháo fan ra rồi tắm vs nước fa omo đấy. mày có dám làm thế k. mấy cái giáo trình lý thuết xuông chả đc bao nhiêu tác dụng đâu con ạ. quan trọng là phải thử nghiệm thực tế. lý thuyết cũng phải đúc kết từ thực tế mà có đấy. bảo trì hệ thống máy tính đơn giản nhất là chỉ cần thổi bụi, tháo và lau sạch các chân tiếp xúc của các thiết bị vs nhau. còn lại cái quyển sách của mày nói cái gì tao đéo quan tâm. mà thôi. tóm lại là mày nên edit bài viết đi. sai lòi ra. để tao đưa link qua f7 voz chúng nó ném gạch + chửi mày ngu thì nhục lắm con ạ.

KúnKuTe
01-01-11, 04:34 PM
bảo trì hệ thống theo giáo trình cơ à. kinh thật. tao đéo biết đấy. từ trc đến h tao tự bảo dưỡng máy tính vô cùng đơn giản. đấy là tắm main+ ram + HSF kể cả là vga tao cũng tháo fan ra rồi tắm vs nước fa omo đấy. mày có dám làm thế k. mấy cái giáo trình lý thuết xuông chả đc bao nhiêu tác dụng đâu con ạ. quan trọng là phải thử nghiệm thực tế. lý thuyết cũng phải đúc kết từ thực tế mà có đấy. bảo trì hệ thống máy tính đơn giản nhất là chỉ cần thổi bụi, tháo và lau sạch các chân tiếp xúc của các thiết bị vs nhau. còn lại cái quyển sách của mày nói cái gì tao đéo quan tâm. mà thôi. tóm lại là mày nên edit bài viết đi. sai lòi ra. để tao đưa link qua f7 voz chúng nó ném gạch + chửi mày ngu thì nhục lắm con ạ.
đầu bằng quả quý óc bằng trái nho mới nói bảo trì hệ thống không có giáo trình tao éo cần biết forum voz chỉ cần biết trong giáo trình và đc các thầy soạn ra. còn cái loại nói thầy giáo là như này như kia kiểu của mày đủ biết mày vô học

ngotiendat
01-01-11, 04:47 PM
tao vô học ít ra tốt nghiệp ngoại thương bằng đỏ|. ok. cái loại mày chưa học hết cấp 3.

KúnKuTe
01-01-11, 04:50 PM
tốt nghiệp ngoại thương có học thế mà phat ngôn những câu vô học. chú biết a chưa tốt nghiệp câp 3 à. =)). anh còn đang học chuyên ngành IT đấy ku a.

ngotiendat
01-01-11, 04:50 PM
mà mày đang cố tính đánh trống lảng thì phải. ngon thì trả lời mâu câu nói của tao ở trên đi. đang về speed của ram thì lôi cái bảo trì vào đây làm l gì.

ngotiendat
01-01-11, 04:53 PM
thay cái avt ảnh thật của mày cầm tờ giấy ghi tên cái nick chụp lại cái chứng minh thư nhân dân lên đây. hay thích hẹn gặp nhau ở đâu để nói chuyện lịch sự + có văn hoá hơn tao cũng chiều. gì chứ với mầy thằng ngu thích tỏ nguy hiểm tao k coi ra gì đâu. còn cách tao nói chuyện thì mày thử gặp mọi ng trong 4r hỏi xem cách tao nc như nào. tính cách tao ra sao.

KúnKuTe
01-01-11, 05:00 PM
thay cái avt ảnh thật của mày cầm tờ giấy ghi tên cái nick chụp lại cái chứng minh thư nhân dân lên đây. hay thích hẹn gặp nhau ở đâu để nói chuyện lịch sự + có văn hoá hơn tao cũng chiều. gì chứ với mầy thằng ngu thích tỏ nguy hiểm tao k coi ra gì đâu. còn cách tao nói chuyện thì mày thử gặp mọi ng trong 4r hỏi xem cách tao nc như nào. tính cách tao ra sao.

từ đầu đến cuối cái thớt này mày ngồi mày đọc lại xem mày ăn nói thế nào? nói thật chẳng từ nào nghe lọt tai nhìn cái kiểu nc biết thế nào rồi khỏi phải bàn.

ngotiendat
01-01-11, 05:05 PM
thế mày tưởng mày nói thì dễ nghe lắm à. đạo đức giả vkl. mày đàn bà lắm con ạ. cứ tỏ vẻ cao siêu trong khi chả hiểu cái l gì :)). đến bios còn đéo biết để làm gì cũng đòi chuyên ngành CNTT, mày bay h học chuyên nghahf. cò tao tốt nghiệp 3 năm rồi chắc đủ để tao hơn tuổi mày chứ. tao nói cho mày biết nhé trường học chỉ là 1 phần nhỏ của trường đời thôi. những gì mày học ở trường học chẳng là gì so vs những cái ngoài trường đởi đâu. sống trong vòng tay bố mẹ, đéo phải cong lưng làm thêm mà kiếm sống, ngày 3 bữa no đủ thì = thế l nào những thằng phải tự lực cánh sinh khi mới hết lớp 12 như tao :)).

