PDA

View Full Version : cùng nhau mổ sẻ Edataserver

thocon
26-12-10, 04:42 PM
Lại là vấn đề về Edataserver, cũng thật không biết nói thể nào vì edataserver hay Eserver cũng chỉ là phiên bản beta khả năng ổn định của nó cũng còn cần phải xem xét.
hơn nữa các admin Mu không quan tâm lắm đến nó, hoặc mình đã nhầm.
Configs với edataserver.ini và thằng Eserver là ServerConfigs.ini giống nhau hoàn toàn
chỉ cần edit lại tên các database ở SQL giống với data SQL của các bạn như MuOnline, Ranking, Event, MeMuOnline.......
- Dùng edataserver và Eserver được lợi gì?
câu trả lời đầu tiên là giảm dung lượng Ram 1 các đáng kể cũng như CPU
nếu chạy MUServerStartUP đảm bảo với mấy cấu hình cao Ram 2G với 2Sub bạn cũng tiêu tốn khoảng 70% + %người chơi (càng đông càng cao) của tài nguyên hệ thống còn nếu chạy 2 thằng trên bạn chỉ tốn khoảng 20% đến 30% tài nguyên hệ thống
ví dụ đơn giản
mình chạy game server trên máy cấu hình Dual 2.5 ram 2G
chạy 2sub mình mất 70%CPU và 1.5G Ram và cứ mỗi máy vào chơi + Ram lên thì chỉ được 10 người là có hiện tượng lag tung lên
nhưng chạy với 2 thằng trên máy cấu hình 2.5G dual và 2G Ram mở 4sub và kéo được 50 người chơi (tính theo % Ram theo người chơi )
Vậy là đã dõ với những tính năng của edataserver và Eserver
Vấn đề là quản lý nó, các bạn hãy cũng mình phân tích nhé
2 thằng này hay nhưng sẽ xảy ra 1 số lỗi không mong muốn.
Vậy ai đã dùng hãy liệt kê những lỗi đó ra nhé, cúng ta cùng nhau khắc phục
Cám ơn vì đọc bài viết này

thocon
26-12-10, 04:47 PM
đây là vấn đề đầu tiên của mình
chạy 1 trong 2 thằng trên
mình gặp phảo vấn đề không thể "Thách đấu" nó báo nhân vật bạn thách đấu không tồn tại.
trong khi chạy MUServerStartUP vấn đề này không xảy ra

KúnKuTe
26-12-10, 10:56 PM
chúng ta chạy riêng JoinServer,ExDb,Chatserver ra thì sẽ khác phục rất nhiều và tiện cho việc quản trị Server

chubelonton
26-12-10, 11:09 PM
cái edata của bạn đang sài nó không hợp với server bạn đang chạy về 1 phần nào đó,cái gì mà liên quan đang nhân vật ấy!