ngotiendat
01-01-11, 05:15 PM
h thì bản thân cũng tự hiểu sao member rezo lại hay chửi mấy đứa trong 4r là vì có nhưungx thằng như cái thằng chủ thớt này.

carotkhoaitay
01-01-11, 05:15 PM
hahahahahahahahahaha chửi nhau tiếp deeeeeeeee =))=))

ngotiendat
01-01-11, 05:45 PM
tao k thích thằng nào đứn ngoài ném gạch. nói cho cùng thì thằng chủ thớt đã ngu còn bày đặt dựa theo sách vở này nọ. đem topic này đi mà hỏi xem tao nói đúng hay thằng chủ topic đúng. tóm lại cái thể loại nói như thằngchur topic là nói bừa nói những cái chả có liên quan l gì vs nhau cả. single bios hay dual bios chả có liên quan l gì đến cách cắm ram. main có 1 DIM tức là chỉ có 2 khi cắm ram thì cứ ở đấy mà x2. đã đéo biết tác dụng của ram với bios mà cũng gào mồm ra đòi hướng dẫn. ai chạy sv game ofline có vga rời thì máy sẽ load nhẹ hơn là k cs vga rời. đơn giản là vì ram của máy phải shrae làm bộ nhớ ram vga khi k có vga rời với các main có vga on board. vs main co vga on board mạnh như của ati là HD 3300 trên mấy con main chip 790 thì đc tích hiwpj cả bộ nhớ ddr2 hoặc 3 128mb cho vga on board. nên có hay k có vga rời cũng thế. nói đi nói lại, là thằng chủ topic đéo dám chả lời câu hỏi của mình. thế thôi. vì nó ngu lại thích tỏ ra nguy hiểm nên gặp ng biết về phần cứng 1 chút như mình sẽ lộ bản chất ngay. còn cái loại phán đa số ng dùng main g31 vs g41 của giga thì a ý chắc phải là bố đời. đéo hiểu a ý lấy đâu cái số liệu nào nói thế. thế ng ta thiểu số mới dùng hàng của asus hay msi hoặc bio hay foxcon k bằng. xin lỗi nhé. ng dùng bây h chán giaga từ lâu rồi. dân chơi chuyên nghiệp cũng đéo thèm ngó gì đến mấy con sk 775 chipset g31 vs g41 này nữa đâu. h chỉ có p55, p67 x58 mà thôi. kể cả mày ra quán nét nó cũng đéo dùng main giga đâu con ạ.

[M]r[K]id
01-01-11, 05:51 PM
chuyên nghàn IT luk cơ dey'
dễ sợ thật
chuyên nghành IT thì sao đậu chứ
mình còn chưa tốt nghiệp cấp 2 (lớp 8) mà mình chịu khó tìm tòi và học hỏi cũng pik dc 1 số kiến thức chứ ko như bạn đã sai còn cố cãi :))
P/s vote cho bạn ngotiendat 1 phiếu

ngotiendat
01-01-11, 05:58 PM
thiết kế theo công nghệ dual bios cắm 2 thanh ram vo 2 ô cùng màu sẽ nâng cao hiệu năng gấp 2 lần cắm vào 2 ô khác màu... thật là vkl. chắc mấy ông kỹ sư của tất cả các hãng sản xuất mainboard trên thế giới gọi a này là cụ kị tổ tiên con mẹ nó mất. đéo biết phân biệt single chane với dual chane cũng gào mồm ra mà nói. tao đã nói rồi 1 hay 2 bios nó đéo liên quan l gì tới khả năng sử lý của ram cả con ạ. mấy con main intel 965 ngày trc chỉ có 1 cái bios mà vẫn có 4 khe cắm ram để chạy dual chane đấy. hay mày thầN tượng main giga. thế thì lấy mấy con P35 của giga ra xem nó có 1 hay 2 bios nhé mà nó vẫn cắm dual chane được đấy. đọc đến đây thằng nào vẫn còn muốn nói hùa theo thằng chủ thớt thì mời lên google tìm hiểu thật kỹ về chạy ram kênh đơn, kênh đôi hoặc kênh 3 là ntn nhé. gg xog mà đéo biết nữa thì chúng mày đi chết con mẹ hết đi. bọn ngu si đéo đào tạo đc. nhân tiện mấy con main giga G41 của mày cũng đéo = đc mấy con main khác dùng chípet P35 đâu.

ngotiendat
01-01-11, 06:03 PM
mình hy vọng đây sẽ là hot topic của 4r ta. mong a huỳnh văn có gé qua thì cho nó stick lên đầu tiên hộ e cái. chứ nhỡ mà để nó trôi mất thì phí lắm. cũng coi như đánh dấu cho thời gian gần 1 năm k vào 4r ta. nhiều cái thay đổi ge:d.
p/s mod nào ghé qua vui lòng stick dùm mình topic này trong 1 tuần nhé. chúng ta đang đc thấy rõ bộ mặt thật của 1 thằng ngu cố tỏ vẻ trong 1 4r mà nhân tài nhiều vô số kể như 4r mình.
========
Chào trịnh trọng, xin hết và xin cảm ơn ace đã bỏ chút thời gian gé qua thăm quan topic^^.

ngotiendat
01-01-11, 06:04 PM
mình hy vọng đây sẽ là hot topic của 4r ta. mong a huỳnh văn có gé qua thì cho nó stick lên đầu tiên hộ e cái. chứ nhỡ mà để nó trôi mất thì phí lắm. cũng coi như đánh dấu cho thời gian gần 1 năm k vào 4r ta. nhiều cái thay đổi ge:d.
p/s mod nào ghé qua vui lòng stick dùm mình topic này trong 1 tuần nhé. chúng ta đang đc thấy rõ bộ mặt thật của 1 thằng ngu cố tỏ vẻ trong 1 4r mà nhân tài nhiều vô số kể như 4r mình.
========
Chào trịnh trọng, xin hết và xin cảm ơn ace đã bỏ chút thời gian gé qua thăm quan topic^^.

[M]r[K]id
01-01-11, 06:06 PM
bị baned ráng chịu nhaz' mình éo chịu trách nhiệm đâu

Tiến Đạt
01-01-11, 06:08 PM
Mình thấy thực tế của ngotiendat rất đúng . Lý thuyết cũng chỉ đúc kết từ thực tế mà ra . Mình đã từng đọc được rằng : những thứ sách vở chỉ là những thứ yếu kém của các cao nhân để lại . Vì những điều họ hiểu sâu xa thì k thể nói thành lời => chỉ còn những thứ họ chưa hiểu họ chỉ nói bóng gió => mà chúng ta cứ tưởng đó là những điều vĩ đại .
Close , mình chỉ nói thế thôi . Mình k nghiêng về ai cả . Mong các bạn đọc xong đừng ghét hay Xoáy mình là Oke rùi :)
Tui Yêu tất cả mọi ngửi :)

*** BỔ SUNG : hum nay mới đọc bài này : thấy có đoạn cắm 2 thanh ram mà x 2 tốc độ thì quá PRO rùi. Nếu mà thế thật thì mình move qua USA nhờ thằng bạn phi dùm cái ram 20gb về có mà chạy cho cả tỉnh nó dùng =))

KúnKuTe
01-01-11, 06:17 PM
Mình thấy thực tế của ngotiendat rất đúng . Lý thuyết cũng chỉ đúc kết từ thực tế mà ra . Mình đã từng đọc được rằng : những thứ sách vở chỉ là những thứ yếu kém của các cao nhân để lại . Vì những điều họ hiểu sâu xa thì k thể nói thành lời => chỉ còn những thứ họ chưa hiểu họ chỉ nói bóng gió => mà chúng ta cứ tưởng đó là những điều vĩ đại .
Close , mình chỉ nói thế thôi . Mình k nghiêng về ai cả . Mong các bạn đọc xong đừng ghét hay Xoáy mình là Oke rùi :)
Tui Yêu tất cả mọi ngửi :)

*** BỔ SUNG : hum nay mới đọc bài này : thấy có đoạn cắm 2 thanh ram mà x 2 tốc độ thì quá PRO rùi. Nếu mà thế thật thì mình move qua USA nhờ thằng bạn phi dùm cái ram 20gb về có mà chạy cho cả tỉnh nó dùng =))
đúng là nhận thức của các bạn chỉ đâm đâm vào cái vật chất. ở đây tôi chỉ hướng dẫn cách cắm sao cho ram hoạt động ổn định tốc độ của nó đạt tối đa khi hoạt động trên 2 dòng main trên, ai chẳng biết cứ nắp ram nhiều và chip khoe thì máy nó mạnh. cái cốt lỗi ở đây nó là cách thiết đặt sao cho nó đc tốt nhất tối đa nhất.
và thực tế tôi đã thực hiện chẳng nhẽ tôi lại phải quay video lại nó không đáng những gì tôi nói không phải là bày cho các bạn vào con đường chết ai thấy hay thì thanks ko thì thôi đừng vào làm loãng topic của tôi. ừ tôi không pro nhưng tôi cũng tự tin đóng góp 1 số hiểu biết của mình cho cái box MU còn hơn khối ng vào đây chỉ để nói những câu chứng tỏ mình vô văn hoá.

ngotiendat
01-01-11, 06:27 PM
r[K]id;397266']bị baned ráng chịu nhaz' mình éo chịu trách nhiệm đâu

mình nói quá đúng làm sao có thể bị ban đc. cùng lắm là vì xúc phạm thành viên khác thôi. nhưg bị ban mìh cũng k tiếc vì giúp đc ae thấy đc cái sự trợ giúp rất là gê gớm từ cái bạn chủ topic hoc chuyên ngành IT mà có cái avt trông như thằng thần kinh trốn trại giống với cái loại ở nhà đọc sách tự sướng 1 mình... mình cũng thống nhất là nên close ở đây. đồng thời cũng xin lỗi về lời nói của mình có phần hơi kích động và quá khíc. nhưng mà mình vẫn mong mod cho stick cái topic này lên. đồng thời cũng muốn nhắn nhủ chủ topic về nhà luyện thêm đi, cố gắng mà tốt nghiệp cái trường của bạn với bằng màu gì cũng đc. minyf tốt nghiệp = đỏ loại giỏi nhưng vẫn đi làm ngoài đều đều. Chỉ vì nóng tính và khó chịu vs 1 số người nguy hiểm như bạn mà mình sẵn sàng bỏ việc để đi làm chỗ khác đấy. nói ra thì sợ các ae trong 4r cười vì 4r mình là về cntt thì ng giỏi k thiếu, nếu vn mình đi làm mà phải chung vs những bạn thích nguy hiểm như chủ thớt thà mình chết đói còn hơn.
p/s: mình làm liên doanh với công ty bảo hiểm nhưng k phải ở việt nam...

ngotiendat
01-01-11, 06:32 PM
oke. việc chủ thớt muốn giúp mọi ng thì mình xin ghi nhận. và mình công nhận cáh hướng dẫn cắm ram kia là hợp lý vs đa số main hiện nay. nhưng mình k chấp nhận đc cái cách mà bạn nói là cắm như thế sẽ x2 tóc độ xử lý ram. hay là dual bios để cắm 2 thanh vô 2 ô giống màu.bios vs ram thì bios là bố là cụ của ram, bios setup như nào thì ram cpu phải theo như thế. gì chứ về phần cứng máy tính thì này nhé mình có của hàng bán đồ đấy bạn ạ. địa chỉ 115 Lương thế vinh hà nội. từ đường Nguyễn trãi đi xuông ls hà đông. chuyên nâng cấp sửa chữa các loại máy tính từ laptop cho tới cả sever nhé.

Tiến Đạt
01-01-11, 06:50 PM
đúng là nhận thức của các bạn chỉ đâm đâm vào cái vật chất. ở đây tôi chỉ hướng dẫn cách cắm sao cho ram hoạt động ổn định tốc độ của nó đạt tối đa khi hoạt động trên 2 dòng main trên, ai chẳng biết cứ nắp ram nhiều và chip khoe thì máy nó mạnh. cái cốt lỗi ở đây nó là cách thiết đặt sao cho nó đc tốt nhất tối đa nhất.
và thực tế tôi đã thực hiện chẳng nhẽ tôi lại phải quay video lại nó không đáng những gì tôi nói không phải là bày cho các bạn vào con đường chết ai thấy hay thì thanks ko thì thôi đừng vào làm loãng topic của tôi. ừ tôi không pro nhưng tôi cũng tự tin đóng góp 1 số hiểu biết của mình cho cái box MU còn hơn khối ng vào đây chỉ để nói những câu chứng tỏ mình vô văn hoá.

Đầu tiên mình xin nói :
mình nói rất tử tế . và mình nói rùi , mình k theo ai cả . Còn bạn hãy xem lại mình đi mình đụng chạm gì đến bạn mà bạn bảo mình là kẻ Vô Văn hóa? Bạn thích gây hiềm kích với mình à? các bạn cứ đọc cái coment của mình với cái coment bạn KunKute viết xem . Bạn mới là người Vô văn hóa thì có . Bạn đừng có tưởng mình muốn chửi ai thì chửi.
Bạn làm gì mình k thèm quan tâm , mình chỉ nói suy nghĩ của mình thôi . Cái cách nói chuyện của bạn như vậy thảo nào bạn ngotiendat chửi cho cũng đúng.

yokosi
01-01-11, 07:03 PM

Chắc đây là 1 trong số ít lần post bài của tớ dù đã tham gia clb khá lâu.
Hôm nay mới thấy cái cậu này đã sai còn cãi bướng ^^ lòng tốt của cậu có khi lại làm newbie hiểu lầm đấy! Tớ cũng tốt nghiệp chuyên ngành CNTT nhưng kiến thức học được ở trường dường như quá ít nên dựa vào kinh nghiệm sẽ tốt hơn là dựa vào sách vở!
p/s một chút góp ý thôi nếu cậu đã nhận ra mình sai thì edit lại bài #1 của cậu để newbie đọc sẽ hay hơn là ngồi đây cãi nhau!

KúnKuTe
01-01-11, 07:05 PM
Đầu tiên mình xin nói :
mình nói rất tử tế . và mình nói rùi , mình k theo ai cả . Còn bạn hãy xem lại mình đi mình đụng chạm gì đến bạn mà bạn bảo mình là kẻ Vô Văn hóa? Bạn thích gây hiềm kích với mình à? các bạn cứ đọc cái coment của mình với cái coment bạn KunKute viết xem . Bạn mới là người Vô văn hóa thì có . Bạn đừng có tưởng mình muốn chửi ai thì chửi.
Bạn làm gì mình k thèm quan tâm , mình chỉ nói suy nghĩ của mình thôi . Cái cách nói chuyện của bạn như vậy thảo nào bạn ngotiendat chửi cho cũng đúng.
tôi chẳng bg tự nhiện nói nặng lời với ai cả. tôi nói là nói với nhũng thằng nó vào topic của tôi chửi bậy vô văn hoá chứ tôi có nói bạn đâu nhỉ. tôi chốt lại 1 câu là tôi chưa hề có ý xúc phạm bạn cái gì hết, tôi nói những thằng nó đã không biết thì thôi ko thích thì thôi nó còn vào đây nó chửi bạn hiểu k?

ngotiendat
01-01-11, 07:32 PM
chả có ai vào đây chửi bạn Tiếnđạt kia cả. tôi cũng tên là tiến đạt đây. đơn giản là tôi chỉ muốn nói là chủ topic sai lồ mà vẫn thích cãi. đồng thời tôi cũng có thể nói luôn chủ topic là người k biết lắng nghe. bạn coi mình là trung tâm thích nói gì thì nói. ai nói êm tai bạn thì bạn ủng hộ nói khó nghe như tôi thì bạn k dám nói lại hoặc là cố lảng đi. 1 ng như bạn mình nói thật nhé k thể làm đc cái gì lên hồn đâu. ở đời ng ta cần phải biết lắng nghe. để biết là mình sai hay đúng. có lẽ tôi đã đụng chạm vào cái cục sĩ diện quá to của bạn khi vạch áo bạn cho ae xem lưng. nên bạn càng nói càng k rõ ràng chỉ biết đùn đẩy nói vòng vo. nói thực chất vs 1 người khác vào tôpc này đọc lại từ đầu những ý kiến của tôi thì chắc chắn họ sẽ ủng hộ tôi. bạn nói tôi sai nhưng lại k có dẫn chứng gì để làm nổi bật ra điều mà bạn muốn phủ định. tôi thì khác, tôi đã nói và có sự phân tích rõ ràng cho mọi người cùng thấy hay đơn giản tôi có thể dám chắc, khẳng định những điều mà tôi nói ra là có căn cứ có tính chân thực và hợp lý. bạn nói mình học chuyên it nhưng tôi vẫn có thể nói bạn chỉ là 1 9x chả vờ là lớn tuổi mà thôi. 1 thằng con trai mới lớn ít va chạm với 1 ng đàn ông đã chịu nhiều sóng gió nhưng vẫn đứng lên trong cuộc sống làm chủ đc gia đình và bản thân luôn có sự khác nhau cực kì rõ ràng và k khó khăn gì khi để ng ta có thể nhìn nhận ra sự khác nhau giữa 2 con ng. bạn nên edit bài viết đầu tiên thì mình mình sẽ edit lại bài viết của mình. ng ta có thể nói và nhận xét tôi hoàn toàn chủ động trc hành động kém cỏi của bạn. cậu nhóc ạ.

tmazot007
01-01-11, 09:51 PM
Mình gặp vấn đề nhỏ trong việc cấm 2 cây RAM 1G (TEAM Elite) cho main Gigabyte này. Lúc đầu cấm 2 cây RAM vào 2 khe màu vàng. Chạy một được 1 năm (tính tới thời điểm hiện nay) thì bị lỗi 1 thanh RAM. Đem di bảo hành ở PV gần 2 tuần. Sau đó về cấm lại vào 2 màu khe màu vàng nữa thì chạy khoảng 5 phút lại bị đứng máy. Sau đó mình lại tháo 2 thanh RAM ra và gắng vào 2 khe màu đỏ vẫn tiếp tục chạy được 5 -> 10 phút nữa lại bị đứng. Hiện giờ mình đang chạy thử 1 cây RAM vừa bảo hành xong. Cũng học IT (LTV) biết chút chút về phần cứng. Nhưng bệnh này thì mới gặp đầu tiên. Tại thấy topic này cũng bàn về việc này nên mạo muội post. Hi vọng anh ngotiendat có thể giúp đỡ mình. Thx.

ngotiendat
02-01-11, 08:28 AM
lau sạch chân ram + thổi bụi khe cắm ram trên main đi. main giga thường bị lỗi ram như thế. thật đấy. có lầb a dùng main p45 ud3p cắm dual ram rồi oc lên thì 1 thanh nó nhận 1 thanh nó k nhận. :). cắm đi cắm lại mãi mới đc. còn trg hợp như trên ram elit đi bh xog mà vẫn thế thì xin chia buồn nhé e đi bh tiếp đi/":)). mà e bh ở PV mất bao lâu thế. bạn a bh con hd4850 nó om cho 2 tháng :)).
.. nếu e chạy ram bình thường k OC ram để dùng thì dùng ram kingmax board vàng bo cao vẫn thoải mái. còn k thì mua ram g-skills, adata, cọc xê cũng đc. ram dùng 1 năm bị lỗi là bình thường.
mà bọn pv bh khó chịu bỏ mẹ chú vẫn mua hàng của chúng nó à.
phong vũ với an nhất bh khiếp luôn, mấy bạn a có đồ mua ở đấy mà phải bh thì cực vô cùng.
còn k thì e đem cả main đi bh đi. bảo là lỗi khe ram cắm k nhận. nó check cho e rồi se cho bh. đồ giga được sản xuất và phân phối ở vn lâu rồi nên khi bh đồ giga ở vn rất thoải mái ko phải như trc 1 số nơi đổi cho khác đồ mới 100% hoặc 1 số nơi phải đợi cả tuần thậm chí là cả tháng để gom đủ số lượng đồ rồi gửi sang hãng để bh =)). con vga của bạn a dính phải truòng hợp 2 đấy :)).

ngotiendat
02-01-11, 08:34 AM
quên k nói. e đừng cắm dual chane nữa cắm single chane xem có khác k. main giga trước h nổi tiếng kén + khó lắp ram mà. nhiều trường hợp ram tốt main tốt mà vẫn lỗi. cắm 2 thanh vô 2 ô khác màu coi. thế là chạy 1 DIM. a nghĩ sẽ k bị lỗi khi chạy kiểu này đâuZ. mà xem kĩ lại chỗ cắm ram có điểm tiếp xúc nào bị gẫy gập vào trog k. ram thì xem lại chân ram xem nó có bong cái chân tiếp xúc nào k.

KúnKuTe
02-01-11, 08:51 AM
chả có ai vào đây chửi bạn Tiếnđạt kia cả. tôi cũng tên là tiến đạt đây. đơn giản là tôi chỉ muốn nói là chủ topic sai lồ mà vẫn thích cãi. đồng thời tôi cũng có thể nói luôn chủ topic là người k biết lắng nghe. bạn coi mình là trung tâm thích nói gì thì nói. ai nói êm tai bạn thì bạn ủng hộ nói khó nghe như tôi thì bạn k dám nói lại hoặc là cố lảng đi. 1 ng như bạn mình nói thật nhé k thể làm đc cái gì lên hồn đâu. ở đời ng ta cần phải biết lắng nghe. để biết là mình sai hay đúng. có lẽ tôi đã đụng chạm vào cái cục sĩ diện quá to của bạn khi vạch áo bạn cho ae xem lưng. nên bạn càng nói càng k rõ ràng chỉ biết đùn đẩy nói vòng vo. nói thực chất vs 1 người khác vào tôpc này đọc lại từ đầu những ý kiến của tôi thì chắc chắn họ sẽ ủng hộ tôi. bạn nói tôi sai nhưng lại k có dẫn chứng gì để làm nổi bật ra điều mà bạn muốn phủ định. tôi thì khác, tôi đã nói và có sự phân tích rõ ràng cho mọi người cùng thấy hay đơn giản tôi có thể dám chắc, khẳng định những điều mà tôi nói ra là có căn cứ có tính chân thực và hợp lý. bạn nói mình học chuyên it nhưng tôi vẫn có thể nói bạn chỉ là 1 9x chả vờ là lớn tuổi mà thôi. 1 thằng con trai mới lớn ít va chạm với 1 ng đàn ông đã chịu nhiều sóng gió nhưng vẫn đứng lên trong cuộc sống làm chủ đc gia đình và bản thân luôn có sự khác nhau cực kì rõ ràng và k khó khăn gì khi để ng ta có thể nhìn nhận ra sự khác nhau giữa 2 con ng. bạn nên edit bài viết đầu tiên thì mình mình sẽ edit lại bài viết của mình. ng ta có thể nói và nhận xét tôi hoàn toàn chủ động trc hành động kém cỏi của bạn. cậu nhóc ạ.
tôi nói thật là tôi chẳng thích gây gổ với ai cả tính tồi từ trước đến giờ cực lành. cái vấn đề là bạn đọc lại cái bài đầu tiền bạn reply đi mà coi. bạn reply 1 lần đâu tiên tại topic này thủ hỏi có ai nghe cho lọt tai, không phải là tôi không biết lắng nghe mà là bạn nói khó nghe khiến tôi bực mình. bạn cứ đọc lại những gì bạn reply đi.

KúnKuTe
02-01-11, 08:52 AM
Mình gặp vấn đề nhỏ trong việc cấm 2 cây RAM 1G (TEAM Elite) cho main Gigabyte này. Lúc đầu cấm 2 cây RAM vào 2 khe màu vàng. Chạy một được 1 năm (tính tới thời điểm hiện nay) thì bị lỗi 1 thanh RAM. Đem di bảo hành ở PV gần 2 tuần. Sau đó về cấm lại vào 2 màu khe màu vàng nữa thì chạy khoảng 5 phút lại bị đứng máy. Sau đó mình lại tháo 2 thanh RAM ra và gắng vào 2 khe màu đỏ vẫn tiếp tục chạy được 5 -> 10 phút nữa lại bị đứng. Hiện giờ mình đang chạy thử 1 cây RAM vừa bảo hành xong. Cũng học IT (LTV) biết chút chút về phần cứng. Nhưng bệnh này thì mới gặp đầu tiên. Tại thấy topic này cũng bàn về việc này nên mạo muội post. Hi vọng anh ngotiendat có thể giúp đỡ mình. Thx.
bệnh này có phài lỗi dump màn hình xanh lè toàn chữ chết chóc k?

ngotiendat
02-01-11, 09:08 AM
màn hình xanh k nhất thiét là lỗi ram.:)). tự nhiên đang dùng cũng có thể bị mhx. đọc lọt tai hay k tôi k cần biết. quan trọgj là viết sai mà k biết edit bài. bị chửi cho như chó mà vẫn khăng khăng giữ cái quan điểm sai của mình thì thôi nghỉ. khỏi phải nói nhiều.

KúnKuTe
02-01-11, 10:15 AM
màn hình xanh k nhất thiét là lỗi ram.:)). tự nhiên đang dùng cũng có thể bị mhx. đọc lọt tai hay k tôi k cần biết. quan trọgj là viết sai mà k biết edit bài. bị chửi cho như chó mà vẫn khăng khăng giữ cái quan điểm sai của mình thì thôi nghỉ. khỏi phải nói nhiều.

ai cũng thế thôi bị chửi sẽ ức chế chửi lại. ng ta nói lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau. khỏi cần edit ai thấy hay thì thanks ko thì thôi. nói năng sấc sược như thế mà kêu tôi này nọ.

tmazot007
02-01-11, 10:27 AM
bệnh này có phài lỗi dump màn hình xanh lè toàn chữ chết chóc k?

Không bị màn hình xanh. Máy tự nhưng bị đứng hình phải bấm nút restart lại. Vào mà vẫn bị thế. Hiện đang chạy 1 cây RAM (vừa mới BH xong) thì vẫn bình thường đang nghi ngờ 2 cây RAM này nó kị nhau >"<

onlinemcn
02-01-11, 11:39 AM
bài viết chả có tác dụng gì giống như kêu bỏ tiền đi mua đồ xịn thì máy sẻ nhanh và mạnh = dư thừa .bố thằng nào chả biết bỏ tiền ra là có . thế cũng làm guide pó háng

ngotiendat
02-01-11, 12:46 PM
làm theo a xem ram có đc ko đã :)).

mabulong
03-01-11, 08:32 AM
^^ Thanks Kun

bài viết có ích cho mình ^^

KúnKuTe
03-01-11, 09:15 AM
bài viết chả có tác dụng gì giống như kêu bỏ tiền đi mua đồ xịn thì máy sẻ nhanh và mạnh = dư thừa .bố thằng nào chả biết bỏ tiền ra là có . thế cũng làm guide pó háng
mình guild cho bạn nào đang xài phần cứng như thế chứ có kêu các bạn đị mua giống hệt như này đâu bạn này hiểu sai ý.

mabulong
03-01-11, 10:49 AM
đề nghị kun' thay picture
;) 30000000000000000000000000000

jihoon83
04-01-11, 12:08 AM
tiếp tiếp chửi nhau đê eheehe vui quá đê chửi cho đã nhé

phien-nhatrang
04-01-11, 12:43 AM
tiếp tiếp chửi nhau đê eheehe vui quá đê chửi cho đã nhé

Coi chừng cả đám nó súm lại chửi ông ;))
OY thiệt là mỏi mắt wa đi, đọc ko hêt mặc dù biết rất hay

hungqnub1989
07-01-11, 01:03 PM
bọn mới choai choai :)) :)) không hiểu gì về phần cứng :))

haidaibang6677
07-01-11, 01:41 PM
Đa phần bây giờ đối với 1 số bạn chạy MUServer trên máy tính tại nhà riêng đều thắc mắc cách config thế nào, chạy ra sao để máy tính của mình có thể chạy đc nhiều sub nhất, nhưng config server MU là 1 phần quan trọng nhất nó vẫn nằm ở phần cứng thôi. dưới đây là những kinh nghiệm trong quá trình chạy server tại máy riêng của tớ. muốn chia sẽ với các bạn 1 số kinh nghiệm giúp máy server của bạn đc ổn định nhất:-|.
- Nhiều bạn cứ nhầm tưởng là chạy server là ram khung card đồ hoạ cao khắc máy chủ của bạn chạy mạnh nhất, nhưng đó chỉ đúng có 1/3.
- sai lầm lớn nhất của các bạn khi đầu tư phần cứng chạy server là 8-} mua card đồ hoạ. đơn thuần 1 cái card đồ hoạ Nvidia force 512 đã ngốn đến gần 1 củ của các bạn rồi. xin lưu ý nhé card đồ hoạ chẳng liên quan gì đến chạy Server MU cả.:-<
- thứ 2 là RAM. nhiều bạn đi mua ram về nâng cấp nhưng chưa chắc đã biết là mình mua sai loại hay là như nào nữa. đơn giản là các bạn mua đúng loại đúng bus của ram để tránh lỗi ram trong quá trình hạy.
- và còn cách làm sao để ram của bạn chay 1 cách tốt nhất đạt tốc độ tối đa thì không phải bạn nào cũng biết nhé. :)>-
đa số bây giờ các bạn dùng Main Gigabyte G31,G41 dual Bios lên dưới đây là 1 mẹo nhỏ giúp CPU của bạn chạy mà ram tăng gâp đôi bình thường ( không phải là x2 ram mà là x2 tốc độ xử lý của nó thôi và làm cho nó ổn định và tốt nhất ).
Gigabyte - G31 Dual bios
Gigabyte - G41 Dual bios

các bạn có thể quan sát được trên main có tới 4 rãnh cắm RAM ( 4slot )
nếu để ý hơn 1 tý ta thấy sự khác biệt của nó là 2 rãnh lại cùng 1 màu, tức là 2 rãnh ( slot ) màu vàng và 2 rãnh ( slot ) màu đỏ. với các bạn nắp các thanh RAM ngoài để tăng thêm tốc độ xử lý thì lưu ý
các bạn chỉ cần cắm 2 ram vào 1 rãnh ( slot ) màu đỏ hoặc vàng cùng nhau thì tốc độ xử lý của RAM sẽ tăng gấp đôi với cắm 2 RAM 2 rãnh khác màu, vì main này đc nhà sản xuất thiết kế dual bios công dụng của nó là với 2 rãnh cùng màu sẽ cho tốc độ xử lý gấp đôi 2 rãnh khác màu.;)
Ngoài ra lên thường xuyên bảo trì CPU của bạn tra dầu hệ thống quạt tản nhiệt thêm keo tản nhiệt vào giúp CPU luôn ở trạng thái nhiệt độ ổn định thì máy của bạn không bao giờ treo và xử lý ỳ ach.:D

P/S: nếu có bạn nào không quyen với công việc bảo trì này thì đừng làm không lại tháo này nọ gãy chân này chân kia tớ không chịu trách nhiệm nhé [-X

Biết cái Dual BIOS là gì ko vậy bạn, x2 tốc độ mới ghê, CPU mới là trái tim hệ thống bạn à, ngu còn tỏ ra nguy hiểm:))

KúnKuTe
07-01-11, 02:13 PM
Biết cái Dual BIOS là gì ko vậy bạn, x2 tốc độ mới ghê, CPU mới là trái tim hệ thống bạn à, ngu còn tỏ ra nguy hiểm:))

dual bios là nhà sản xuất tích hợp và tên nó là thế và chức năng main này là có thể đặt tốc độ sử dụng của ram ổn định gấp đôi bình thường nếu cắm theo slot trùng màu. người ngu còn tỏ vẻ nguy hiểm là bạn ấy google mà search di ku.
đúng là chúng ta không thể thắng đc chúng vì chúng quá đông và hung hẵn.

rainniess
08-01-11, 12:26 PM
Mới vào đọc thôi cũng đủ để mình học hỏi những cái hay của các bạn. Bên nào cũng có ích cả, mình cũng đang theo học hw nhưng chỉ là gà thôi. Nhưng theo cách trình bày củ chủ topic thì dễ hiểu cho member đọc. Đa số về thiết bị của phần cứng rất công phu và nhiều nên nền tảng của mỗi người lại có sự so sánh khác nhau

Thanks chủ topic và anh ngotiendat :)